ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT ของ Jatco ดูโครงสร้างแล้วน่าจะทนทานกว่า CVT ของฮอนด้ามั้ยคับ  (อ่าน 8303 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
มี torque converterด้วย ไม่รู้ในCVT ของฮฮนด้ามีมั้ยครับ อายุการใช้งานที่เคยอ่านๆเจอว่าอยู่ประมาณ240000km แล้วในอนาคต jatco จะมีชุดoverhaul มั้ยครับ แค่กังวลว่าจะเหมือนปัจจุบันที่ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวถ้าเข้าศูนย์ ซ่อมอู่นอกยังตั้งสามหมื่น 

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สำหรับผมแล้ว มองว่า เรื่องความทนของเกียร์จาก Jatco ไม่ใช่เรื่องน่าห่วงครับ

ออฟไลน์ johnlee

แรงบิด 108 นิวตันนี่ สบายๆครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ปัจจุบันมีรถคันไหน รุ่นไหนบ้างที่ใช้เกียร์ CVT ของ Jatco แล้วอนาคตอันใกล้ล่ะครับ

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
เข้าไปดูที่เว็บได้เลยครับว่ามีรุ่นไหนบ้าง http://www.jatco.co.jp/ENGLISH/PRODUCTS/index.html

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เรื่องความทนทาน ผมว่าคงพอๆกัน

เหลือก็แต่ "เท้า" คนขับนั่นแหล่ะครับ ใช้กันยังไง
ตอนสตาร์ทรถทุกเช้าก่อนไปทำงานวอร์มเครื่องกันบ้างไหม
หรือว่าสตาร์ทปุ๊บ เข้าเกียร์ D ขับออกไปทันทีไม่สนใจอะไรทั้งนั้น
เครื่องยังไม่ร้อนได้ที่ แต่จัดหนักทุกกระบวนท่าคิกดาวน์

ถ้าปฏิบัติตามอย่างข้างต้นทุกวัน ก็เตรียมจัดงานฌาปณกิจให้มันได้เลยครับ  ::)

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าทนกว่า Honda

ออฟไลน์ superden

มิราจ ละใช้ไหม

ออฟไลน์ beercs

ถ้าทนเท่ากับของ honda
แสดงว่ามันไม่ค่อยทน

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องความทนทานผมว่าน่าจะหายห่วงนะครับ แต่ฟิลการขับน่าเป็นห่วงกว่า

ออฟไลน์ book350

เท่าที่รู้ Jatco ทำให้นิสสันกะซูซูกิ แล้วยี่ห้ออื่นมีอะไรบ้างไหมอ่ะคับ?
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Mitsu ใช้มาตั้งแต่ Lancer JT แล้ว COLT,Outlander ก็ใช้
นอกจากนี้ก็มี Dodge Caliber, Jeep Compass, Jeep Patriot, Renault Fluence

ออฟไลน์ 6162002

เยอะเลยครับที่ใช้ของเจ้านี้  Jatco ไทย กว่าจะเริ่มผลิตได้คงอีกปีสองปี (ตอนนี้รับสมัครคนไปอบรมที่ญี่ปุ่น เป็นรุ่นบุกเบิกเลย ใครสนใจไปสมัครดูครับ)  คาดว่าชุด Overhaul ก็คงจะมีนะครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

เกียร์ CVT ของ Honda ยุคใหม่ตั้งแต่ Brio เป็นต้นไปใส่ Tourqe Converter กับ Lock up Control มาให้แล้วครับ

เห็นคนในฮอนด้าบอกว่าเจ็บแล้วจำ ไม่รู้ว่าจะทนกว่าลูกเก่าแค่ไหน  :D