ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนิดๆ ++เรื่องแบบนี้ผมผิดมั้ยครับ?(ขอบ่นหน่อยครับ)++  (อ่าน 9143 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอมาระบายอารมณ์หน่อยนะครับ

เนื่องจากว่า ได้มีโอกาศ จับพวงมาลัยอีกครั้ง  (หลังจากทำหน้า FD ที่บ้านหลุดไป) ผ่านมาแล้วเป็นเวลาประมาณ 1 อาทิตย์ นิดๆ

และครั้งนี้ ผมขับจากซอย ไมยลาภ (ซอยบ้าน) ออกมาสี่แยก  navamin avenue เพื่อ ข้ามถนน ใหญ่ไปทำธุระ ซอย เสนา

แล้วข้ากลับ ใช้ทางเดิม เสนา ออกมา สี่ แยก ข้ามไป เข้าซอย มัยลาภ เหมือนเดิม

แต่เรื่องมันเกิดระหว่าง รอไฟ เขียว อยู่ สี่แยกนั้น  ผมก็รอไฟเขียวอยู่ ประมาณ 15นาที   ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมอยู่เลน ซ้าย แต่จะเลี้ยวขวา เหตุผลที่ต้องอยู่เลน ซ้าย เพราะ เลี้ยว ขวา แปป เดียว ก็ต้องเข้าซ้ายเพราะจะเข้าซอย ซึง รถส่วนมากก็ทำกันแบบนี้ รถหน้าผมยังทำเลย
แต่ ไอ้ ....   crv gen 2 สีดำมัน อยู่เลนขวา แต่จะตรง! มันมาบีบแตรใส่ผมแบบ บีบ ยาว แล้ว เปิดกระจกด่า ว่า เด็กขับ รถ!
คิดในใจ ถ้า ตาไม่มาด้วย นะ จะไล่ตามมันไป บีบ แตร ยาวๆ แล้วด่ากลับว่า

เด็กขับรถ(ในซอย) แล้ว  บุพการี ป้า จะตายหรอ?  ปากแบบ นี้ ระวัง จะได้ลูก ตะกั่วนะ! >:(

เลยอยากจะมาถาม พี่ๆว่า แบบ นี้ ผมผิดใช่มั้ย ขับแค่ ข้ามแยกแล้วเข้าซอย เนี้ย ผิดใช่มั้ยครับ (ที่จะทำให้บุพการี ป้า crvเนี้ยใกล้ตาย)     

เรื่องแบบนี้ผมผิดใช่มั้ย ครับ จะว่าก็ได้ครับ เพราะ ยอมรับ ว่าตัวเอง ยังไม่มี ใบขับขี่   

ออฟไลน์ LimitedEdition

ว่ากันเป็นเรื่องเรื่อง

แล้วเลนที่คุณอยู่มันเป็นเลนเลี้ยวขวารึเปล่าล่ะครับ
ถ้าเป็นเลนเลี้ยวขวา คุณก็ไม่ผิดที่จะอยู่เลนนั้น
แต่ถ้าเป็นเลนตรงหรือเลี้ยวซ้ายเท่านั้น ก็ผิดไปเต็มเต็มครับ

ไม่มีใบขับขี่ขับรถออกมาก็ผิดครับ อันนี้ไม่ต้องสงสัย
แล้วผมก็ดีใจมากที่คุณตาคุณนั่งมาด้วย
เพราะผมไม่มีข้อกังขาอะไรว่า เด็กสามารถบังคับควบคุมรถได้ดี บางทีดีกว่าผู้ใหญ่บางคนด้วยซ้ำ
แต่ด้วยวุฒิภาวะทางอารมณ์และการตัดสินใจที่ยังเป็นเด็กแบบนี้ล่ะ ที่จะพาคุณเดินเข้าหาโรงหาศาล

ไหนไหนเพิ่งจะเริ่มขับรถและจะได้ใบขับขี่ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
ก็เริ่มฝึกนิสัยอดทนอดกลั้น และใจเย็นไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลยละกันครับ
ไม่ใช่แค่มีคนนิสัยพาลมาบีบแตรด่า ก็จะต้องไล่บี้ตามไปขู่ฆ่าเค้า
เกิดไปเจอคนจริงขึ้นมา มันลงมากระทืบเราจนบาดเจ็บปางตาย แล้วจะได้ประโยชน์อะไรกันเล่า
ทำพ่อแม่ ญาติพี่ป้าน้าอา คนรอบตัวเราต้องเสียใจอีก

