ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง LEXUS GS300 กับ CROWN GRS18 เลือกคันไหนดี  (อ่าน 21811 ครั้ง)

ออฟไลน์ TON HLM

• Newbie
  • *
ระหว่าง LEXUS GS300 กับ CROWN GRS18 เลือกคันไหนดี
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:40:35 »
เรื่องมีอยู่ว่า.....

หลังจากใช้งานเจ้า FORTUNER 3.0 DIESEL มาเกือบจะครบ 5 ปี  ก็ได้เวลามองหารถคันใหม่มาใช้แทนเจ้าจูน ซึ่งคงจะปลดระวางในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า ตอนแรกวางแผนไว้ว่าน่าจะเป็น CAMRY 2.4 หรือไม่ก็คงเป็น TEANA 2.5 แต่ระหว่างที่หาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ เกิดไปสะดุดตากับเจ้า CROWN GRS18 เข้า ยิ่งมีโอกาสได้ไปดูตัวและทดลองขับก็ถึงกับติดอกติดใจในความหรูหราและ OPTION ต่างๆ ของมัน ใกล้ๆ กันนั้นมี LEXUS GS300 จอดอยู่อีกคัน แต่พอดีมีธุระต้องไปทำต่อเลยไม่ได้ลองขับเพื่อเปรียบเทียบกัน หลังจากนั้นมีโอกาสได้อ่าน REVIEW GS300 ของคุณ JIMMY เลยเกิดอาการลังเลตัดสินใจไม่ถูก คงต้องรบกวนทุกท่านช่วย COMMENT & SHARE IDEA ในแต่ละหัวข้อหน่อยนะครับ

ข้อแรก
สมรรถนะของเครื่องยนต์ ช่วงล่าง และระบบเบรคตามความคิดของผม สมรรถนะของเครื่องยนต์น่าจะพอๆ กัน ช่วงล่างเท่าที่ได้ลองขับช่วงสั้นๆ GRS18 จะออกแนวนุ่มนวล ส่วนของ GS300 ช่วงล่างมันจะออกแนว FIRM มากกว่าเยอะหรือไม่ครับ เรื่องระบบเบรค GRS18 จะมีปัญหาแบบเดียวกับตอนที่คุณ JIMMY ทำ REVIEW GS300 ไว้หรือไม่ครับ  

ข้อสอง
ความสะดวกสบายในการใช้งาน และ OPTION ต่างๆ เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว GS300 กับ GRS18 ใครดีกว่ากัน ถ้าหากมีโจทย์อยู่ว่า ในชีวิตประจำวันปกติร้อยละ 70 ผมใช้รถคนเดียว และมักจะมีเหตุให้ต้องขับขี่แบบทำเวลาอยู่บ่อยๆ รับส่งลูกและภรรยาเฉพาะช่วงเช้า-เย็น เดินทางไปพักผ่อนต่างจังหวัด 1-2 เดือนครั้ง เดินทางไกลปีละ 1-2 ครั้งครับ

ข้อสาม
ราคาในตลาดรถยนต์มือสอง ณ เวลาปัจจุบัน ถ้าเป็นรถปีเดียวกัน สภาพใกล้เคียงกัน ราคาของทั้งสองตัวควรจะเท่ากัน หรือต่างกันสักเท่าไหร่ครับ แล้วราคาขายต่ออีก 4-5 ปี ข้างหน้า เมื่อคิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วคันไหนจะทำให้เราเจ็บตัวมากกว่ากันครับ

ข้อที่สี่
ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงระบบเครื่องยนต์และช่วงล่าง เช่น การเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งเบลท์, สายพานหน้าเครื่อง, ปั๊มน้ำ บูชยางแท่นเครื่อง, บุชยางช่วงล่าง ฯลฯ และความยากง่ายในการหาอะไหล่ทดแทน (กลัวต้องจอดรถรออะไหล่ครับ) ที่สำคัญทั้งสองรุ่นมีอู่นอกเป็นทางเลือกในการใช้บริการหรือไม่ครับ

ข้อสุดท้าย
ในงบประมาณ 1.5-2.0 ล้านบาท จะถอย GS300 หรือ GRS18 มือสองมาใช้ แต่ต้องทำใจเรื่องการซ่อมบำรุง แลกกับ PERFORMANCE และ OPTION ต่างๆ ของมัน หรือจะไปเอา CAMRY 2.4 หรือ TEANA 2.5 ใหม่มาใช้สบายๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องการบำรุงรักษาไปอีก 4-5 ปี ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความคิดเห็นครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 12:45:34 โดย TON HLM »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ระหว่าง LEXUS GS300 กับ CROWN GRS18 เลือกคันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 14:12:22 »
ผมว่ารถมันปีนานไปแล้วครับ เรื่่องซ่อมบำรุงล่ะ ประเด็นสำคัญเลย
อู่ที่ไว้ใจได้มีหรือยัง อะไหล่ด้วยครับ ยิ่งเป็นรถแปลกๆ ยิ่งหายาก

