ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูก ระหว่าง mazda3 1.6l กับ ford focus 1.6 Tred 5ประตูทั้งคู่  (อ่าน 17323 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonaladin

• Newbie
  • *
ชอบทั้งคู่เลย แต่ไม่มีข้อมูลหรือเพื่อนๆที่ใช้รถทั้ง2รุ่นนี้เลยครับ ข้อดี+ข้อเสียของแต่ละรุ่น จะได้ดูว่าข้อเสียในแต่ละรุ่นเรารับได้มั้ยอะครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆที่มีความรู้ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Focus ครับ
ขับดีกว่า ประหยัดกว่า แต่ ศูนย์บริการแย่กว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
ตามที่ไปลองมา mazda3 พวงมาลัยหนักกว่านิดหน่อยอะครับ แต่เอียงๆไปโฟกัสเหมือนกัน

ออฟไลน์ kimmeng21

เท่าที่ลองขับดูผมให้ m3 1.6 คับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
ดูจากภายนอกFord Focusดูเป็นHatchback แต่Mazda MAZDA3ดูเป็นWagon
เรื่องความปลอดภัยFocusชนะเรื่องความปลอดภัยต่อผู้ใหญ่และคนเดินถนน
                         MAZDA3ชนะเรื่องความปลอดภัยต่อเด็กในกรณีมีCar Seatสำหรับเด็ก

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ถ้าเป็นตัว 1.6   มาสด้า   น่าคบกว่า  ยังหลอนกับศูนย์ฟอร์ด ใกล้ตัวไม่หาย

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Fly to dream

ความงี่เง่าของศูนย์แล้วแต่คนครับกับฟอร์ด ถ้าเป็นคนไม่คิดอะไรมากก้ไม่ค่อยมีปัญหา จะมีรุนแรงถ้ารถมี defect แค่นั้น นอกนั้นสบายๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
โฟกัส จ้า  :D

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ไม่เคยลองมาสด้า3 เคยแต่เฟียสต้า ซึ่งเจ้าโฟกัสใหม่ ใช้เกียร์เทพตัวเดียวกับเฟียสต้า
เพราะฉะนั้น น่าจะเหมือนกัน ก็คือ รอบต่ำ เกียร์กระตุกกระจายครับ แต่ตีนปลายหายห่วง ถ้ารับได้ก็โอเค

ป.ล. ข้างบ้านผมออก โฟกัส 2.0 ตัวท๊อปมา ก็บ่นเหมือนกันว่าเกียร์กระตุก กับประกอบภายในมาห่วยครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โฟกัสคับได้ใหม่เอี่ยมเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมเป็นแฟนพันธุ์แท้มาสด้าครับ ซื้อมาสองคันแล้ว รุ่นที่แล้วตัว 1.6  กับตัว all new 2.0 ชอบในเรื่องการขับขี่  แต่ยอมรับว่าเห็นฟอร์ดรุ่นล่าสุด ผมว่าสวยดีจริงๆ เคยขับตามตูด แต่ฟีลลิ่งไม่รู้เป็นไง
    ส่วนมาสด้าสาม ยังไงก็ไม่ผิดฟังแน่นอนครับ แต่รุ่นใหม่ผมชอบทุกอย่าง ช่วงล่างนุ่มดีขึ้นชัดเจน ผมว่ารุ่นเก่าตึงตังไปนิด แต่ความหนึบสบายหายห่วง แต่ผมแปลกที่ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ คือพวงมาลัย มันเบากว่ารุ่นเก่า แต่มันเหมือนจะบังคับรถยาก เช่นเวลาออกจากซอยกำลังเลี้ยว บางทีจะกลับพวงมาลัยไม่ทัน คือหมุนนิดเดียวมันไปเลย ผมว่าคนขี้ตกใจมีสิทธิ์แหกข้างทางอันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ แต่โดยรวมดีมากครับ

