ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง ซ่อม prius ครับ  (อ่าน 5815 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามเรื่อง ซ่อม prius ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 18:23:30 »
ปีนี้ เข้าปี ที่ 6 130,000

ตอนนี้ ขับมีเสียง คล้ายกล่องพลาสติก กลิ้งไป กลิ้งมา เวลาโยกฟังดูก็มีเสียง
ให้ช่างที่ศูนย์ ช่วยเช็คดู บอกว่า มีลูกหมากฉีกขาด
และมีรายการเสนอ ควรเปลี่ยน

1.ลูกหมากหน้า
2.กรองแอร์ดำ
3.ผ้าเบรคเหลือ 3 มม. เปลี่ยน
4.ยางกันกระแทก ซ้าย ขวา
5.ยางรองคอยสปริง ซ้าย ขวา
6.โชคอัพ ซ้าย ขวา หน้า
7.ยางรอง โช้คอัพ
8.แบตเตอรี่ ลูกเล็ก

รวม ราคา ประมาณ 41,000

ไม่แน่ใจว่า ราคานี้ มีที่ไหน ทำได้ราคา ถูกกว่านี้ไหมครับ ที่ชำนาญในการซ่อม prius ครับ
ถ้าซ่อมเท่าที่ต้อง ซ่อม ควรซ่อมอะไรก่อนดีครับ ตอนนี้ ยังไม่มี งบพอจะทำได้ น่ะครับ
และ ถ้าไม่ทำ อันตรายไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tanpxd

• **
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง ซ่อม prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 18:40:44 »
เข้า 0 ที่ไหนครับ ถ้าอยู่กรุงเทพแนะนำศูนย์วรจักยนต์ ตรงตีนสะพานพระราม 8 ครับ ดีมาก ซื่อสัตย์ ไม่ยัดเยียดให้เปลี่ยนถ้ายังไม่จำเป็น
ผมก็ใช้ Prius ครับ ผมเปลี่ยน Rack พวงมาลัยที่นี่

ลองให้เขาวินิจฉัยดูอีกทีครับ ถ้าได้ย้าย 0 บางทีมันก็เสนอมาเกินความจำเป็นเกินไป จะขายอย่างเดียว

ผมเข้า 0 มาหลายที่ มีที่เดียวที่ผมไว้ใจมากครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง ซ่อม prius ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 19:06:35 »
ปีนี้ เข้าปี ที่ 6 130,000

ตอนนี้ ขับมีเสียง คล้ายกล่องพลาสติก กลิ้งไป กลิ้งมา เวลาโยกฟังดูก็มีเสียง
ให้ช่างที่ศูนย์ ช่วยเช็คดู บอกว่า มีลูกหมากฉีกขาด
และมีรายการเสนอ ควรเปลี่ยน

1.ลูกหมากหน้า
2.กรองแอร์ดำ
3.ผ้าเบรคเหลือ 3 มม. เปลี่ยน
4.ยางกันกระแทก ซ้าย ขวา
5.ยางรองคอยสปริง ซ้าย ขวา
6.โชคอัพ ซ้าย ขวา หน้า
7.ยางรอง โช้คอัพ
8.แบตเตอรี่ ลูกเล็ก

รวม ราคา ประมาณ 41,000

ไม่แน่ใจว่า ราคานี้ มีที่ไหน ทำได้ราคา ถูกกว่านี้ไหมครับ ที่ชำนาญในการซ่อม prius ครับ
ถ้าซ่อมเท่าที่ต้อง ซ่อม ควรซ่อมอะไรก่อนดีครับ ตอนนี้ ยังไม่มี งบพอจะทำได้ น่ะครับ
และ ถ้าไม่ทำ อันตรายไหมครับ

ขอบคุณครับ

รายการช่วงล่างทำอู่ทั่วไปได้หมดครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 19:32:59 »
เรื่องช่วงล่างครบหมด ถ้าจะเอาแบบประหยัด มีแทบทุกยี่ห้อรถ

