ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมัน  (อ่าน 13632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ราคาน้ำมัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:18:09 »
10 อันดับประเทศที่ใช้น้ำมันแพง เมื่อเทียบกับรายได้เฉลี่ยต่อวันของประชากร

Re: ราคาน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:19:42 »
ที่มา http://hilight.kapook.com/view/82452

ประเทศไทยไม่ธรรมดาจริงๆครับ ติดอันดับกับเค้าด้วย ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี  :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:20:40 »
ปกติไม่เป็นไร เพราะคนรายได้น้อยเค้าก็ติดแก๊สไม่ใช้หรอกน้ำมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:37:43 »
ของมันแพง เราก็ต้องใช้ประหยัดขึ้นครับ  ;D
ตามหลัก Demand Supply ของมีน้อยลงจะให้ราคาถูกก็คงยากครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:41:12 »
ปกติไม่เป็นไร เพราะคนรายได้น้อยเค้าก็ติดแก๊สไม่ใช้หรอกน้ำมัน
ขออภัยที่ไม่เห็นด้วยครับ คนที่มีเงินติดแก๊สนี่ต้องมีรถขับและมีเงินไปติดแก๊สก่อน แล้วค่อยถอนทุนคืนทีหลัง ผมว่าคนที่ทำได้แบบนี้ไม่ใช่คนรายได้จริง ๆ หรอกครับ ต้องเป็นคนฐานะปานกลาง แล้วก็มีความรู้
  แต่คนที่รายได้น้อยจริง ๆ อย่างมอเตอร์ไซค์ หรือรถเก่า ๆ มาก เงินก็ไม่มีเปลี่ยนรถ เงินไปติดแก๊สก็ไม่มี พวกนี้น่าสงสารมากครับ มอเตอร์ไซค์ขายไอติมแถวบ้านผม ใช้มอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะ 150 ซีซี วิ่งขายไอติมไปทั่ววันละหลาย  10 กม.ถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนเป็น 4 จังหวะจะได้ประหยัดน้ำมัน เขาบอกไม่มีตัง :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:43:16 »
ดัชนีนี้น่าจะใช้ได้หน่อย อย่าลืมว่า อาหารบ้านเราถูกมากๆ
ถ้าขนส่งสาธารณะ พัฒนาไปได้ดีกว่านี้ คุณภาพชีวิตคงดีขึ้น
ไม่ต้องมีรถส่วนตัวมากมาย พอกินพอใช้ น้ำมันจะลิตรเป็นร้อยก็ไม่กลัว
น้ำมันแพงมากๆ คนก็ลดการใช้ ไปสาธารณะดีกว่า
หวังว่าคงมีสักวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:47:14 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:51:19 »
ขออภัยที่ไม่เห็นด้วยครับ คนที่มีเงินติดแก๊สนี่ต้องมีรถขับและมีเงินไปติดแก๊สก่อน แล้วค่อยถอนทุนคืนทีหลัง ผมว่าคนที่ทำได้แบบนี้ไม่ใช่คนรายได้จริง ๆ หรอกครับ ต้องเป็นคนฐานะปานกลาง แล้วก็มีความรู้
  แต่คนที่รายได้น้อยจริง ๆ อย่างมอเตอร์ไซค์ หรือรถเก่า ๆ มาก เงินก็ไม่มีเปลี่ยนรถ เงินไปติดแก๊สก็ไม่มี พวกนี้น่าสงสารมากครับ มอเตอร์ไซค์ขายไอติมแถวบ้านผม ใช้มอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะ 150 ซีซี วิ่งขายไอติมไปทั่ววันละหลาย  10 กม.ถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนเป็น 4 จังหวะจะได้ประหยัดน้ำมัน เขาบอกไม่มีตัง :)
เห็นด้วยครับ กับ  ข้อความ "คนที่มีเงินติดแก๊สนี่ต้องมีรถขับและมีเงินไปติดแก๊สก่อน แล้วค่อยถอนทุนคืนทีหลัง ผมว่าคนที่ทำได้แบบนี้ไม่ใช่คนรายได้จริง ๆ หรอกครับ ต้องเป็นคนฐานะปานกลาง แล้วก็มีความรู้
  แต่คนที่รายได้น้อยจริง ๆ อย่างมอเตอร์ไซค์ หรือรถเก่า ๆ มาก เงินก็ไม่มีเปลี่ยนรถ เงินไปติดแก๊สก็ไม่มี พวกนี้น่าสงสารมาก"