โบราณว่าไว้ โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า
ในเมื่อเราด่าคนอื่นว่ามารยาททราม เราก็ไม่ควรจะทำแบบที่เราว่าคนอื่นด้วย
ทำอะไรก็อย่าให้อารมณ์อยู่เหนือสติครับ

ขอโทษน้องนะ ที่พูดแรง
เพราะไม่เข้าใจว่า สมัยนี้คนเราจะอารมณ์เสียง่ายอะไรนักหนา
เอะอะก็จะอันธพาล หาเรื่อง ชักปืนขู่กัน ทำตัวอย่างกับเป็นสัตว์ป่าไปได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ข้อ 1 ถ้ามีอะไรขึ้นมา ไม่มีใบขับขี่ก็จะเป็นฝ่ายเสียเปรียบทันที
ข้อ 2 เลนช่องนั้นลูกศรชี้ตรง หรือชี้ขวา หรือชี้ตรงกับขวา ลูกศรขาวๆที่พื้นน่ะนะ (มีหรือเปล่าไม่แน่ใจ)
ถ้าลูกศรเขาชี้ตรง แล้วเราไปอยู่ตรงนั้นรอเลี้ยว ต่อให้มีอีกล้านคนทำแบบที่น้องโมทำ CR-V นั้นก็มีสิทธิ์
ที่จะไม่พอใจ เพราะการตัดสินใจของเรา ส่งความเดือดร้อนให้กับเขาครับ

แต่ถ้ามันมีลูกศรชี้ว่าเลนนี้เลี้ยวได้ CR-V คันนั้นต้องยอมรับสภาพ..แต่นี้โมบอกว่าอยู่เลนซ้าย น่าจะซ้ายสุดเลย
อันที่มีศรตรงอย่างเดียวหรือเปล่า

ผิดคือผิดครับ ถ้าเขาจะมีอารมณ์กับเรา ต้นเหตุมันมาจากใคร ก็ต้องโทษคนนั้น อย่าไปคิดว่าเขาด่าเรา
เราต้องด่ากลับ เราจะด่าใครกลับได้เนี่ย เราต้องมีพื้นที่ยืนแน่นได้ว่าเราถูก และถูกแบบไม่ต้องมาแย้งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
อายุจะเท่ากับผมไหมเนี่ยครับ ยังไม่มีใบขับขี่เหมือนกัน

ผมว่าผิดนะ อยู่ซ้ายแล้วไปขวาโดนที่มีรถขวาอยู่แล้ว ผิดเต็มๆเลย

ยิ่งเกิดอะไรขึ้นมาแล้วไม่มีใบขับขี่ ยิ่งเป็นเรื่องใหญ่เลยครับ  

สำหรับผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ เคยมีแต่มีรถขับมาเบียดข้างแต่ไม่โดน(พ่อนั่งข้างๆ) แล้วรถผมก็ขึ้นหน้าเขา

ผมก็แกล้งโดยการเบรคและขับช้าๆ จากนั้นเขาก็โมโหมั้งครับ เลี้ยวขวาออกแยกได้ไปทางเดียวกันอีก ถนนโล้งๆ

เขาก็เข้าไปเบียด ผมก็คันเร่งจมมิดหนีได้(พ่อไม่ห้ามเพราะมันเกินไป) ข้างหน้ามีแยกไฟแดงผมปล่อยให้เข้าแซง รถที่จะมาเบียดอยู่หน้า

ผมอยู่หลัง พ่อลงไปชี้ด่ามัน"มึงจะเอายังไง"จากนั้นก็ไม่มีอะไรครับ เล่าให้ฟัง ประสบการณ์

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผิดหรือไม่เห็นด้วยกับความคิดของคุณ Nuay@Protege กับ Commander Cheng ทุกประการครับ
ที่สำคัญ ผมต้องขอบคุณ คุณตามากครับที่นั่งมาด้วย เลยทำให้หลานอันเป็นที่รักรู้จักยั้งคิดครับ
ต่อไปถ้าขับรถอีกแล้วนึกถึงคุณตาทุกครั้ง คุณก็จะปลอดภัย

