โพลล์

อยากให้ลากขาย FD ต่อไปอีกมั้ย

อยาก
40 (56.3%)
ไม่อยาก
31 (43.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 70

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- เหตุผล 5 ข้อที่ควรแซยิด Civic FD -<{  (อ่าน 11023 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
}>- เหตุผล 5 ข้อที่ควรแซยิด Civic FD -<{
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:39:15 »
ผมอยากให้จับ FD มาลากขายต่อไปอีก โดยคงไว้เฉพาะรุ่น 1.8 S ออโต้ แล้วขายรุ่นใหม่ 2HC แบบออโต้ล้วนๆไปเลย

สาเหตุที่อยากให้ลากขายมี 5 ข้อ
1. FD มีฐานล้อยาวกว่า
2. FD มีแทรคล้อหน้า/หลัง กว้างกว่า
3. FD มีช่วงล่างแบบอิสระ 4 ล้อ
4. เครื่องยนต์ตัวเดียวกัน ไม่มีปัญหาสต็อกอะไหล่
5. รุ่นเก่าสวยกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

โดยออพชั่นนำมาจากรุ่น S (AS) เกียร์ออโต้ ถุงลมคู่ ABS ตัดออพชั่นกุญแจอิมโม EBD กระจกพับไฟฟ้า และสวิตช์ที่พวงมาลัยออกไป

หั่นราคาจาก 836,000 เหลือ 759,000 ส่วนรุ่นใหม่เกียร์ออโต้ก็คงเริ่มที่ 859,000 ขึ้นไป

น่าสนใจว่า คนอยากซื้อรุ่นเก่าหรือใหม่ คิดว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: }>- เหตุผล 5 ข้อที่ควรแซยิด Civic FD -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:44:58 »
ผมว่าน่าจะมีเกียร์ธรรทดาขายด้วยนะครับ เผื่อคนอยากแรง  ;D ;D ;D

GreenG

Re: }>- เหตุผล 5 ข้อที่ควรแซยิด Civic FD -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:47:10 »
เป็นแนวคิดที่ดีครับ

;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:54:00 »
 ถ้า FD เกียร์ธรรมดา 699,000 ผมเอานะแต่ขอ ABS ด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:58:26 »
เพิ่มรุ่นดมแก๊สโลด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:59:17 »
ของเก่าควรเป็นตำนานให้คนพูดถึง ผลิตของใหม่เพื่อก้าวต่อไป ....Honda !!!! ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:02:32 »
ถ้าอย่างนั้นบริษัทต้องผลิตชิ้นส่วนต่างๆ เพิ่มขึ้นอีกนะสิ จากที่ผลิตรุ่นใหม่อยู่แล้ว ต้องสละไปสร้างรุ่นเก่าด้วย มองในแง่การจัดการแล้ว เฟลครับ เพราะผมเชื่อว่าต่อให้ฮอนด้าผลิตแต่รุ่นใหม่ ดีมานก็แยอะกว่าซับพลายอยู่ดี

บางทีคนเราก็สมควรเปิดรับสิ่งใหม่ๆบ้าง ไม่ใช่ยึดติดกับสิ่งเดิมมากเกินไป ตัวใหม่ยังไม่มีใครได้ลองขับเลย บอกว่าสู้ตัวเก่าไม่ได้ซะงั้น

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:02:45 »
ผมว่าน่าจะมีเกียร์ธรรทดาขายด้วยนะครับ เผื่อคนอยากแรง  ;D ;D ;D

+100 อย่าง FD MT ก็แอบมีวิ่งกันเยอะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ถ้าช่างสังเกตหน่อยนะ  ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:05:41 »
ขอไม่ต๊อกด้วยนะ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:10:20 »
ขอไม่ต๊อกด้วยนะ  ;D
เครื่องเดิมก็น่าจะต้อกต่อไปครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:19:34 »
ถ้าฮอนด้าทำจริง ต่อไปจะมีการเลียนแบบที่เรียกว่า FD โมเดล ตามมาอีกหลายี่ห้อ/ หลายรุ่น  :)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:32:05 »
ไม่อยากครับ ถ้าใครอยากก็ไปซื้อมือสองครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:43:38 »
ให้เป็นตำนานดีกว่าครับ
ส่วนต๊อกคงเป็นตำนานไม่ได้เพราะคาดว่ามันคงจะตามมาด้วย ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 14:15:40 »
เหมือนกันแซยิดภาษาจีนหรือเปล่าครับ???