ผมเห็นเช่นเดียวกัครับ คนรายได้น้อยรอบๆตัวที่สังเกตุเห้นผมก้สงสัย ทำไมยังใช้รถเก่ามากๆแล้วยังใช้้ำมันไม่ติดแกซ ผมเลยถาม ปัญหาคือไม่มีเงินจะติดแกซจริงๆครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 21:09:59 »
ข้อมูลนี่น่าจะนานแล้วนะครับ ตั้งแต่เบนซินลิตรละ34 ตอนนี้น่าจะติดอยู่ในท็อปห้าแล้วมั้งครับ555 ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 21:28:35 »
เห็นด้วยครับ คนติดแก๊สไม่ใช่คนไม่มีเงินนะครับ เค้าเป็นคนที่มีฐานะปานกลางและรู้จักทางเลือกมากกว่า คนรายได้น้อยส่วนใหญ่มักจะขับจยย.กันไม่มีทางเลือก น่าสงสารกว่านะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 22:39:56 »
เห็นด้วยครับ กับ  ข้อความ "คนที่มีเงินติดแก๊สนี่ต้องมีรถขับและมีเงินไปติดแก๊สก่อน แล้วค่อยถอนทุนคืนทีหลัง ผมว่าคนที่ทำได้แบบนี้ไม่ใช่คนรายได้จริง ๆ หรอกครับ ต้องเป็นคนฐานะปานกลาง แล้วก็มีความรู้
  แต่คนที่รายได้น้อยจริง ๆ อย่างมอเตอร์ไซค์ หรือรถเก่า ๆ มาก เงินก็ไม่มีเปลี่ยนรถ เงินไปติดแก๊สก็ไม่มี พวกนี้น่าสงสารมาก"

ผมเห็นเช่นเดียวกัครับ คนรายได้น้อยรอบๆตัวที่สังเกตุเห้นผมก้สงสัย ทำไมยังใช้รถเก่ามากๆแล้วยังใช้้ำมันไม่ติดแกซ ผมเลยถาม ปัญหาคือไม่มีเงินจะติดแกซจริงๆครับ
เพื่อนผมมีปัญญาออกรถเองแต่ไม่มีตังเหลือไปติดแก๊สเลย ใช้รถอาทิตเว้นอาทิต

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 22:53:54 »
คุณเป็นคนจิตใจงามจริงๆ ขอชมด้วยความจริงใจครับ ที่รู้สึกถึงความลำบากของผู้ด้อยโอกาส(ความรู้สึกนี้เขาเรียกว่า "เมตตา")

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 00:37:21 »
ดัชนีนี้น่าจะใช้ได้หน่อย อย่าลืมว่า อาหารบ้านเราถูกมากๆ
ถ้าขนส่งสาธารณะ พัฒนาไปได้ดีกว่านี้ คุณภาพชีวิตคงดีขึ้น
ไม่ต้องมีรถส่วนตัวมากมาย พอกินพอใช้ น้ำมันจะลิตรเป็นร้อยก็ไม่กลัว
น้ำมันแพงมากๆ คนก็ลดการใช้ ไปสาธารณะดีกว่า
หวังว่าคงมีสักวัน

อาหารเมืองไทยไม่ถูกนะครับ เทียบกับรายได้ ผมขอบอกว่าโคตรแพงครับ

เนื้อสัตว์ ผักบางอย่าง(ของผลิตในประเทศ ไม่ใช่ของนำเข้า)  ผมอยากจะบอกว่าราคาเกือบเท่าประเทศเจริญแล้วหรือบางรายการแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:14:52 »
มองโลกในแง่ดี