คิดในใจ ถ้า ตาไม่มาด้วย นะ จะไล่ตามมันไป บีบ แตร ยาวๆ แล้วด่ากลับว่า เด็กขับรถ(ในซอย) แล้ว  บุพการี ป้า จะตายหรอ?  ปากแบบ นี้ ระวัง จะได้ลูก ตะกั่วนะ! >:(

คุณใด้อะไรครับนอกจากคำว่าสะใจแต่ถ้าพลาดขึ้นมามันจะแย่นะครับ เอาเวลาที่ไปไล่กับเขามาอ่าน Headlightmag ดีกว่าครับ สนุกกว่ากันเยอะ :D

ออฟไลน์ shando

คือผมดูแผนที่มาแล้วนะครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดคุณกำลังออกจากเสนานิเวศมาเข้าถนนประเเสริฐมนูญกิจ

ถ้าอย่างนั้นผมเห็นแล้วว่ารถออกจากซอยมี2เลนเท่านั้น เอาจริงๆ ถ้าว่าตามกฎจราจรปกติ ทั้ง2เลนน่าจะตรงได้ แต่เลนซ้ายห้ามเลี้ยวขวา เลนขวาห้ามเลี้ยวซ้าย
ในทางปฏิบัติอาจทำได้ แต่ถ้าชนคุณผิดเต็มๆครับ

และเท่าที่ดูคุณไม่มีความจำเป็นต้องอยู่ซ้ายเลย เลี้ยวขวาไปแล้วชิดซ้ายเอาก็ได้ เพราะรถเลนตรงหยุดติดไฟแดงไปแล้ว ซอยก็ไม่ได้ใกล้มากมายอะไร

ผมเคยอยู่รัชดาเลี้ยวขวาแล้วชิดซ้ายเข้าลาดพร้าว23 ออกบ่อย ไม่เห็นลำบากอะไรเลยครับ ระยะก็ใกล้กว่าตั้งเยอะ

แต่ดีแล้วครับที่ควบคุมอารมณ์ได้

มันมี2เลน ครับ ซ้ายขวา  ไม่มีลูกศร  เลย แล้วปกติ ทุกครั้ง  เลนขวาจะเลี้ยวขวากันหมด  ส่วนเลนซ้าย  จะซ้ายก็ได้ ตรงก็ได้ครับ ส่วนเลี้ยวขวาเนี้ย  พอเลี้ยวมาแล้ว รถที่มาจากเลน ซ้ายก็จะอยู่ซ้ายสุดของทางหลัก   ฉะนั้น ถ้ารถ เลนขวา เขาเลี้ยวขวาเนี้ย มันจะไม่มีเป็นหาเลย ครับ เพราะเขาจะเข้าเลนขวา ของทางหลัก เกือบทุกคันครับ 

ส่วน CRV  คันนั้นก็ต้องไป ไปเบียด รถที่มาทางขวาอยู่ดีครับ   เท่าที่ผมวิเคราะห์นะครับ

ส่วนอารมณ์ตอนนั้น ก็ไม่ได้อาฆาต ขนาดนั้นครับ ยังอารมณ์ดีอยู่ แต่งง กับเหตุการณ์ นั้น จนมาได้ข้อสรุป ตอนเขาเปิดกระจกด่าจึงเข้าใจ อย่างเด่นชัด และพอมานั่งปรุงแต่ง จึงทำให้ พึ่งมา  โกรธจัดตอน มานั่งพิมพ์ กระทู้นี้ครับ 

ถึง พี่เนยครับ พี่ไม่ได้พิมพ์แรงอะไรมากหรอกครับ แต่ก็พยามดูจิตตัวเอง อยู่ตลอดครับ ไม่ให้ลงไปยุ่งมากตามอารมณ์  แต่บ้างทีมัน ฟิวแตกจริงๆ คิดปรุงแต่งไปมากแล้ว เลยพิมพ์มาตามอารมณ์ด้วยครับ

คิดไปคิดมา การขับรถนี้มันมีเรื่องให้ฝึกอารมณ์ มากจริงๆ

คือผมดูแผนที่มาแล้วนะครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดคุณกำลังออกจากเสนานิเวศมาเข้าถนนประเเสริฐมนูญกิจ