เข้าไปที่ร้านลูกหมาก ช่วงล่าง ร้านดัง แถวถ.พระราม4

เพื่อไม่เป็นการโฆษณา-ลองใช้กูเกิ้ลค้นดูตาม keywordข้างบน

ร้านนี้เป็นผู้ผลิตอะไหล่เองส่งจำหน่ายทั่วประเทศ มีหน้าเว็บของตัวเอง

แต่ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้บริการ มีแต่เซลที่รู้จักกันเอา Honda Accordเข้าไปเปลี่ยนยางระบบช่วงล่างบอกว่าย่อมเยาดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 21:10:51 »
มันมีอะไรแพงครับเนี่ยราคาถึงได้41000  ชุดโช้คหน้าทั้งชุดผมเปลี่ยนในศูนย์ของaltisรวมส่วนควบทุกชิ้นก็แค่หมื่นต้นๆเอง  รายการที่เหลือก็หลักพันหลักร้อยทั้งนั้น

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 21:42:18 »
แบตอย่างเดียวก็ 8000 กว่าบาทละครับ รถผมโดนเสนอให้เปลี่ยน แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ใช้มา 6 ปีแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนแบตเลยครับ

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 23:40:48 »
ลองถามราคาอะไหล่เป็นตัว ๆ ไปสิครับว่าแต่ละชิ้นราคาเท่าไหร่
เพราะรถรุ่นนี้เป็นรถที่นำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นเข้ามาเกือบทั้งคัน
แล้วประกอบให้เป็นคันที่โรงงานบ้านเรา  ในแง่ดีของมันก็คือ
รถคันนี้แทบจะเหมือนกับรถที่ประกอบในญีปุ่นร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่ข้อเสียมันก็นี่ล่ะครับ อะไหล่แต่ละชิ้นเป็นอะไหล่นำเข้า
ไม่ใช่อะไหล่ที่ผลิตในประเทศเหมือนรถรุ่นอื่น ๆ  ราคาอะไหล่เลยแพง

แต่ไล่ดูจากรายการแล้วมันเป็นการซ่อมช่วงล่างเกือบทั้งหมด
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับระบบเครื่องยนต์เลย  ดังนั้นลองเอารถเข้าอู่นอก
ก่อนก็ได้ครับ เพราะอู่นอกที่ชำนาญอาจพบว่าชิ้นส่วนช่วงล่างพวกนี้
ใช้ร่วมกับพวก altis ได้ ก็จะได้ราคาถูกลง   
เวลาเอารถเข้าศูนย์ ระบบศูนย์บริการเขาค้น part no. อะไหล่จาก
รหัสตัวถังรถ มันก็จะไปเจอแต่ part no. ที่ตรงรุ่นเป๊ะ ๆ ซึ่งเป็นชิ้นส่วน
นำเข้าตามที่ประกอบรถนั่นแหละครับ  ระบบมันไม่สามารถบอกได้ว่า
ใช้อะไหล่ของรถรุ่นอื่นได้ครับ

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 07:00:18 »
ถ้าให้ถูกหน่อยซ่อมอู่นอกได้ครับ ซ่อมห้างรถรุ่นอื่นก็ราคาประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:29:49 »
ดูแต่ละรายการ ไม่ได้หนักเลยครับ เปลี่ยนอู่นอก น่าจะจบไม่เกิน2หมื่น  ถ้าอะไหล่ prius มันราคาพอๆกับรถทั่วไปนะครับ   หรืออะไหล่มันแพงยุแล้วก้อไม่ทราบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:46:19 »
แบตลูกเล็ก เปลี่ยนข้างนอกเอาครับ เคยให้ศูนย์เสนอราคา จะเป็นลม ข้างนอกเปลี่ยนถึงที่ี 1 พันนิดๆครับ ใช้ได้ปกติ รายการอื่นๆช่วงล่างทำที่ไหนก็ได้ครับ ไม่มีอะไรพิเศษเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:42:18 »
อู่นอกดีกว่าครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับระบบ เผลอๆบางที ศูนย์อาจจะวิเคราะห์ผิดก็เป็นได้ด้วยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ cdchn

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 20:43:14 »
ขอบคุณมากๆ ครับ ทุกๆ ท่าน
ถ้าจบได้ ประมาณ สองหมื่นก็ดีเลยครับ
เดี๋ยวจะไปลองหาดูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 20:47:41 »
ลืมบอกไป ถ้าทำข้างข้างนอกอย่าไปเข้า บีเร็ว ราคาจะไม่ถูกกว่าเท่าไร เผลอๆเจองานงอกอีก