ออฟไลน์ Koong

ผมชอบดีไซค์ภายในของมาสด้าสามครับ โดยเฉพาะตำแหน่งคนขับ จะควบคุมอะไรมันพอดีไม้พอดีมือไปหมด  แต่ถ้าดีไซค์ภายนอกก็แอบเอียงๆไปทางโฟกัส   มาด้าสามตัวใหม่ผมว่ามันไม่เด่นไม่คลาสสิคหรือแตกต่างจากคู่แข่งในยุคเดียวกัน เท่ามาสด้าสามตัวเก่า  แต่ตัวใหม่ก็ดูทันสมัยดีออกหวานนิดๆ ผู้หญิงน่าจะชอบ  โฟก้สก็ดูแมนๆดีครับ

ส่วนสมรรถนะ เรื่องช่วงล่างไม่น่าทิ้งกัน  ความแรงโฟกัสน่าจะแรงกว่า   

ออฟไลน์ MyGuS

• **
ผมก็สนใจ2ตัวนี้เป็นพิเศษ เหมือนกันครับ

Focus 1.6 ผมค่อนข้างเฉยๆนะ(ค่อนข้างผิดหวังเมื่อเทียบกับ2.0) ได้เกียทำให้ประหยัดน้ำมันดี เครื่องก็ดี ช่วงล่างก็ดี(แบบธรรมดาไม่ใช่แบบสปอตของ2.0) มีระบบเทคโนโลยีด้านช่วงล่างค่อนข้างครบ esp hla tcs แรงบิดเข้าโค้ง
แต่!!!!  เป็น เบาะผ้า พวงมาลัยยูริเทนไม่ใช่หนัง เครื่องเสียงเหมือนเฟียสต้า(ไม่ใช่โซนี่ 9ลำโพง แบบ2.0) ออพชั่นด้านความหรูหายหมดเลย กระจกก็ไม่มีพับไฟฟ้า แอร์ธรรมดา ไม่มีสัญญาณกันขโมย -_-"  เทียบกับ2.0 ไม่ได้เลย กั๊กเรียบ
ราคา 839000

ANM3  เบาะหนัง ผิวสัมผัสภายในวัสดุดี พวงมาลัย+หัวเกียหนัง กระจกพับไฟฟ้า ไฟหน้าโปรเจคเตอ  แอร์ออโต้แยกซ้ายขวา   แต่แพ้ด้านระบบเทคโนโลยีช่วงล่าง เกียเก่า เครื่องเก่า กินจุกว่า
ราคา 869000

พอจะสรุปได้ว่า โฟกัสเน้นสิ่งที่มองไม่เห็นแต่ได้ความปลอดภัย  ส่วนมาสด้า3 เน้นสิ่งที่สัมผัสได้ชัดเจน    แต่อารมณ์สปอตทั้งคู่

แล้วแต่ชอบละคับ ^^      ส่วนผมเลือกมาสด้า3 กะจะถอยตอนมอเตอร์เอกโปรเดือนธันวาครับ  ขับไปสักปีก็จะจับดมแก๊ส     

ปล.ถ้าเทียบที่2.0 ผมเลือกโฟกัส โดยไม่มองANM3 เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมเลือก m3  ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สำหรับผมเลือก โฟกัสครับ..
เปรียบเทียบอะไรหลายๆอย่างแล้ว ชอบโฟกัสมากกว่า
ศูนย์ฝอร์ดและมาสด้าที่บ้านผม เป็นศูนย์เดียวกันเลย..
บริการดีครับ เป็นเจ้าของเดียวกับศูนย์ฮอนด้า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Starter

ถ้าตัว 1.6 เลือก m3 ชัวๆ  ;D

focus 1.6 สำหรับผมไม่เท่าไร แต่ถ้าเป็น 2.0 ก็ไม่แน่

ออฟไลน์ 6162002

ไม่เคยลองมาสด้า3 เคยแต่เฟียสต้า ซึ่งเจ้าโฟกัสใหม่ ใช้เกียร์เทพตัวเดียวกับเฟียสต้า
เพราะฉะนั้น น่าจะเหมือนกัน ก็คือ รอบต่ำ เกียร์กระตุกกระจายครับ แต่ตีนปลายหายห่วง ถ้ารับได้ก็โอเค