ถ้าอย่างนั้นผมเห็นแล้วว่ารถออกจากซอยมี2เลนเท่านั้น เอาจริงๆ ถ้าว่าตามกฎจราจรปกติ ทั้ง2เลนน่าจะตรงได้ แต่เลนซ้ายห้ามเลี้ยวขวา เลนขวาห้ามเลี้ยวซ้าย
ในทางปฏิบัติอาจทำได้ แต่ถ้าชนคุณผิดเต็มๆครับ

และเท่าที่ดูคุณไม่มีความจำเป็นต้องอยู่ซ้ายเลย เลี้ยวขวาไปแล้วชิดซ้ายเอาก็ได้ เพราะรถเลนตรงหยุดติดไฟแดงไปแล้ว ซอยก็ไม่ได้ใกล้มากมายอะไร

ผมเคยอยู่รัชดาเลี้ยวขวาแล้วชิดซ้ายเข้าลาดพร้าว23 ออกบ่อย ไม่เห็นลำบากอะไรเลยครับ ระยะก็ใกล้กว่าตั้งเยอะ

แต่ดีแล้วครับที่ควบคุมอารมณ์ได้

อ๋อใช่ครับ แต่เวลาผมทำตามกฎจราจร มักจะเกือบเข้าซ้ายไม่ทัน เพราะรถที่เลี้ยวมาจากเลนซ้าย ครับ  แล้วก็อีกอย่างแยกนั้น รถติดนานโคตรเห็นซ้ายว่างก็เลยไป ส่วน ตอนจะเลี้ยวนั้น ผมก็มองกระจกมองข้างก่อนจะเลี้ยว  และเห็นว่าระยะห่างนั้นเยอะพอควร

ส่วนเวลาผมขับรถออกถนนใหญ่ ทุกครั้งจะมีผู้ปกครอง นั่งมาด้วยทุกครั้งครับ  ไม่งั้น ไม่ให้ขับ   ซึ้ง ก็เข้าใจว่าทำไมถึงต้องทำตามกฎ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:43:09 โดย moza »

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
แต่ผมมองอีกมุมนึงคือ

ป้าซีอาร์วีก็ผิดน่ะครับ เพราะแกอยู่เลนขวาต้องเลี้ยวขวา ไม่ใช่ไปตรงนี่ครับ

คุณเจ้าของกระทู้ก็ผิด คืออยู่เลนซ้ายแต่จะเลี้ยวขวา

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเคย เจอถนนที่เลี้ยวซ้ายได้สองเลนส์ แต่ป้ายบอกว่า เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดเฉพาะเลนส์ซ้ายสุด
แล้วไฟแดง ผมไม่เลี้ยว โดนคันหลังบีบแตร กระพริบไฟใส่ มากๆเข้าก็เปิดกระจก ชี้ไปที่ป้าย เค้าก็แซงไปเอง
แต่เจอ กะบะบ้าพลังคันนึง เปิดกระจกมาด่า ผมก็บอกว่ามันเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดได้เลนส์เดียว
มันก็มาพูด "แล้วทำไม -ึง ไม่ขยับไปข้างหน้าให้ -ู ร ออกว่ะ" แล้วออกตัวเอี๊ยดออกจากแยก
ตอนแรกก็โมโห กลับบ้านมานั้งคิด ปล่อยมันไปอะดีละ มีปัญญาขับรถแต่ต้องมาเพิ่ง -ีน คนอื่นขยับให้ ซักวันคงได้เจอของจริง

ตอนนั้น ผมเลื่อนไปหน้าสุดกันชนหน้าเลยทางม้าลายไปนิดละ ด้านข้างชิดด้านขวาจนน่าจะถึงเส้นละ กะให้คันหลังเบี่ยงออกซ้ายง่ายๆ
แถมเปิดไฟเลี้ยซ้ายสื่อว่าจะเลี้ยวแต่ติดไฟแดง ใครจะไป ก็แซงไป
ที่ผมไม่เลี่ยวเพราะมันเปนเส้นทึบแถมป้ายก็บอกว่าเลี้ยวได้เลนส์เดียว

ผมตรงเกินไปป่ะเนี่ย..??

