ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง tune เครื่องยนต์ vw เจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 6628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
สืบถามเนื่องมาจากกระทู้ passat cc อันก่อน พี่เค้าเลยเลยถามเรื่อง tune เครื่องยนต์มีเสนอมา2ที่

- หลักสี่เสนอให้จูนกับ APR

- รามอินทราเสนอให้จูนกับ ABT

- ไทยยานยนต์บอกจูนแล้วประกันขาดทันทีต้องไปคุยกับศูนย์ที่จูนเอาเอง

ราคาพอๆกันทั้ง2ที่เลย แต่มีข้อแม้ว่าต้องออกรถและเซอร์วิสที่เค้า warantty จะได้5ปีเหมือนเดิม สรุปคือ รับประกันเฉพาะศูนย์ที่ไปจูนเท่านั้น เข้าที่อื่นไม่ได้ฟังแล้วก็ยังงงๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ถามเรื่อง tune เครื่องยนต์ vw เจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:03:16 »
MTM
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongisra

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: ถามเรื่อง tune เครื่องยนต์ vw เจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:40:19 »
APR เท่านั้นครับเพราะเค้าตั้งโปรแกรมสำหรับน้ำมันไนไทยมาละ ใช้โซฮอล 95 แล้ววิ่งสบายบรื๋อเลย
อันนี้นคอนเฟริมเลยครับ ส่วนABTไม่รู้ครับ

ปล.หลักสี่ พี่ทิงจะเอาไปจูนที่ยูโรโมทีฟให้น่ะครับ  รับประกันคุณภาพอยู่ละ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:56:01 »
APR ได้ 250ม้า +380นิวตันเมตร ส่วนของABTจะได้ประมาณ260ม้าแต่แรงบิด350 ส่วนMTM 270ม้า แรงบิด380นิวตันเมตร

ทั้งABTกะMTM จะมีอีก2เสตปครับ แต่ทั้ง2ตัวนี้จะต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มเช่น เทอร์โบ ดาวน์ไปป์ กรอง +ชุดท่ออีก+ชุดปรับแต่งเทอร์โบอีกนิดหน่อย  ม้าก็จะอยู่ที่300+-320ไม่เกินนี้

แต่สำหรับ APR ถ้าจะเอา ecu stage2 ก็ใส่เพิ่มแค่กรองกะอุปกรณ์อีกนิดหน่อยเท่านั้นครับ เอาง่ายๆคือจะไม่เปลืองเท่า2เจ้าแรก แต่สำหรับ MTM thailand ผมไม่รู้ว่าซอฟแวร์เค้าออกแบบมาสำหรับในไทยหรือป่าวนะครับ แต่ที่แน่ๆคือ ABT เห็นเพื่อนบอกมาว่าจะเอาแรงม้าเพิ่มแต่ละทีเสียตังเยอะครับเพราะค่าอุปปกรณ์มันแพง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:59:25 »
APR กำลังมาแรงครับนาทีนี้ แต่สมันก่อนมีพี่ใช้กับ1.8T แรงดี แต่แดกเทอร์โบชิบ มันถูกจนมาบางเกินไปEXTtemp มันเลยสูงเกิน

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:28:38 »
พวกสำนักแต่งจาก อเมริกาทั้ง REVO APR เวลาบูสมาทีนึง เกือบๆ 1.8 บาร์ เลยนะครับเพราะตอนผมอยู่ เมลเบิร์น เคยคุยกับฝรั่งถามว่าดีไหมพอดีผมสนใจจะทำแต่ติดตรงที่แพงไปหน่อย :P กับกลัวว่าทำแล้วจะต้องซ่อมบ่อยนี่แหละครับ :-[

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:33:20 »
ถ้าแค่รีแมพ เป็นไปไม่ได้ครับที่จะบูสต์1,8บาร์ เทอร์โบมันเลยefficiencyไปแล้วครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเทอร์โบ ทำได้ครับ สำหรับเครื่อง1,8T 2,0T 1,8บาร์ค่อนข้างunsafe ถ้าแค่รีแมพอย่างเดียว

ไม่มีทางที่เค้าปล่อยบูสต์ไปถึง1,8บาร์ เพราะมันไม่มีประโยชน์ เทอร์โบดันเอาแต่ลมร้อนๆเข้าเครื่องไปครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:17:32 »
คือที่ผมจะบอกคือไม่รู้เป็นที่อะไรบูสต์ถึงไหลไปขนาดนั้นน่ะครับ รถเดิมทำกล่องอย่างเดียว ;D

ออฟไลน์ tbdorakiez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 13:19:17 »
ดูละกัน actual กับ request boost เพราะมี n75 คุมอยู่แล้ว

APR พูดถึงแรงม้าที่ล้อนะครับ อย่าง stage 2+ 250 whp 400 n-m เคลม 272 Hp. Convert กลับดูละกัน

ลองดูละกันครับใช้มาปีนึงละขับหนักอยู่ ก็ยังไม่มีไรปกติ วิ่งมา 6 หมื่นละครับ ผมมั่นใจเขาทำได้อย่างที่พูด ไม่เหมือนบางเจ้าครับ

พูดเพราะโดนมล้วไม่คืนเงินด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 13:23:55 โดย tbdorakiez »
VW GTI
Subaru Brz m/t

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 02:59:01 »
ขอความเห็นด้วยคนครับ