ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยโยกเยกแปลกๆ (Flex Steering)  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
พวงมาลัยโยกเยกแปลกๆ (Flex Steering)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 07:31:15 »
ไม่รู้ใครพอรู้เกี่ยวกับปัญหาพวงมาลัย มันจะโยกเยก หลวมๆที่ความเร็วต่ำๆ สมมุติแบบ ผมหักพวงมาลัยไปทางซ้าย แล้วจะหมุนขวาเลย มันจะหลวมๆไม่มีแรงอะไรมาฝืนประมาณเซนนึง แล้วมีเสียงดังกึกๆเบาครับ

รถที่ใช้ก็ หายากนิดนึง Kia Cerato Koup ครับ พวงมาลัย Flex Steering ระบบเดียวกับ ฮุนได ครับ
รู้ปัญหาหลักๆจะได้บอกช่างถูกครับ

ออฟไลน์ Darksider

• Newbie
  • *
Re: พวงมาลัยโยกเยกแปลกๆ (Flex Steering)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:24:31 »
ผมก็มีอาการนี้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที ::)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
Re: พวงมาลัยโยกเยกแปลกๆ (Flex Steering)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:47:29 »
ของผม Koup ก็เป็นเหมือนกันครับ
มีผู้ร่วมชะตากำ
 :-X

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:59:45 »
อาการนี้ผมไม่เป็นแฮะ ผมมีแต่ขับผ่านทางรถไฟ หรือประมาณผ่านขั้นที่เป็นลักษณะเหมือนเหล็กเส้น พวงมาลัยจะออกแนวคลอนๆครับ แค่นั้นเลย  :-X

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:28:53 »
ชุดบังคับเลี้ยวหลวมครับ  ส่วนจะเป็นที่ตัวไหน  ต้องหา  แต่ยังไม่หนักครับ  เซ็นเดียว  หนัก ๆ นี่  หมุนได้เป็นฝ่ามือ..แบบนั้นต้องใช้ฝีมือในการขับ...

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:31:58 »
อาการแบบนี้เท่าที่ผมเคยเจอกับตัวเองมาคือแร๊คพวงมาลัยหลวมครับ หรือไม่ก็ตัวประคบแร๊คอาจจะใกล้ลาโลก ยังไงก็ลองเชคที่ตรงนี้ดูครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:02:45 »
ของที่บ้านผม เบ๊นซ์ W123 ก็มีอาการนี้ แต่หนักกว่าเยอะ วิ่งเร็วๆต้องคอยแต่งซ้ายๆขวาๆ เอาไปเช็คพบว่าแร๊คพวงมาลัยหลวมครับ

แต่จริงๆระบบบังคับเลี้ยวมีหลายส่วนครับ อาจจะหลวมที่ส่วนอื่นๆ ต้องให้ช่างเช็คให้แน่ใจอีกที

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:03:34 »
บู๊ชหูแร็ค  ลูกหมากแร็ค  ลูกหมากปลายแร็ค  ยอยพวงมาลัยเช็คด้วยก็ดี

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 21:11:21 »
ไม่นึกว่าจะมีคนขับ Koup แถมชะตากรรมเดียวกันด้วย 555

รถแค่สามหมื่นโล ผมว่าน่าจะแค่หลวมๆ เดี๋ยงลองไปเช็คดูครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 23:17:29 »
ลูกหมากแร็ึค ตัวแร็คหลวมครับ เคยเป็นในรถเก่าๆ พอไปซ่อมก็จบ