ปล. ผมไม่รุอารมตัวรวจ เกิดออกไปโดนปรับ คันหลังมันไม่มาจ่ายให้
ผมเคยโดนปรับเพราะ เปลี่ยนเลนส์ในเส้นทึบ ทั้งๆที่ถนนโล่งโจ่ง แถมเปิดไฟเลี้ยวก่อนออกมาแล้ว
 (ตอนนั้นเพิ่งเริ่มขับได้ไม่นาน ไม่ได้สังเกตุเส้นถนนว่าทึบไม่ทึบ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 21:46:41 โดย book304 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าถ้าตัดไม่ได้ก็ตรงไปก่อนครับ

ส่วนถ้าหลงไปจอดในที่เช่นเลนเลี้ยวถ้าไม่โดนอะไรคงด้านแต่ขยับหลบๆหน่อย หรือถ้าสุดวิสัยจริงๆก็เลี้ยวไปเลยช่างมัน

ส่วนถ้าเจอแบบ CR-V คันนั้นคงตามไปปาดซักหน่อยเพราะมันเกินไป ไม่ได้ซ่านะแต่ถ้ามันเกินไปจริงๆก็ต้องแบบนั้นบ้าง
ผมเข้าใจเลยว่าโดนทำแบบนั้นมันสุดทนขนาดไหน  เคยลงไปทุบกระจกมาแล้วกับพวกแบบนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lertvarit

เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมติดฟิล์ม FD มืดครับ และไม่กล้าเอา alpahrd ไป เพราะมันใสมาก

แต่ผมก็ยังอายุไม่ถึงเหมือนกัน ,,, อะไรที่ยอมได้ ผมยอมและไม่คิดมากครับ  ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ผมคนในซอยไมยลาภ เหมือนกัน

ถ้าเหตุการแบบนี้ ผิดทั้งคู่ครับ แยกนี้นั้น....

เลนขวา มีไว้เลี้ยวขวาครับ CRV คันนั้น ผิดครับ
เลนซ้าย มีไว้ตรงไปครับ เจ้าของกระทู้ก็ผิดนะครับ

ยังไงขับรถก็ใจเย็นกันไว้มากๆนะครับ ไม่คุ้มเลยถ้าเกิดมีเรื่องกัน

(เพราะมีป้อมยามตำรวจตรงแยกพอดีเลย ไม่มีใบขับขี่จะซวยเอานะครับ)

ปล. แอบอ่านมานาน สมัครมาเพื่อตอบกระทู้นี้เลยนะเนี่ย อิอิ   ;D

ออฟไลน์ vellcap

เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมติดฟิล์ม FD มืดครับ และไม่กล้าเอา alpahrd ไป เพราะมันใสมาก

แต่ผมก็ยังอายุไม่ถึงเหมือนกัน ,,, อะไรที่ยอมได้ ผมยอมและไม่คิดมากครับ  ;)

ผมก็ด้วยครับ แต่ผมต้องใช้ฟิล์มใสเพราะตาไม่ดี(แก่แล้ว)

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมก็ด้วยครับ แต่ผมต้องใช้ฟิล์มใสเพราะตาไม่ดี(แก่แล้ว)

ผมไม่ค่อยชอบฟิล์มใสเลยอ่ะ ,,, เวลาแคะขี้มูก คนบนรถเมล์ชอบมอง อายยยยยยยยย  :-[
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
เมื่อ 3 ปี ก่อน สมัยย้ายมาอยู่ที่แยกเกษตร รถยังไม่เยอะขนาดนี้ ....
แต่ทุกวันนี้เส้น เกษตร-นวมิทร์ รถเยอะมาก ไม่รู้ย้ายมาอยู่อะไรกันเยอะขนาดนี้ ติดแทบทุกวัน และพฤติกรรม การขับรถก็เปลี่ยนไปอย่างมาก คือ เห็นแก่ตัว และไม่เคารพกฎจราจร เส้นทาง เกษตร-นวมินทร์ เลนส์ขวาสุด เค้าให้เลี้ยวขวา มันก็จะตรงกัน วิ่งอยู่เลนส์ขวา แล้วมาแทรกเพื่อจะตรง
หลังๆ พฤติกรรมเห็นแก่ตัว ลามไปหมดทั้งเส้น ไม่ว่าจะเสนา วังหิน บอกตรงๆ ขับบนถนนเห็นพฤติกรรมอย่างนี้แล้ว ...(อย่าให้พูดเลย)