ป.ล. ข้างบ้านผมออก โฟกัส 2.0 ตัวท๊อปมา ก็บ่นเหมือนกันว่าเกียร์กระตุก กับประกอบภายในมาห่วยครับ
เกียร์เทพกระตุกไม่เท่าไร

แต่เกียร์เทพพังง่ายเหลือเกินนี่สิครับ >_<

ออฟไลน์ slate

M3 อีกเสียงคับ กินขาดสำหรับผม

• Newbie
  • *
จริงๆชอบมาสด้า3มาก แต่แอบเห็นเพื่อนๆที่หาจนเจอคนที่ใช้ M3 บ่นเรื่องกินน้ำมันในเมืองมาก เลยหันไปแอบปลื่ม โฟกัส แต่ก็ลังเลเรื่องเกียร์ ส่วนตัวยังไม่ค่อยมีประสบการณ์กับ Ford Focus เท่าไหร่เลยครับ มีใครอธิบายได้มั้ยครับว่าเกียร์กระตุกคืออะไร หรือจริงๆเขาออกแบบให้มันเป็นแบบนั้น หรือจริงๆมันมีข้อดีข้อเสียยังไง อะครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

อะไรก็ได้ครับที่ขับแล้วชอบ

ออฟไลน์ ectomor

• **
M3 ด้วย ถ้า 1.6 ชอบหมด เว้นเรื่องกิน จุ ;D

ออฟไลน์ 2k

ที่คนบอกกันว่ากินน้ำมันในเมืองมากต้องถามแล้วครับว่าใช้รถในสถาณการแบบไหน? รถติดหนักๆค่อยๆเคลื่อนแบบสีลมสาทรอีโคคาร์ก็กินเพราะมันผลาญน้ำมันแบบเปล่าประโยชน์ ขับเร่งๆเบรคๆเพราะชอบแซงแบบนี้ก็กินซึ่งถ้าจะใช้น้ำมันให้คุ้มค่าคือค่อยๆเหยียบคันเร่งลงไปทีละน้อยจนไต่ถึงความเร็วที่ต้องการ ส่วนเรื่องเกียร์เฟียสต้าพังง่ายไม่เคยได้ยินนะครับ มีแต่ปัญหาเรื่องการออกแบบซอฟแวร์ควบคุมเกียร์ยังไม่ดีพอทำให้เกิดอาการกระตุกเกียร์1-2ในช่วงความเร็วต่ำ ส่วนที่พบว่าเกียร์เสียนั้นมีสัดส่วนน้อย และรายที่เกิดขึ้นอย่างสมาชิกในเว็บก็ได้รับการเคลมไม่มีอิดออดอะไร  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ HYDE--

ผมเลือก Focus โดยที่ไม่มอง MZ3 เลยครับ
เพราะตอนนี้ อะไรก็ตามที่เป็น 4AT ผมไม่เอาอีกแล้ว ไม่ชอบเลยจริงๆ

ออฟไลน์ inew

ขับแล้วชอบโฟกัสมากกว่านิดหนึ่งนะ แต่ ถ้าจะให้ซื้อใช้เอง เลือกมาสด้า3 ครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
โฟกัสได้ความไฮเทค

มาสด้า 3 ได้ความสปอร์ต

ออฟไลน์ PREM

Focus สิครับ รถมันทันสมัยกว่ากันเยอะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ณ เวลานี้ Focus ชนะเลิศ

แต่ภายนอก ยังไง M3 ก็กินขาดอะ มากๆเลยด้วย

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
ถ้ามองที่ความสวยอย่างเดียว ผมว่า 3

เปรียบเหมือนมวย ถ้า 5 ประตู  M3 ชนะคะแนน

แต่ถ้า 4 ประต  M3 ชนะน็อก (คหสต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 14:09:11 โดย diefun »