ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปถ่วงล้อ เขาถ่วงจี้ให้แล้วยางเป็นแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 9503 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เมื่อวาน เอารถไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อคู่หน้า และเปลี่ยนผ้าเบรคหลังฟอร์จูนเนอร์  เอาไปทำที่ร้านยาง เชสได้ถ่วงล้อจี้ ให้ แต่ปรากฎว่าผมกลับมาถึงบ้าน สองล้อหน้าผม ทำไม มีรอยเหมือนยางผมไปโดนความร้อนละครับท่าน โดนเฉพาะขอบยางด้านบน เต็มวงเลย   เป็นเฉพาะคู่หน้า คู่ที่ไปทำ     เขาถ่วงแบบไม่ได้ถอดล้อออก

ก่อนหน้าเอาเข้าไปทำ   หน้ายางผมไม่ได้โดนอะไรมาแน่นอน เพราะพึงเปลี่ยนยางจากที่นี่ เมื่อเดือนธันวาคม    เพื่อนสมาชิกพอจะทราบไหมครับ เกิดจากอะไร  เขาต้องรับผิดไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 09:06:03 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ถ้าเค้าจี้แบบไม่ถอดล้อผมว่าก็น่าจะเป็นไปได้นะครับเพราะว่าตัวหมุนมันหมุนที่ยางครับแต่ ตัวยางของเครื่องขี้อาจสึกไปหมดแล้วคราวนี้เครื่องหมุนเร็วๆอาจเกิดความร้อนได้ครับ

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ถ้าถ่วงจี้จะมีรอยแบบนี้ที่ยางครับ เป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ panerai

ปกติครับ อาจจะดูขัดๆหน่อยเวลาเพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่แล้วเป็นรอยแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

เด๋วก็ชิน หรือ หายไปเองครับ  ;D
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ปกติครับ เดี่ยวขับไปซักพักก็หายครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Eddy5659

ยางรถผมก็เป็นนะครับ แต่จะหายไปเองตอนประมาณ 2 เดือน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
ปกติคับ ตัวปั่นล้อมันเป็นเหล็กครับเสียดสีกันก็เลยถลอก

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
ถอดมาถ่วงดีกว่ามั้ย ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่ถ่วงจี้เลย

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ของผมถ่วงจี้ก็ไม่เป็นนะครับ   อาจจะเป็นที่น้ำหนักล้อ + ยางของฟอร์จูนเนอร์  มันหนักก็ได้

เครื่องเลยหมุนจี้แบบฟรีๆตลอด  เลยทำให้เกิดรอยถลอกได้  เดานะครับ

แต่ล้อ+ยางของผม  รวมกันค่อนข้างเบากว่าของมาตรฐานติดรถพอสมควร  เลยรอดไป (มั้ง)

ปล. ผมก็ถ่วงจี้ประชิดล้อประจำ  ถ้าขับเร็วๆ  นิ่งกว่ากันมาก 

ออฟไลน์ No Trespassing

ปกติครับ

การจี้ล้อจะใช้เครื่องหมุนล้อด้วยความเร็วค่อนข้างสูง โดยการหมุนที่แก้มยาง

ที่นี้เวลาจี้ล้อ ช่วงที่เค้าจะหยุดเพื่อตอกตะกั่ว เค้าต้องเบรคล้อ ช่วงจังหวะนี้เครื่องจะทำการหยุดล้อ อาจมีการเสียดสีขึ้นมาบ้าง เลยเป็นรอยอย่างที่เห็น

เพราะมันสึกแค่ของยางซึ่งเป็นเปอร์เซ็นต์ของการสึกหรอที่น้อยมาก ขับๆไปเดียวรอยพวกนี้ก็หายไปเองครับ

----------------------------------------------------------------------

ผมชอบการถ่วงล้อแบบนี้ครับ เพราะได้ถ่วงรวมค่าความเพี้ยนของลูกปืนล้อ + เพลาขับด้วย เวลาขับเร็วๆ ล้อจะนี่งแบบสบายมือมากมายครับ