อย่างในกรณีนี้ ก็ผิดตามกฎจราจรครับ ...ผมว่าเส้นจราจรมีลูกศรบอกแน่ ว่าเลนส์นั้นให้ไปทิศทางใดได้บ้าง (มันอาจจะไม่ได้อยู่บอกตำแหน่งตรงหน้าสุดของเส้นหยุดรถ) บางทีอาจจะผิดทั้ง 2 ฝ่าย (ประมาทร่วม) ... ไม่อยากให้คิดว่า ใครๆเค้าก็ทำ แล้วมันไม่ผิดกฎจราจรน่ะครับ ...หากเจอฝ่ายที่มาทางถูก แล้วเกิดหมั่นใส้ขึ้นมา วิ่งเข้าชนไปเลย แล้วเรียกร้องเพิ่มเติมอีก จะได้ไม่คุ้มเสียครับ (ผมคนนึงล่ะที่สมัยก่อนยอมเข้าไปเล่นเสี่ยงๆอย่างนี้ด้วย)...ยอมเสียเวลารอต่อสัญญาณไฟอีก 2-5 นาที ดีกว่าชีวิตปลอดภัย  ..ไปช้าลงอีก 10 นาที ถ้าไม่มีเหตุอะไรที่ถึงแก่ชีวิต ผมก็ยอมเสียเวลาครับ

แม่ผมพร่ำสอนเสมอ สมัยหัดขับรถ ว่า คนขับรถเก่ง ไม่ใ่ช คนที่ขับรถได้เร็วหรือไปถึงที่หมายได้คนแรกสุด แต่...(ไปคิดกันเอาเองว่าควรเป็นเช่นไรครับ) ;)

ออฟไลน์ off_033

พอจะนึกภาพออกละ

crv ควรจะเลี้ยวก็จริงอยู่  แต่ก็ตรงได้

แต่ถ้าน้องอยู่ซ้ายแล้วจะเลี้ยวขวาอาจจะเสี่ยงไปนิดนึง ไม่ควรทำ

อยู่ขวาเลี้ยวไปแล้วตบเข้าซ้ายเข้าซอยเพื่อไปมัยลาภ ระยะยังพอได้อยู่  ไม่ได้กระชั้นชิดอะไรครับ

ถ้าอยู่ซ้าย  ข้ามแยกตรงไปแล้วไปเลี้ยวขวาตรงเลยนวมินทร์ อเวนิวนิดนึงข้างหมู่บ้านใหญ่ๆอะ ไปออกมัยลาภได้เมือนกัน

ปลอดภัยกว่านะ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ทำไมพ่อแม่สมัยนี้ปล่อยให้เด็ก หรือวัยรุ่นที่ยังไม่มีใบขับขี่ขับรถบนถนนจริงเยอะจัง
ดูจากในเวปนี้เด็กเยอะมาก ยังไม่ถึง 18 เพียบเลย
น่ากลัวจริงๆ
การที่กฏหมายกำหนดเรื่องของอายุที่สามารถทำใบขับขี่ได้ที่ 18 ปี ก็เพราะ
ต้องการให้มีวุฒิภาวะพอสมควรในการตัดสินใจ
ไม่เข้าใจจริงๆ จากคนแก่คนนึงขอบ่นหน่อยนะ
แต่อันนี้ก็พอรับได้นิดนึงที่มีผู้ใหญ่คอยนั่งไปด้วยตลอด แต่มันก็ไม่ควรอยู่ดีถ้าต้องออกมาที่ถนนใหญ่
แต่อีกกระทู้นึง เด็ก ม5 พ่อแม่ให้ขับรถไปเอง หุหุ ไม่เข้าใจ
ขอโทษนะครับที่อาจจะคอมเม็นท์ตรงๆ

