ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง BS. RE002 มาแล้วครับ แต่มีคำถามที่คาใจครับ  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ผมใช้วีออส 09 เดิมก่อนเปลี่ยนผมใช้ตัว ML. PILOT SPORT 3 # 195-55 R15

ซึ่งผมก็เปบี่ยนมาเป็น RE002 # 195-55 R15 ซึ่ง  SPEC เดียวกัน

แต่ทำไมผมรู้สึกว่าเจ้าตัว RE002 ทำไมออกตัวแล้วรู้สึกอืดๆกว่า PILOT SPORT3 แบบรู้สึกได้ครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่าตัว RE002 เนื้อยางมันหนึบกว่าครับ เพราะ TW. 220 แต่ ML. 320 อะครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
ลมยางเท่าเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
เป็นไปได้แต่ไม่น่ามากซะขนาดนั้น แต่อาจมีหลายปัจจัย เช่นเนื้อยางที่ดูแล้วนุ่มและเหนียวกว่าPS3  ดูจากค่า TW  และเมื่อบวกกับความรู้สึกยางเก่าเสื่อมสภาพไปเยอะกับยางใหม่สดๆเนื้อยางยังไม่แข็ง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
เรื่องอืดขึ้นเรื่องน้ำหนักของยางก็น่าจะมีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่า ไม่น่าอืดกว่า และจริง ๆ ยางรุ่นนี้เบาอีกต่างหาก  แต่หากคุณไปมองที่ดอกยาง คุณจะเห็นว่าตัวนี้ดอกยางใหญ่ส่วนที่สัมผัสพื้นมีมากกว่า  ผมเคยใช้ ตัว 001 แล้วเปลี่ยนมาเป็น gr 90 ซึ่งเป็นประเภทเดิมของคุณ  ผมชอบ 001 มากกว่า มั่นใจกว่า แต่เวลาเจอฝน ตัวหลังมั่นใจกว่า...

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องน้ำหนักไม่น่าเกียวครับ
ล้อเบาลง ข้างล่ะ 1 กิโล ออกตัวยังแทบไม่รู้สึก

เนื้อยาง และหน้ากว้าง ยิ่งไม่น่าเกี่ยว

ผมว่า แค่รู้สึกไปเองครับ ไม่มีอะไรหรอก

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
ยางเก่า เนื้อจะแข็งๆตายๆ ผมว่าน่าจะกลิ้งง่ายกว่า ยางใหม่เนื้อเหนียวๆนะครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ยางเก่า เนื้อจะแข็งๆตายๆ ผมว่าน่าจะกลิ้งง่ายกว่า ยางใหม่เนื้อเหนียวๆนะครับ
เห็นด้วยครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมา ออกตัวช้า กินเชื้อเพลิงกว่าเดิม
แต่เหนียวหนึบ ไม่กลัวน้ำแบบยางเก่า
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ S6

ลายหน้ายาง 2 ตัวนี้ไม่เหมือนกัน RE002 วิ่งบนถนนแห้งได้ดีกว่า PS3 หน้ายางมีหน้าสัมผัสมากกว่า, PS3 มีร่องรีดน้ำได้ดีกว่า วิ่งบนถนนเปียกได้ดีกว่า RE002

ส่วนถ้าล้อเบาลง 1kg เทียบกับ น้ำหนักรถลดลง 10kg ถ้า 4 ล้อ มีผลมากทีเดียว ล้อ forged ถึงได้ราคาสูงมาก หน้ากว้างของยางมีส่วนมากเหมือนกัน ลองเปลี่ยนจาก 195 เป็น 215 อึดขึ้นพอสมควรตอนเร่ง

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
ง่าย ๆ ครับ ยางเก่าเนื้อยางแข็งกว่าครับ และ PS3 ร่องยางใหญ่กว่า ยางสัมผัสกับพื้นน้อยกว่า