บ้านเรา ผัก ผลไม้ เนื้อสัตว์ ข้าว น้ำ
ของจำเป็น ราคาถูกครับ

น้ำมัน เลี่ยงไม่ใช้ได้ (โอเค บางคนทำมาหากิน ต้องเดินทาง อาจจะเลี่ยงไม่ได้)
แต่อาหาร ยังไงๆก็ต้องกินครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:35:49 »
ท่าน จขกท ยกมาอันนี้เห็นด้วยสุดๆครับ

เทียบราคาน้ำมันแพงหรือถูกไม่ใช่เทียบกับราคาประเทศอื่นอย่างเดียว
แต่มันต้องเทียบกับรายได้เฉลี่ยต่อวันของเค้าด้วย

ชอบมีพวกฉลาดมาก แต่เห็นแก่ตัวบอกว่า น้ำมันบ้านเราราคาถูกแล้ว ลองปดูอมเริกา ญี่ปุ่น สิงคโปรค์สิ แพงกว่าเราอีกอยากจะบอกว่า บ้านเค้ารายได้ต่อวันเท่าไรครับ กี่เท่าของบ้านเรา เทียบกันไม่ได้เลย

เอ้า ให้ประเทศที่ขุดน้ำมันไม่ได้ก็ได้ เช่นสิงคโปร รายได้เค้าเป็นไง  บ้านเรารายได้กระจิบมือ

ปล อีกอย่าง อาหารบ้านเราไม่ได้ถูกนะครับ แต่อาหารบ้านเรามันราคาเหมาะสมกับรายรับต่อวัน  รับ 500 อาหารทั้งวันประมาณ 100-150 บาทกะลังพอเหมาะ

พวกฝรั่งที่ทำงานธรรมดามาบ้านเราเค้าถึงกินเที่ยวอย่างราชาได้ไงครับ เพราะรายได้เค้าเยอะ พอมาเจอค่าอาหารบ้านเราที่มันเหมาะกับรายได้แบบคนไทยก็เลยมองว่าถูก  สมมติถ้าท่ารายได้เฉลี่ยวันละ 500 กินแม๊ค กินเคเอฟซี มือนึงก็ 100 สามมื้อ 300 แล้วเกิน 50% ครับ ไม่ได้ถูกนะ  
ถ้าเทียบกับราคาข้าวแกงถึงจะพูดได้เต็มปากว่า ราคาอาหารบ้านเรามันเหมาะสมแล้วกับรายได้ต่อหัวต่อวัน
ส่วนน้ำมันเนี่ยบอกตรงๆ แพง hereๆ แล้ว รายได้ขั้นต่ำเติน้ำมันได้วันละ 7 ลิตร    เติมน้ำมันลิตรนึงกินข้าวแกงได้ครึ่งจานครับ

เวรกรรมประเทศไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:52:56 โดย keamglad »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:28:22 »
ท่าน จขกท ยกมาอันนี้เห็นด้วยสุดๆครับ

เทียบราคาน้ำมันแพงหรือถูกไม่ใช่เทียบกับราคาประเทศอื่นอย่างเดียว
แต่มันต้องเทียบกับรายได้เฉลี่ยต่อวันของเค้าด้วย

ชอบมีพวกฉลาดมาก แต่เห็นแก่ตัวบอกว่า น้ำมันบ้านเราราคาถูกแล้ว ลองปดูอมเริกา ญี่ปุ่น สิงคโปรค์สิ แพงกว่าเราอีกอยากจะบอกว่า บ้านเค้ารายได้ต่อวันเท่าไรครับ กี่เท่าของบ้านเรา เทียบกันไม่ได้เลย

เอ้า ให้ประเทศที่ขุดน้ำมันไม่ได้ก็ได้ เช่นสิงคโปร รายได้เค้าเป็นไง  บ้านเรารายได้กระจิบมือ

ปล อีกอย่าง อาหารบ้านเราไม่ได้ถูกนะครับ แต่อาหารบ้านเรามันราคาเหมาะสมกับรายรับต่อวัน  รับ 500 อาหารทั้งวันประมาณ 100-150 บาทกะลังพอเหมาะ