ออฟไลน์ 2k

บีบแตรเตือนกันดีๆก็พอ นี่ถึงขนาดเปิดกระจกตะโกนว่าก็เกินไป เอ้าไหนว่าคนไทยอภัยให้กันได้ไง สุดท้ายก็แค่ลมปากกันนี่นา!!!! ใช้รถใช้ราต้องท่องนะโมสามจบสงบจิตสงบใจกันนะครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ทำไมพ่อแม่สมัยนี้ปล่อยให้เด็ก หรือวัยรุ่นที่ยังไม่มีใบขับขี่ขับรถบนถนนจริงเยอะจัง
ดูจากในเวปนี้เด็กเยอะมาก ยังไม่ถึง 18 เพียบเลย
การที่กฏหมายกำหนดเรื่องของอายุที่สามารถทำใบขับขี่ได้ที่ 18 ปี ก็เพราะ
ต้องการให้มีวุฒิภาวะพอสมควรในการตัดสินใจ
ไม่เข้าใจจริงๆ จากคนแก่คนนึงขอบ่นหน่อยนะ
แต่อันนี้ก็พอรับได้นิดนึงที่มีผู้ใหญ่คอยนั่งไปด้วยตลอด แต่มันก็ไม่ควรอยู่ดีถ้าต้องออกมาที่ถนนใหญ่
แต่อีกกระทู้นึง เด็ก ม5 พ่อแม่ให้ขับรถไปเอง หุหุ ไม่เข้าใจ
ขอโทษนะครับที่อาจจะคอมเม็นท์ตรงๆ

นั่นดิ จขกท. ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดเต็มประตูแล้ว แม้จะมีใครนั่งหรือไม่นั่งก็ช่างเหอะ คุณผิดอยู่แล้ว
เพราะคนขับถ้าตัดสินใจผิด ประสบการณ์ไม่มี ใจร้อน แว๊นท์ คนนั่งก็อาจจะซวยเพราะคุณไปด้วยนะครับ

รอให้ชีวิตมันถึงจุดที่สมควรจะขับรถก่อนดีมั๊ย แล้วคุณค่อยโพสต์กระทู้แบบนี้ ?

ปล.ต่อให้เอาเหตุผลร้อยแปดพันเก้ามาอ้าง แน่คุณก็ละเมิดกฎหมายอยู่ดีหล่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ไม่เป็นไรครับที่ คอมเม้นตรงๆ   อันที่จริง บ้านผม แม่ น้าคนกลาง น้าคนเล็ก ก็ขับรถกันบนถนนใหญ่ ตั้งแต่อายุประมาณเท่าผมเหมือนกัน   มันเลยไม่ค่อยเป็นเรื่องที่แปลกใหม่มากนักสำหรับที่บ้านผมครับ

วันนี้ผ่านเส้นนั้นมาอีกรอบ ครับ  มีเส้นจราจรครับ แต่ลางมาก สีอ่อนโคตร    แล้วก็มีแค่เลนเดียวด้วย
แต่ตอนนี้ รถมากขึ้น จะทำให้บังเกิด เส้นที่2ขึ้นมาเป็น2เส้น แต่มี เส้นจราจรอันเดียวมีไว้แค่ ให้ตรงได้เลี้ยวซ้ายได้เลี้ยวขวาได้
ก็เลย  เหอ.........   ถอนหายใจแรงๆ  

ส่วนเรื่องมารยาท ของผู้ใช้ถนนเส้นนี้ ยอมรับเลยครับ ทุกวัน มารยาทเริ่มจะเลวร้ายขึ้นเรือยๆ  เช่น ฝั่ง ตรงข้าม แยกเสนา
เวลาเร่งด่วน จะงอกออกมาจาก2เลน เป็น3เลน พูดง่ายๆ แทบไปยึดเลนรถสวนทางเขานั้นแหละครับ   ถามว่าตำรวจเห็นมั้ย
เห็น และไม่คิดจะแก้ใดๆด้วย    

ต้องทำใจ จริงๆ ครับคุณ expedite  เกษตร-นวมินทร์ ตอนนี้กำลังจะเป็นเมืองใหม่ รถเยอะจริงๆ ผมก็เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ได้แค่5เดือนเอง  

นั่นดิ จขกท. ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดเต็มประตูแล้ว แม้จะมีใครนั่งหรือไม่นั่งก็ช่างเหอะ คุณผิดอยู่แล้ว
เพราะคนขับถ้าตัดสินใจผิด ประสบการณ์ไม่มี ใจร้อน แว๊นท์ คนนั่งก็อาจจะซวยเพราะคุณไปด้วยนะครับ

รอให้ชีวิตมันถึงจุดที่สมควรจะขับรถก่อนดีมั๊ย แล้วคุณค่อยโพสต์กระทู้แบบนี้ ?