ถ้าเป็นผม คัมรี่ ไฮบริด เหมือนจะเป็นตัวเลือกที่น่าจะโอเคกว่าครับ
เพราะดูเหมือนเจ้าของกระทู้จะชอบโตโยต้า
แต่ถ้ารอ คัมรี่ เปลียนโฉมได้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ joufo

Re: ระหว่าง LEXUS GS300 กับ CROWN GRS18 เลือกคันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 15:21:39 »
ในฐานะที่เคยหารถประเภทนี้มาใช้งาน แต่รูปแบบการใช้งานต่างกัน ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ
แต่ผมจะพูด GS300 มากกว่า เพราะเคยมีโอกาสได้ทดลองขับ 1 วันเต็มๆ และหาข้อมูลไว้เยอะมาก (เนื่องจากว่าเป็น เต็ง 1 ใน List ของผม)

ข้อแรก
GS300 ที่ผมเคยได้ทดลองขับนั้น ไม่มีปัญหาอะไรครับ (ว่าแต่ที่คุณจิมมี่รีวิวไว้คือปัญหาอะไรเหรอครับ ผมเองก็จำไม่ได้แล้ว)

ข้อสอง
ในเรื่องออพชั่น ผมว่า GS300 ออกมานานแล้ว ออพชั่นอาจจะสู้รถใหม่ๆ ใน เซกเม้นท์ เดียวกันไม่ได้ แต่ผมว่า Crown เบาะน่าจะนั่งสบายกว่า โดยเฉพาะเบาะหลัง
แต่ถ้าใช้คนเดียวเป็นประจำอยู่แล้ว GS300 ก็ดีครับ ข้อดีของ GS300 ที่ผมชอบคือ ยังมีช่องใช่ เทปคลาสเซท ให้อยู่ สามารถเอาเทปเก่าๆ ที่เราชื่นชอบมาฟังได้ครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมว่า GS300 นั้นก็เพียงพอต่อความต้องการแล้วครับ

ข้อสาม
ไม่ทราบครับ แต่จะให้เดา ผมเดาว่า Lexus ราคาน่าจะดีกว่า เพราะมี ศูนย์ในไทย

ข้อสี่
ไม่ทราบครับ แต่ผมจะบอกว่า ถ้าเป็นการซ่อมบำรุงทั่วๆ ไป สามารถเข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยครับ
ศูนย์โตโยต้าตามหัวเมืองใหญ่ๆ จะมี Lexus Corner และมีช่างที่ซ่อม Lexus ได้อยู่ครับ
แต่ถ้าหากอาการหนักจน ศูนย์ โตโยต้า ซ่อมไม่ได้ ก็จะส่งมาศูนย์ Lexus ที่กรุงเทพครับ
(รู้สึกว่าจะส่งให้ฟรี สำหรับรถที่ซื้อจากตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการของ Lexus นะครับ)

ข้อสุดท้าย
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมซื้อ เทียน่าตัว Top ดีกว่าครับ
เพราะว่า ได้รถใหม่ อย่างน้อยก็ไม่ต้องซ่อมหนักไปได้สัก 3-5 ปี
แถมถ้าใช้รถทุกวัน วันไหนขาดรถแล้วเดือดร้อน ผมว่าซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ

แต่ถ้าดูรถเป็น หรือเจอ GS300 สภาพสวยๆ แล้ว ผมว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจเหมือนกันครับ
แต่ถ้าจะซื้อ Lexus จริงๆ บางโชว์รูมก็มีรถมือ 2 สภาพดีขายครับ ต้องลองหาดูครับ (แต่ส่วนมากจะเป็นรถเทิร์นจากลูกค้าเก่า)

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 18:24:58 »
เป้นผมซื้อเทียน่า แคมรี่ไฮบิด แอคคอร์ด ตัวท็อป ดีกว่าสบายใจกว่าทั้งราคา ความสบายใจไม่ต้องซ่อมอย่างน้อยๆ5ปี อะไหล่ที่หาและซ่อมได้ง่ายกว่า ถูกกว่า

แต่ก้นานาจิตตังครับแล้วแต่จขกท เงินเป้นล้านซื้อรถเก่ามากคิดดูดีๆ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:18:56 »
ไม่ลองดู Sonata sport หรือครับ

ตัวรถสวยจริงแต่ราคาแรงไปนิดถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นประกอบไทย กับจะ0จะไว้ใจได้หรือเปล่ายังไม่รู้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:44:40 »
ถ้าเอาไว้เป็นของเล่น ขับเล่นๆ คันที่สอง ผมว่า GS300 (หมายถึง S160 ใช่ไหมครับ?) ผมว่าสวยนะครับ เพราะหน้าตามันอยู่ได้เรื่อยๆ แล้วไม่ออกไปแนวรถ 社長 (ท่านประธาน) มากเกินไปนัก