พวกฝรั่งที่ทำงานธรรมดามาบ้านเราเค้าถึงกินเที่ยวอย่างราชาได้ไงครับ เพราะรายได้เค้าเยอะ พอมาเจอค่าอาหารบ้านเราที่มันเหมาะกับรายได้แบบคนไทยก็เลยมองว่าถูก  สมมติถ้าท่ารายได้เฉลี่ยวันละ 500 กินแม๊ค กินเคเอฟซี มือนึงก็ 100 สามมื้อ 300 แล้วเกิน 50% ครับ ไม่ได้ถูกนะ  
ถ้าเทียบกับราคาข้าวแกงถึงจะพูดได้เต็มปากว่า ราคาอาหารบ้านเรามันเหมาะสมแล้วกับรายได้ต่อหัวต่อวัน
ส่วนน้ำมันเนี่ยบอกตรงๆ แพง hereๆ แล้ว รายได้ขั้นต่ำเติน้ำมันได้วันละ 7 ลิตร    เติมน้ำมันลิตรนึงกินข้าวแกงได้ครึ่งจานครับ

ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ ของที่ต้องนำเข้า ราคามันก็แพงอยู่แล้ว อันนี้พูดรวมๆนะครับ ไม่ใช่น้ำมันอย่างเดียว

ลองไปซื้ออาหารในไทยอเมริกาดูนี่ตาเหลือกนะครับ

น้ำมันอเมริกาแพงกว่าไทย (แม้จะไม่มาก) แต่อาหารใทย ในอเมริกา แพงกว่าที่ไทยมากๆๆๆๆ  จนคนไทยไปอยู่ ไม่ได้มีตังมาก ไม่มีปัญญาซื้อกินบ่อยๆหรอกครับ  ก็เลยเป็นช่องทางของ Bangkok Airway ไป เอาอาหารไทยให้ลูกค้าที่ไม่ได้อยู่ไทยนานๆกิน ติดใจกันเป็นแถบๆ

ถ้าไปอยู่ซาอุฯ น้ำมันถูกกว่าน้ำเปล่าด้วยซ้ำ มันไม่ได้เกี่ยวกับรายได้ประชากรเลยครับ ขึ้นอยู่กับทรัพยากรล้วนๆ

อีกอย่างถ้าประเทศไทยน้ำมันถูกกว่านี้ มันก็ขัดกับนโยบาย ลดมลพิษ ส่งเสริมให้คนใช้ขนส่งมวลชนอีกแหละครับ (ถึงแม้ขนส่งจะอุบาทว์สุดๆก็ตาม)

แต่เรื่องน้ำมันแพง มันก็แพงจริงๆ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้ ถ้าจะติดแก๊ส เดี๋ยวนี้ค่าติดผมว่ามันค่อนข้างจะแพงเว่อไปแล้ว เพราะลูกค้าเป้าหมายของอู่แก๊ส ไม่ใช่คนระดับล่างอีกต่อไปแล้ว  เป็นชนชั้นกลางถึงคนมีเงินมากกว่า เป็นพวกไม่ค่อยเสียดายตอนติด แค่อยากจ่ายถูกตอนเติม อยากติดแบบดีๆ OBD SAS ฯลฯ(แม้มันจะแพงกว่าสองเท่า แต่ประสิทธิภาพต่างกัน10%) ยิ่งถ้าติด CNG ราคานี่ตาเหลือก แถมตอนเติมยังรอนาน

บอกได้คำเดียวว่า "เป็นกรรมของชนชั้นล่าง" จริงๆครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:44:26 »
ถูกครับ ผมไม่ได้แย้งในแง่ของราคาน้ำมันว่าแพงเพราะบ้านเราขุดเองไม่ได้
แต่ผมแย้งในแง่ที่ว่า เราพูดๆกันราคาน้ำมันบ้านเราแพง แต่อาหารถูก  และอาหารที่อมเริกา ถูก ซึ่งไม่แฟร์ครับ

