ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องข้างฝาเติมน้ำมันของ EV เผื่อไว้ทำอะไรอะครับ (Plug-in??)  (อ่าน 3875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ไปดู Ford EV มาครับ แล้วเจอช่องวงกลมปริศนาข้างฝาถังน้ำมัน

เผื่อไว้ทำอะไรเหรอครับ สงสัยครับ

ช่องเติม NGV, Hydrogen, Plug-in Hybrid??

:D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
น่าจะ CNG นะครับ ตำแหน่งดูเหมือน Altis CNG เลย

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
มีความเป็นไปได้สูงที่ต่อไปฟอร์ดจะเอาช่องดังกล่าวเป็นช่องเติมสาร Adblue ครับ
เพื่อลดค่ามลพิษให้ผ่านตามที่มาตรฐานกำหนดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เห็นว่าเป็นช่องเติมสารช่วยลดมลพิษอะครับ

เหมือนเคยเห็นในคนรักเบนซ์ว่า ML250 ก็มีเหมือนกัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็งง เหมือนกัน ว่าเว้นไว้ทำไม แต่ที่แน่ๆ ผมว่าถ่ายที่ Mega Bangna หน้า Big C

ผมเดินไปดู RC300h กับ N660 ที่ลานด้านข้างครับ

BMW i8 จอดข้างๆ Honda N660 มีคนไปดู N660 มากกว่า i8 ซะงั้น รถมันน่ารักจริงๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เว้นไว้แบบนั้นและดีแล้วอย่าใส่เข้ามาน่ะ AdBlue อะไรนั้นอ่ะ(ค่าเติมแพงมว๊ากกกกๆๆๆเปลืองด้วย) จากคนใช้ S350 Blutec บอกมา

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมก็งง เหมือนกัน ว่าเว้นไว้ทำไม แต่ที่แน่ๆ ผมว่าถ่ายที่ Mega Bangna หน้า Big C

ผมเดินไปดู RC300h กับ N660 ที่ลานด้านข้างครับ

BMW i8 จอดข้างๆ Honda N660 มีคนไปดู N660 มากกว่า i8 ซะงั้น รถมันน่ารักจริงๆ

ที่ Mega Bangna เอา N660 มาด้วยเหรอครับ ไม่ได้ไปดูเสียดายจัง
ปล.ถ่ายที่ Central ระยองครับ อิอิ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

มีความเป็นไปได้สูงที่ต่อไปฟอร์ดจะเอาช่องดังกล่าวเป็นช่องเติมสาร Adblue ครับ
เพื่อลดค่ามลพิษให้ผ่านตามที่มาตรฐานกำหนดครับ

เห็นว่าเป็นช่องเติมสารช่วยลดมลพิษอะครับ

เหมือนเคยเห็นในคนรักเบนซ์ว่า ML250 ก็มีเหมือนกัน

เว้นไว้แบบนั้นและดีแล้วอย่าใส่เข้ามาน่ะ AdBlue อะไรนั้นอ่ะ(ค่าเติมแพงมว๊ากกกกๆๆๆเปลืองด้วย) จากคนใช้ S350 Blutec บอกมา

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ yourturle

พึ่งเคยเห็นรถประกอบในมี ตามที่เพื่อนตอบกัน 1+

One Day.

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
เป็นช่องทำเผื่อไว้สำหรับเติมสารประเภท Adblue ที่ช่วยลดมลพิษสำหรับเครื่องดีเซลน่ะครับ แต่คงมีให้ในบางกลุ่มประเทศที่เข้มงวดมากๆ ส่วนตัวไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนักทราบเพียงว่า ในการใช้งานจะมีระยะให้เข้า service เติมสารเรื่อยๆเหมือนกันไม่ได้ทิ้งยาว รถบางคันมีมาตรวัดบอกเลยว่า adblue เหลือมากแค่ไหนบางคันมีไฟเตือน/ข้อความก็แล้วแต่ครับ :)

ออฟไลน์ V221

เป็นช่องทำเผื่อไว้สำหรับเติมสารประเภท Adblue ที่ช่วยลดมลพิษสำหรับเครื่องดีเซลน่ะครับ แต่คงมีให้ในบางกลุ่มประเทศที่เข้มงวดมากๆ ส่วนตัวไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนักทราบเพียงว่า ในการใช้งานจะมีระยะให้เข้า service เติมสารเรื่อยๆเหมือนกันไม่ได้ทิ้งยาว รถบางคันมีมาตรวัดบอกเลยว่า adblue เหลือมากแค่ไหนบางคันมีไฟเตือน/ข้อความก็แล้วแต่ครับ :)
ใช่ครับ ADBlueจะใช้กับมาตรฐานมลพิษระดับ Euro 6 ครับ ที่เคยใช้ก็มี S350 Bluetec เวลาน้ำยาจะหมดก็จะมีไฟเตือนครับ ราคา0 Benzขายลิตรละ100บาทครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สงสัยรอตัวไมเนอร์หรือเปล่า

ออฟไลน์ Sappe!

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium