ผู้เขียน หัวข้อ: "งานออกแบบภายใน" สำคัญสำหรับการเลือกซื้อรถของคุณมากขนาดไหนครับ??  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
แทบจะอันดับแรกเลยครับ เพราะเป็นส่วนที่ใ้ช้ชีวิตกับมันตลอดเวลา  สำหรับคนที่เดินทางไกลๆบ่อยๆแบบผม

เบาะต้องนั่งสบาย  กว้างพอที่จะขับไกลๆได้ไม่อึดอัด วัสดุดีๆ มีกลิ่นหอมๆจางๆ การเก็บเสียงดีๆ เครื่องเสียงดีๆ มันสร้างความสุนทรีย์ในการเดินทางระยะยาวได้ดีครับ   

การนั่งรถแคบๆ เดินทางไกลๆ เสียงยางบดถนนดังๆสะเทือนๆ สัก 300 โล เป็นการเดินทางที่ทรมานมากๆ

อย่าง Volvo , Lexus ผมชอบมาก มันผ่อนคลาย Relax เหมือนห้องรับแขก  แบบเรียบง่าย ส่วน Benz จะหรูหราไฮโซทางการไปนิดนึง ส่วน BMW ผมงั้นๆ เค้าไม่ได้ออกมาเน้นหรูหรา นั่งแล้วรู้สึกเฉยๆ

เมื่อไม่นานมานี้พาเพื่อนไปนั่ง Lexus GS นั่งกันได้สักพัก ปรากฎว่า ไม่ยอมออกจากรถกัน เบาะมันแสนสบาย + กำลังฟินกับเสียงเพลงอยู่ 

พอกลับไปนั่งรถมันเอง มัน บ่น .... "กลับสู่ความเป็นจริงสิน่ะ"   

รถบางคันมันมีความพิเศษที่ว่านี้  คือรู้สึกดีในการเดินทางได้  ไม่ต้องมุดโค้ง ขับเร็ว  ก็สุนทรีย์มีความสุขได้

เหมือนนั่งโซฟาหนังชั้นดี  กำลังฟังเพลงจากเครื่องเสียงชั้นเลิศ  ในห้องนั่งเล่นบรรยากาศสบายๆไปเรื่อยๆเลย  ::)
ผมคิดแบบท่านนี้เลยคับ คิดเหมือนกันแปะแบบไม่ต้องพิมพ์เลยครับ
It's Me

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ผมวัสดุ. สำคัญกว่าออกแบบภายใน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

ชอบครับมันทำให้การใช้ชีวิตอยู่บนรถไม่น่าเบื่อเกินไป ถ้าเป็นรถที่สมรรถนะการขับขี่ที่ดีด้วยยิ่งแจ๋วเลยครับ ไปไกลๆทำให้มีความสุข การซื้อรถแพงๆสักคันถ้าภายในสวยเพียบประโยชน์ใช้สอยมันก็น่าซื้อนะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

สำคัญครับ ทั้งเรื่องการออกแบบและคุณภาพวัสดุที่ใช้ เพราะเราต้องอยู่กับมันไปตลอดการเดินทาง ส่วนนึงที่ผมเลือก 3 นำอัลติสในช่วงจะออกรถ ปัจจัยนึง ก็เพราะภายในครับ อัลติสมันดูเรโทรแบบแปลกๆ คอนโซลตั้งยกสูง ดูอึดอัด พวงมาลัยหนังคุณภาพยูรีเทน อันนี้รับไม่ได้จริงๆ

ส่วนตอนจะออก GS ภายในนี่มีผลต่อการตัดสินใจไม่แพ้การขับขี่เลยล่ะ เพราะ 5er F10 ภายในนั่งนานๆ มันไม่สุนทรี ดูน่าเบื่อแข็งทื่อเสมือนนั่งในเรือรบ ตอนขับไปเจอช่วงรถติดหนักๆ คิดสะระตะแล้วว่าไม่เวิร์ค ทำให้ผมเข้าใจเลยว่า รถอย่างบีเอ็มมันเหมาะแค่เวลาขับแบบรีบเร่ง แนวบู๊ลงแซ่เท่านั้น บรรยากาศแบบพรีมงพรีเมี่ยม นั่งแล้วเพลิดเพลิน สบายๆ อย่าไปถามหา แม้แต่ตัว 7er เองผมก็ว่า มันไม่ค่อยสุนทรีตามระดับรถนะ คู่แข่งของมันทุกเจ้า สร้างบรรยากาศความน่านั่งได้ดีกว่าจริงๆ