เวลาเทียบกันคุณดัน เอารายได้คนไทยไปจ่ายค่าอาหารที่อเมริกา มันก็แพงสิครับ ไม่เกี่ยวกับอาหารไทย อาหารจีนอาหารเวียดนาม หรืออาหารอเมริกันครับ
คุณต้องเทียบ apple to apple คือคนอเมริกา ได้รายได้เรทคนอเมริกา กินอาหารที่นู้น เติมน้ำมันที่นู้นครับ จะบอกว่ามันก็ไม่ได้แพงครับ ถ้าคุณได้รายได้เรทแบบคนอเมริกัน

คนไทยได้รายได้เรทคนไทย กินอาหารที่บ้านเรา เติมน้ำมันที่บ้านเราครับ
แล้วจะรู้ว่าที่บอกว่าอาหารเค้าแพงๆๆๆๆๆ อาหารบ้านเราถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่จริงครับ

อันนี้แค่ดูว่าถูกรือแพง
ส่วนเหตผลก็แพงก็ตามที่คุณบอกคือประเทศไหนขุดน้ำมันได้ มีทรัพยากรเยอะก็ราคาถูก
แต่ไอ้ที่ซวยคือประเทศที่ผลิตน้ำมันเองไม่ได้อย่างไทย แถมรายได้ต่อหัวยังต่ำ ค่าน่ำมันมันเลยแพงงงงงงง

ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ ของที่ต้องนำเข้า ราคามันก็แพงอยู่แล้ว อันนี้พูดรวมๆนะครับ ไม่ใช่น้ำมันอย่างเดียว

ลองไปซื้ออาหารในไทยอเมริกาดูนี่ตาเหลือกนะครับ

น้ำมันอเมริกาแพงกว่าไทย (แม้จะไม่มาก) แต่อาหารใทย ในอเมริกา แพงกว่าที่ไทยมากๆๆๆๆ  จนคนไทยไปอยู่ ไม่ได้มีตังมาก ไม่มีปัญญาซื้อกินบ่อยๆหรอกครับ  ก็เลยเป็นช่องทางของ Bangkok Airway ไป เอาอาหารไทยให้ลูกค้าที่ไม่ได้อยู่ไทยนานๆกิน ติดใจกันเป็นแถบๆ

ถ้าไปอยู่ซาอุฯ น้ำมันถูกกว่าน้ำเปล่าด้วยซ้ำ มันไม่ได้เกี่ยวกับรายได้ประชากรเลยครับ ขึ้นอยู่กับทรัพยากรล้วนๆ

อีกอย่างถ้าประเทศไทยน้ำมันถูกกว่านี้ มันก็ขัดกับนโยบาย ลดมลพิษ ส่งเสริมให้คนใช้ขนส่งมวลชนอีกแหละครับ (ถึงแม้ขนส่งจะอุบาทว์สุดๆก็ตาม)

แต่เรื่องน้ำมันแพง มันก็แพงจริงๆ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้ ถ้าจะติดแก๊ส เดี๋ยวนี้ค่าติดผมว่ามันค่อนข้างจะแพงเว่อไปแล้ว เพราะลูกค้าเป้าหมายของอู่แก๊ส ไม่ใช่คนระดับล่างอีกต่อไปแล้ว  เป็นชนชั้นกลางถึงคนมีเงินมากกว่า เป็นพวกไม่ค่อยเสียดายตอนติด แค่อยากจ่ายถูกตอนเติม อยากติดแบบดีๆ OBD SAS ฯลฯ(แม้มันจะแพงกว่าสองเท่า แต่ประสิทธิภาพต่างกัน10%) ยิ่งถ้าติด CNG ราคานี่ตาเหลือก แถมตอนเติมยังรอนาน

บอกได้คำเดียวว่า "เป็นกรรมของชนชั้นล่าง" จริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:58:10 โดย keamglad »

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:02:03 »
พึ่งรู้ว่าเดี๋ยวนี้ kapook.com เป็น site reference ที่เชื่อถือได้ไปแล้ว
ค่า % ค่าใช้จ่ายค่าน้ำมันต่อรายได้ มั่วมาจากไหน? ใช้อาชีพอะไรเป็นเกณฑ์?