แต่ถ้าจะมีรถไว้ใช้คันเดียว เป็นรถหลัก ผมว่าไปซื้อรถ D-Segment ใหม่ๆ สักคันดีกว่า ไม่ต้องมาปวดหัวเรื่อง maintainance มาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 22:42:39 »
GS300 ที่พูดถึงนี้เป็นรุ่นปี 06-08 ก่อน MC ครับ ส่วน CROWN ก็เป็นปี 06-07

คิดอยู่เหมือนกันครับเรื่องรถใหม่  เพราะ FORTUNER ที่ใช้มาเกือบจะ 5 ปีแล้วนี่ก็รถใหม่เหมือนกัน ซึ่งตลอดเวลาที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจแต่อย่างใด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 22:49:57 »
SONATA เมื่ออาทิตย์ก่อนขับตามหลังบนทางยกระดับบางนาสวยจริงๆ ครับ แต่เรียนตรงๆ ว่ายังไม่กล้าลองครับ.....

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 23:45:42 »
        ที่ตั้งโจทย์ไว้ทั้งสองคันเป็นรถดีทั้งคู่ครับ ผมก็เคยเล็งไว้เหมือนกันเลยครับ

แต่ในที่สุดก็มาออกรถป้ายแดงครับ.. แบบว่าเอามาเริ่มดูแลกันให้เนียนตั้งแต่ใหม่ๆ

Warrantyก็ยังเต็มหลอด.. ผมว่าน่าจะสบายใจกว่าครับ  (ของผมเอง ในที่สุดก็พลิก

ไปเป็น Skoda Octavia 1.8tsi เฉยเลยครับ..เพิ่งออกมาได้สองวันเองครับ.. ;))

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:01:00 »
GS ไปทางสปอร์ต ส่วน Crown ไปทางนุ่มสบายครับ
ถ้าตัดสินใจไม่ได้ให้เลือกคันสภาพดี มีประวัติครบ
ผมกลับจะสวนกระแสนิดว่ารถทั้ง 2 ถ้าได้สภาพดีมากๆมาสามารถใช้ได้ยาวกว่า Camry, Accord ปัจจุบันเพราะโครงสร้าง "ขับหลัง" ของโตโยต้าดีตรงทน และแน่น NVH ตำ่กว่าพวก front drive ทั้งหลาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:32:10 »
เหตุผลส่วนหนึ่งที่สนใจ CROWN กับ GS300 เพราะมันเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังนั่นแหละครับ คิดว่ามันน่าจะทนทานมากกว่าพวกขับหน้า แถมยังได้เครื่องยนต์ในพิกัด 3,000 CC ที่มีอัตราเร่งดีกว่า เพดานบินในระดับ 140+KM/H น่าจะให้ความรู้สึกมั่นใจได้มากกว่า ห่วงแต่เรื่องซ่อมบำรุงนั่นแหละครับ เรื่องช่วงล่างไม่ค่อยกลัวเพราะตั้งใจจะเปลี่ยนโช๊คกับสปริงและพวกบูชยางต่างๆ อยู่แล้ว ติดอยู่ที่เครื่องยนต์ซึ่งเป็น V6 ตัวใหม่ ไม่เหมือนเครื่องตระกูล JZ ที่ในปัจุบันมีหลายๆ อู่สามารถดูแลรักษาให้ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:46:37 »
ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับคุณ OSPREY...:)

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 23:35:10 »
สวัสดีอีกครั้งครับคุณ TON HLM.. เพียงแค่อยากทราบครับ ว่าหวยออกหรือยังครับ? เป็นคันไหนครับ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 23:17:48 »
ตอนนี้ผมให้น้ำหนักไปที่ GS300 ครับคุณ OSPREY เหตุเพราะว่าหน้าตาและรูปทรงมันดู SPORT มากกว่า
การตกแต่งภายในและ OPTION ที่ดูจะทันสมัยกว่า อย่างเช่นจอ MONITOR ที่มีมาให้เรียบร้อยแล้ว ในขณะที่
GRS18 ต้องหามาติดตั้งเพิ่มเติม แต่ CROWN เองก็มีข้อดีในด้านความปลอดโปร่งของห้องโดยสาร ซึ่งหากต้อง
เดินทางไกลเป็นระยะเวลานานๆ น่าจะให้ความสะดวกสบายได้มากกว่า ส่วนราคาซื้อเข้าเท่าที่ผมสำรวจมา CROWN
ค่อนข้างจะย่อมเยาว์กว่า GS300 เล็กน้อยในกรณีที่เป็นรถปีเดียวกันและสภาพใกล้เคียงกัน

สุดท้ายสงสัยคงต้องให้ "คนนั่งข้างหลัง" ช่วยตัดสินละครับ ว่าคันไหนนั่งสบายกว่ากัน.....   ;D ;D ;D