ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อประเภท Run flat Tyre ถ้ายางหมดอายุแล้วเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 8771 ครั้ง)

ออฟไลน์ monroe

• Newbie
  • *
ขอถามผู้รู้หน่อยครับเรื่องรถที่ติดตั้งยางประเภท Run-Flat Tyre มาจากโรงงานเลย เมื่อหมดอายุของยางแล้วสามารถเปลี่ยนไปใช้ยางแบบเติมลมปกติทั่วไปได้หรือไม่ครับ เพราะที่ผมอ่านบทความเกี่ยวกับยาง Run-Flat ดูเหมือนการใส่ยางกับตัวmag จะยุ่งยากกว่ายางปกติทั่วไปผมเลยไม่แน่ใจว่าตัว Magเองเค้าก็ทำมาสำหรับยางประเภท Run-Flatโดยเฉพาะด้วยหรือไม่ จึงมาขอความรู้จากทุกท่านครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เท่าที่ทราบ ยางธรรมดาใส่ได้ปกติครับ แต่ ยางrun-flat ใส่กับล้อบางตัวไม่ได้

ออฟไลน์ scotch_fillet

ล้อที่ใช้กับยาง Flat Tyre ใช้กับยางธรรมดาได้ครับ

ส่วนล้อที่ใช้กับยางธรรมดาอาจใส่ Flat Tyre ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
เปลี่ยนได้ครับ เปลี่ยนแล้วจะแปลกใจว่าทำไมยางใหม่ นุ่ม เงียบ แบบนี้

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่ต้องหมดอายุก็เปลี่ยนได้ครับ 20" ธรรมดา นุ่มเงียบกว่า 18" RFT อีกครับ

• Newbie
  • *
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้วขออนุญาตถามต่อนะครับว่าการเปลี่ยนขนาดวงล้อแม๊ก เช่น จาก17" เป็น18"แล้วจะมีผลต่อรอบเครื่องยนต์ และการเปลี่ยนเกียร์ ไปในทางที่แย่ลง เป็นความจริงเท็จอย่างไรบ้างครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้วขออนุญาตถามต่อนะครับว่าการเปลี่ยนขนาดวงล้อแม๊ก เช่น จาก17" เป็น18"แล้วจะมีผลต่อรอบเครื่องยนต์ และการเปลี่ยนเกียร์ ไปในทางที่แย่ลง เป็นความจริงเท็จอย่างไรบ้างครับ? ขอบคุณครับ

ทำยังไงก็ได้ ให้เส้นรอบวงเท่าเดิมครับ
ล้อใหญ่ขึ้น ก็ลดความหนาของแก้มยางลง เพื่อให้เส้นรอบวงเท่าเดิม
รอบเครื่องยนต์และความเร็วก็จะเท่าเดิมครับ (เพี้ยนไม่ถึง 1-2%)

ที่แย่ลงคือ น้ำหนักมากขึ้น อาจจะหน่วงขึ้นนิดหน่อย พวกรถสมรรถนะดีๆ แรงบิดเยอะๆ แทบไม่รู้สึกครับ
ยกเว้นพวกรถ 1.2-1.5 แรงบิดน้อยๆ ถ้าจากล้อ 15 ไปเปลี่ยนเป็นล้อ 17-18 อันนี้เห็นผลชัดเจน

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
เคยสอบถาม SA เรื่องการเปลี่ยนยางที่ไม่ใช่ Runflat ช่างให้คำตอบว่าอาจมีผลต่อการรับประกันในส่วนที่เกี่ยวข้องได้ครับ

ไม่ทราบเท็จจริงประการใด แต่เพื่อป้องกันปัญหา ผมเลยเลือกเปลี่ยนยาง Runflat (แต่ไม่ได้ใช้ของศูนย์)

ขอบ 18" หน้า 225/40/18 หลัง 255/35/18 เล่นเอากระเป๋าแฟบไปเลย

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
ผมเปลียนจาก 17 เป็น 19 รถกินน้ำมันมากขึ้นแค่นั้นครับ แต่จาก 17 ไป 18 นิ้วเดียวไม่น่าจะเป็นอะไรครับ

ปล แนะนำไม่ 19 ก็ 20 ไปเลยครับ เปลี่ยน 18 แล้วเดี๋ยวก็คงจะเปลี่ยนอีก

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
เปลี่ยนได้เลย ราคาและความนุ่มต่างกันมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเปลียนจาก 17 เป็น 19 รถกินน้ำมันมากขึ้นแค่นั้นครับ แต่จาก 17 ไป 18 นิ้วเดียวไม่น่าจะเป็นอะไรครับ

ปล แนะนำไม่ 19 ก็ 20 ไปเลยครับ เปลี่ยน 18 แล้วเดี๋ยวก็คงจะเปลี่ยนอีก

เห็นด้วยครับ ถ้าใส่ 17 แนะนำอัพเป็น 19 หรือ 20 จะได้เห็นความต่าง

ถ้า 17 ไป 18 กลัวเสียงตัง 2 รอบ โดยเวลาอันสั้น

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่ให้ความเห็นและคำแนะนำครับ