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 14:26:26 »
ทุกอย่างต้องเดินหน้าครับ  ตัวใหม่มาไม่ใช่มัลติลิงค์เหรอครับ
ผมว่าถ้าใครอยากได้ตัวเก่าเค้าคงได้จัดการซื้อไปแล้ว เพราะจริงๆโมเดลนี้ขายนานแล้วนะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 14:27:27 »
ถ้ามาทั้ง FD และ 2HC ผมคงขอเลือกรุ่นใหม่ดีกว่าครับ รถยังไม่ได้เปิดตัวในไทยยังไม่ได้ลองขับหรือเห็นคันจริงที่พร้อมขาย ก็ไม่รู้ว่าขับมาแล้วจะดีกว่าตัวเก่าหรือแย่กว่า
ถ้าเปิดตัวในไทยอาจจะแก้ไขจุดต่างๆที่เป็นปัญหามาแล้วก็ได้ครับ ;D ;D

บางทีคนเราก็สมควรเปิดรับสิ่งใหม่ๆบ้าง ไม่ใช่ยึดติดกับสิ่งเดิมมากเกินไป ตัวใหม่ยังไม่มีใครได้ลองขับเลย บอกว่าสู้ตัวเก่าไม่ได้ซะงั้น
เห็นด้วยครับเราควรยอมรับกับสิ่งใหม่ๆบ้าง ทำใจกว้างๆไว้ครับ รถยังไงก็ต้องเปิดตัวรุ่นใหม่อยู่เสมอ 5-6 ปีก็เปลี่ยนรุ่นใหม่แล้ว

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 14:41:05 »
ผมว่าตัวใหม่ "ควรจะ" ดีกว่าตัวเก่านะครับ

เพราะเจ้า FD นี่ ปัญหาเยอะเหลือเกิน ขืนทำมรแย่กว่าเดิม ใครจะไปซื้อลงหละทีนี้
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 15:20:50 »
แม่พิมพ์ จิ๊ก ฟิกเจอร์ ทูลลิ่ง ของ FD จมน้ำไปหมดแล้ว

และคุณจิมมี่เคยแจ้งไว้ว่า ช่วงฟื้นฟูโรงงาน ฮอนด้าตัดสินใจทิ้ง FD ไปแล้วครับ ทำรุ่นใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 15:34:53 »
ทุกอย่างต้องเดินหน้าครับ  ตัวใหม่มาไม่ใช่มัลติลิงค์เหรอครับ
ผมว่าถ้าใครอยากได้ตัวเก่าเค้าคงได้จัดการซื้อไปแล้ว เพราะจริงๆโมเดลนี้ขายนานแล้วนะ

Like.... เพราะคนที่ชอบ FD ตัวนี้คงมีไปครอบครองกันหมดแล้วละครับ 55

Chariot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:23:34 »
แม่พิมพ์ จิ๊ก ฟิกเจอร์ ทูลลิ่ง ของ FD จมน้ำไปหมดแล้ว

และคุณจิมมี่เคยแจ้งไว้ว่า ช่วงฟื้นฟูโรงงาน ฮอนด้าตัดสินใจทิ้ง FD ไปแล้วครับ ทำรุ่นใหม่ไปเลย

ฝันสลายเลยเรา  :-[

ยั่งงี้ FD ต่อไปก็จะเป็นที่ต้องการของคนเล่นมือสองเพราะ

-ทรงดูไม่ล้าสมัย คนไม่รู้มองผ่านๆ อาจดูคล้ายกับรุ่นใหม่
-เครื่องตัวเดียวกับรุ่นใหม่ อะไหล่แพร่หลายขึ้น
-ได้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ (ของใหม่เป็นคานบิดกึ่งอิสระ)