นอกจากคนทำอาชีพขับรถที่เป็นเจ้าของรถและจ่ายค่าน้ำมันเองแล้ว  ใครจะมี % ค่าใช้จ่ายน้ำมันเยอะขนาดนั้น?
saleman ถ้าเบิกค่าน้ำมันได้ก็ไม่สามารถนำมานับได้
พนักงานขับรถขนของ หรือรถสิบล้อ ที่ไม่ได้เป็นเจ้าของรถเอง ก็ไม่ได้ออกค่าน้ำมันเอง

ถ้าจะเอาปริมาณการใช้น้ำมันทั่วประเทศหารจำนวนประชากรมาเป็นเกณฑ์ มันก็ไม่เป็นมาตรฐานเดียวกัน
ประเทศอุตสาหกรรมที่ใช้น้ำมันเยอะ ย่อมดูเหมือนแพง

กระทู้แนวชีวิตคนไทยแย่ ถูกเอาเปรียบนี่ ได้รับความนิยมในการแชร์แบบไร้สติสูงนะครับ

อยากให้ช่วยกันรณรงค์ "คิดก่อนแชร์"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:06:12 โดย ohmx »

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:03:15 »
โคตรมั่ว โคตร ปญอ

ซิมบับเว่ ลาว เขมร ไนจีเรีย เอธิโอเปีย หายไปไหนหมด

ความทำ ความเชื่อ ความแชร์

ย ยักษ์ ไม่สุภาพใช้ ม ม้า แทน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:49:30 »
แจ้งไปทางเจ้าของเว๊ปครับ น่าจะสุภาพ และให้เกียรติกันหน่อย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:54:25 »
แจ้งไปทางเจ้าของเว๊ปครับ น่าจะสุภาพ และให้เกียรติกันหน่อย

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 02:51:28 »

ซิมบับเว่ ลาว เขมร ไนจีเรีย เอธิโอเปีย หายไปไหนหมด

ก่อนจะแสดงความคิดอะไร อยากให้คิดสักนิด ถ้าคิดว่าสิ่งที่คนตั้งกระทู้นำมา มันไม่ถูกต้อง ข้อมูลมันผิดตรงไหน ก็ควรบอกสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง นำข้อมูล นำที่มามาบอกกัน หลายๆท่านจะได้ทราบข้อเท็จจริง เพื่อมันจะได้เป็นประโยชน์ต่อสังคม ไม่ใช่ว่าเห็นอะไรไม่ถูกใจก็จะด่า หรือใช้ถ้อยคำที่มันส่อไปยังสิ่งที่อยู่ข้างใน เพราะว่าเราเป็นคน มีสมอง มีความคิด ไม่ใช่ว่าด่าเค้า แต่ตัวเองกับเป็นความซะเอง โดยที่ไม่รู้ตัว อันนี้ก็ไม่ไหวนะ  :)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 03:33:07 »

ก่อนจะแสดงความคิดอะไร อยากให้คิดสักนิด ถ้าคิดว่าสิ่งที่คนตั้งกระทู้นำมา มันไม่ถูกต้อง ข้อมูลมันผิดตรงไหน ก็ควรบอกสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง นำข้อมูล นำที่มามาบอกกัน หลายๆท่านจะได้ทราบข้อเท็จจริง เพื่อมันจะได้เป็นประโยชน์ต่อสังคม ไม่ใช่ว่าเห็นอะไรไม่ถูกใจก็จะด่า หรือใช้ถ้อยคำที่มันส่อไปยังสิ่งที่อยู่ข้างใน เพราะว่าเราเป็นคน มีสมอง มีความคิด ไม่ใช่ว่าด่าเค้า แต่ตัวเองกับเป็นความซะเอง โดยที่ไม่รู้ตัว อันนี้ก็ไม่ไหวนะ  :)

ผมหมายถึงสารที่ท่านสื่อ มันมั่วตั้งแต่ต้นแล้วครับ
อ่านอะไรก็ควรใช้หลักกาลามสูตรของพระพุทธเจ้าควบคู่ไปด้วยครับ
จะให้มาตอบกระทู้เด็กชายปลาบู่กันตลอดคงไม่ไหว
ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:42:42 »

ถ้าตอบกระทู้แบบนี้ ต่อไปจะไม่ให้เข้ามาตอบอีกแล้ว!