ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการตรวจระดับน้ำมันเครื่องมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2255 ครั้ง)

ออฟไลน์ roadshow123

• Newbie
  • *
วิธีการตรวจระดับน้ำมันเครื่องมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมเคยอ่านจากที่ไหนไม่รู้ เค้าแนะว่า
ให้ติดเครื่อง จนกว่าสัญญาณไฟเตือนเครื่องเย็นจะหายไป
จากนั้นดับเครื่อง แล้วรอสัก 2-3 นาที แล้วค่อยดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องขึ้นมาดูครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ครับตาม คห.ข้างบนครับ

ติดเครื่องยนต์จนอุณภูมิทำงาน 
จอดรถในระนาบ  ไม่เอียง
ดับเครื่องยนต์
รอ 4-5 นาที
ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาเช็ด
เสียบก้านวัดน้ำมันเครื่องกลับที่เดิม แล้วดึงขึ้นมาวัดอีกครั้งครับ ;)

ออฟไลน์ sanday

• Newbie
  • *
จอดรถอยู่ในแนวระดับ อุ่นเครื่องยนต์จนถึงอุณหภูมิทำงาน แล้วดับเครื่องยนต์ทิ้งไว้ 2-3 นาที เพื่อให้น้ำมันเครื่องไหลกลับมาลงอ่าง แล้วจึงทำการวัด
ตรวจระดับน้ำมันเครื่องที่ปลายก้านวัดน้ำมันเครื่อง ควรอยู่ระหว่างขีด " F " และ  " L "