เหมือนสมัยโคโรล่าสามห่วงกับไฮทอร์คอ่ะ ไส้ในคล้ายกัน แต่เปลี่ยนเปลือก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:30:18 »
เป็นตำนานไปแล้วนะรุ่นนี้ ผมว่าถ้าตัวใหม่มันแย่จริง หรือ ไม่สวยจริงอย่างว่า FD มือสองคงหาได้ยาก แต่ยัีงไงภายในผมชอบ FD มากกว่า HC นะ มันดูมีเส้นสายที่ลงตัวและอวกาศมากกว่า HC ที่ดูเบี้ยวๆ ชอบแค่มัีนมีเบาะไฟฟ้า อยากยกมาใส่ใน FD มากๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:47:27 »
ผมกลับเห็นด้วยกับ จขกท ครับ ตั้งแต่ FD เปิดตัว ทุกวันนี้ผมก็ยังมองว่าสวย ครั้งแรกก็รอดูรุ่นใหม่ แต่เห็นภาพแล้วไม่ถูกใจอย่างแรง ไม่รู้ตัวจริงจะเป็นไง (แต่ฟังเสียงจาก ฝรั่งแล้ว เหอๆๆ ไม่คอมเม้นดีกว่า) ผมยังอยากให้ทำคู่กันไปเรื่อยๆ ยี้ห้ออื่นเค้ามีแต่จะเดินหน้า แต่ทำไม ฮอนดา เหมือนจะใส่เกียร์ถอย

สุดท้ายผมรอดู L12F ครับ เพราะถ้าจะหวัง FD ให้ผลิตขายต่อ คงริบหรี่

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:17:41 »

ใช่ครับเหตุผลเดียวเลย ที่ทำให้ไม่ลากขายFDต่อ ไม่งั้นเราอาจได้รอ minorchange 2HCปีหน้าแล้วถึงเอาเข้ามาขาย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 23:05:57 »
ฐานล้อยาวกว่า วงเลี้ยวจะกว้าง การควบคุมแย่กว่าในทางทฤษฎี
ส่วนช่วงล่างแบบคานบิดใช่ว่าจะแย่กว่าเสมอไป ขึ้นอยู่กับการเซตด้วย ที่แน่ๆข้อดีของมันคือกินพื้นที่น้อยและชิ้นส่วนต่างๆน้อยบำรุงรักษาง่าย
อะไหล่เหมือนกันแค่เครื่องยนต์ (ที่ดังต๊อกๆ)ดังนั้น มีปัญหาในการสต็อคอะไหล่แน่ๆ
ความสวย ผมก็ว่าตัวเก่าสวยกว่า แต่อย่างที่บอกว่ามันเป็นความเห็นส่วนตัว ยังไงก็ต้องมีคนคิดว่าตัวใหม่สวยกว่า ผมเชื่อว่าคนที่จะซื้อจริงๆยังไงเค้าก็จะซื้อตัวใหม่ที่หน้าตาเปลี่ยน มากกว่าตัวเดิมที่สวยกว่า แต่หน้าตาเหมือนกับรถเมื่อ4ปีที่แล้ว(และวิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 23:24:29 »
ช่วงล่างหลังคานบิดใ้ช้กับสเปค EURO นะครับ เพราะเค้าเน้นความเอนกประสงค์ (เบาะหลังแบบ Jazz ซึ่งพื้นฐานก็น่าจะมาจากโครงสร้างเดียวกัน)

แต่สเปคที่ขายในบ้านเรา อิงมาจาอเมริกาครับ ซึ่งใช้ช่วงล่างหลัง Multi-Link ครับ

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:11:13 »
น่าเสียดายนะครับที่ FD รุ่นนี้ปิดฉากตัวเองไม่ค่อยสวยสักเท่าไหร่
(ทั้งๆที่สร้างชื่อเสียงให้กับฮอนด้ามากมาย...แต่ดันจมน้ำตามยซะงั้น!!)
ฮอนด้าน่าจะมีแคมเปญดีๆ เป็นการตอบแทนให้กับลูกค้าที่ผิดหวังบ้างนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 14:15:29 »
เดินผ่าน Civic แต่ละคันใน Philadelphia เห็นมันวิ่งสวนมาแล้วต้องคอยเดาว่า FD หรือ 2HC กันแน่
มองแยกกันแทบไม่ออก จนกระทั่งได้เห็นท้ายนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:05:32 »
 The present civic is still much fresher to look at as compared to this model. Don't know what the Honda design team was thinking.???

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:22:09 »
ส่วนตัวชอบ fd มากๆ แจ่งมาโคตรสวยเลย mugen rr แต่ตัวที่จะออกมันมีไฟติ่ง + หน้าตาติ๋มๆ เหมือนback to basic ไม่ค่อยออกนอกโลกเหมือนfdเท่าไร คงต้องรอดูชุดแต่ง