ปล.ต่อให้เอาเหตุผลร้อยแปดพันเก้ามาอ้าง แน่คุณก็ละเมิดกฎหมายอยู่ดีหล่ะ
ครับยังไงผมก็ผิดเต็มประตูอยู่แล้วครับ ถ้าเกิดเรื่อง  แต่ด้วย ความ ที่คิดแค่ขับในซอย ข้ามแค่ถนนใหญ่ ก็เลย คิดว่าไม่เป็นไร (แต่ก็ต้องยอมรับว่า แค่คิด!) ครับ

เรื่องแบบนี้ยังไงๆ ก็แล้วแต่บ้างคน จะคิดเห็นกันยังไงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองนึกดูดีๆ โดยที่ผมไม่ทราบกฎจราจรในบริเวณนั้นนะครับ หากสองเลน ตรงได้ บวกกับซ้ายไปซ้าย ขวาไปขวา แต่ถ้าอยู่ซ้าย แล้วจะไปขวา แต่รถทางขวา จะไปตรง ก็อันตรายแล้วครับ

ส่วนตัวก็เคยโดนแบบว่า อยู่เลนซ้าย ให้ตรง (ช่องเลี้ยวซ้ายเป็นกิ่งที่อยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว) เลนขวา ให้เลี้ยวขวา แต่มีรถตู้จะมาปาดจากขวามาซ้าย ซึ่งต้องตัดหน้าผมที่กำลังไปตรง ก็ไม่ให้มันไปครับ จัด hella ไปยาวไปสมควร ประมาณว่าเตือนว่าฉันจะไป ขอไม่ให้ทาง + คุณกำลังผิดนะ แม่งก็บีบแตรกลับ (ควาย) ซึ่งตอนนั้นผมก็ซิ่งไปไกลและไม่ใส่ใจกับมันแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พี่ๆ น้องๆ Comment กันหมดแล้ว ก็ไม่ขออะไรมาก

ผมว่าน้องทำดีแล้วละ ที่คุมอารมณ์ได้ ส่วนเรื่องการขับ คนเราผิดพลาดได้ ก็จำเป็นบทเรียนแล้วกัน (พี่อายุ 23 แล้ว ก็ยังมึนๆ อยู่เลย 555)

เรื่องนี้เนี่ย เลนส์ที่เขาไม่ได้เอาไว้เลี้ยวขวา แล้วเราไปเลี้ยวขวา ยังไงก็ผิดครับ ไม่ว่าซอยจะกระชั้นแค่ไหน ก็เหมือนกับ U-Turn แล้วไม่ชิดขวาน่ะ จะอ้างว่ารถวงเลี้ยวกว้าง เลยเบียดออกมาอีกเลน มันฟังไม่ขึ้นหรอก เพราะทำให้เขาเดือดร้อน

แต่ขอชมเชย ที่คุมอารมณ์ได้

ส่วนพวกที่ตำหนิคนขับรถที่ไม่มีใบขับขี่ ผมก็ยอมรับว่ามันผิด แต่ถ้าคุณไปอยู่ต่างจังหวัด แล้วเห็นเด็กขึ้นรถสองแถว ผมว่าคุณจะไม่ลังเลเลย ที่จะผ่อน Fino ให้ลูกคุณสักคัน เพราะผมเห็นเด็กนักเรียนนั่งบนหลังคารถสองแถวมาแล้วที่อุบล ถนนใหญ่ด้วย (เส้น 24 หน้าม. อุบล ที่ไปเดชอุดม) เป็นผม ผมยอมให้ลูกขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ ดีกว่าให้ลูกไปขึ้นรถแบบนี้ครับ

พูดก็พูดเถอะ ระบบขนส่งมวลชนแบบนี้ ถึงจะไม่พอใจ แต่จะด่าพ่อแม่ ก็ไม่ได้ ด่าลูก ก็ไม่ได้ มันกลายเป็นสภาพจำยอม

บางทีผมก็คิดว่า ผมยอมให้มันไปวัดดวงบนถนน ดีกว่าปล่อยให้มันขึ้น Mini Bus สาย 14 แฮะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!