ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมซูบารุ XV ถึงมาสู้กับแบรนรถบ้านครับ  (อ่าน 9177 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
แต่ละตัวของซูบารุ น่าจะเป็นราคาที่คนบ้านๆจับต้องได้ยากอยู่ ถ้าไม่เป็นคนที่คิดจะซื้อ bmw benz lexus ก็ไม่น่าจะมีเงินถึง แล้วทำไม XV ตอนมีข่าวรถ 8 แสน มันเป็นเพราะอะไรครับ ประกอบในประเทศไทย หรืออะไร ทำไมมันถูกโดดจากรุ่นอื่น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ทำไมซูบารุ XV ถึงมาสู้กับแบรนรถบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 08:59:27 »
นำเข้าจากมาเลเซียเสียภาษีเท่าประกอบไทยครับ

ออฟไลน์ seeker

Re: ทำไมซูบารุ XV ถึงมาสู้กับแบรนรถบ้านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 09:09:14 »
ประกอบที่มาเลย เลยได้อัตราภาษีถูก

ตอนนี้ xv, forester ก็ราคาจับต้องได้แล้ว
แต่ใจมันอยากแรง ก็ต้อง forester xt ซึ่งราคาแรงหป เพราะประกอบญี่ปุ่น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:27:29 »

หืม ลั่นๆๆๆ

XV รถบ้านนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:34:58 »
ตอนลดกระหน่ำราคา .998 ล้านครับ ไม่ใช่ 8 แสน

ปกติ Subaru จะมีรถสายบ้านกับสาย Performance ทำควบคู่กันมาแต่ไหนแต่ไร แต่บ้านเราจะรู้จักรถยี่ห้อนี้เพราะส่วนใหญ่จะนำเข้าแต่สายแรงๆจากญี่ปุ่นมาขาย
ทำให้ติดภาพแบรนด์ SU ว่าเป็นรถ Performance สูง ในขณะที่รถสายบ้านจะขายดีในแถบอเมริกาเหนือ

ช่วง 3-4 ปีให้หลังมามีกลุ่ม TC นำรถบ้านๆอย่าง XV (รุ่นก่อนหน้าจะใช้ชื่อ Impreza XV) และ Forester มาประกอบขายมาเลย์ ทำให้ราคาถูกลงจนมาสูสีกับรถเจ้าตลาดในบ้านเรา
เรื่อง 1.35 ล้านผมขอข้ามไปนะครับ(เรื่องเศร้าที่ไม่อยากเล่า) แต่ช่วงที่ลดราคาจนเหลือ 998K คงเป็นเพราะต้องกระตุ้นยอดขายและเพิ่มจำนวนผู้ใช้ XV ให้มากขึ้น

ในขณะที่ตอนนี้รุ่น MC เปิดราคามาอยู่ที่ 1.2-1.3 Mb กลับมาอยู่ในเรทราคาเดิมที่จัดว่าแพงเมื่อเทียบว่าซื้อรถที่อยู่ในระดับเดียวกับ Mazda 3 และ Ford Focus ห้าประตูที่มีออฟชั่นมาให้แบบพอใช้
แต่ได้ระบบวิศวกรรมที่ต่างจากรถเจ้าอื่นๆ อย่างเครื่องสูบนอนแบบ Porsche, ขับสี่แบบแรงลงสี่ล้อเท่ากันตลอดเวลา, เกียร์ CVT ลูกใหญ่มากและวางตามยาวเพื่อรับกับขับสี่ (แต่คนร้องยี้กัน)

นี่แหล่ะ ทีมาของความ INDY

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:35:58 »
จริงๆ ที่ญี่ปุ่น Subaru มันก็แบรนด์ทั่วไปนะ
ไม่ได้แพง พรีเมียมกว่าใครเขา มีจุดขายเรื่องเครื่องสํบนอนกะขับสี่

ที่ไทยแพงเพราะภาษีนำเข้า

ลองเสิร์ชอ่านในเน็ตเพิ่งเติมเพ่่อเปิดโลกทัศน์นะคับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:46:29 »
ไปญี่ปุ่นบางพื้นที่คุณอาจจะเห็นsubaruมากพอๆกับtoyota honda เลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:48:11 »
Subaru มันก็แบรนด์ญี่ปุ่นธรรมดา แต่มีตัวซิ่งไว้ขาย (โดยเฉพาะการเป็นที่รู้จักในฐานะตัวฉกาจในการแข่งแรลลี่)

XV ก็คืออิมยกสูงขับสี่ อิม 2.0 ธรรมดา ไม่ใช่ WRX หรือ STi ก็ควรจะจัดอยู่ในหมวดรถบ้าน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:53:11 »
Subaru เป็นรถบ้านๆนี่แหละครับ แต่เป็นรถบ้านที่ถือว่าขับดีกว่ารถบ้านโดยทั่วไป

ที่ผ่านมามันดูแรงและแพงเพราะมีตัว wrx และ sti ชูโรง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 11:04:28 »
ภาพลักษณ์มันแพงจริงๆแหละ ยกเว้นรถตุ๊กๆ4ล้อเล็ก รุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 12:49:55 »
ภาพลักษณ์มันแพงจริงๆแหละ ยกเว้นรถตุ๊กๆ4ล้อเล็ก รุ่นเก่าๆ

ฮาาาาาาาาาา  ;D

วา...เรวายุคุ ซาราบา ซุบารุโย...  ::)
Subaru : Shinji Tanimura

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 12:55:23 »
xv นี่อยู่ในกลุ่มพรีเมี่ยมเรอครับ พึ่งรุ้ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 13:04:21 »
Subaru คือรถบ้านครับ
Impreza รุ่นธรรมดาคือ C-Segment เลย

หลายๆคันทำไมวัสดุมันไม่สมราคา เพราะมันแพงด้วยภาษี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 14:40:22 »
แล้วทำไมไม่ทำตลาดเหมือนเจ้าอื่นครับ
เพื่อให้ราคาเท่าๆเจ้าอื่นครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 14:59:11 »
แล้วทำไมไม่ทำตลาดเหมือนเจ้าอื่นครับ
เพื่อให้ราคาเท่าๆเจ้าอื่นครับ
มันยังขายดีไม่พอที่ตั้งโรงงานในไทยน่ะสิ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 18:09:19 »
มันคือรถบ้านทั่วๆไปนินะ การตั้งราคาก็มาจากหลายอย่าง
ในแบรนด์พรีเมียมปลาดิบก็มีแบบนี้ ต้นทุนสูงกว่าจึงต้องตั้งแพงกว่าคนเลยซื้อน้อย

หลักๆคือ ประเทศไทยตลาดรถไม่ใหญ่พอที่จะดึงดูดให้บริษัทแม่มาลงทุน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 19:15:29 »
ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่า XV คือรถบ้านหรือนี่  :-[

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 20:53:59 »
รถตลาดธรรมดาๆ เพียงแต่มาไทย ทำราคาไม่ได้ เลยต้องขายแพง

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 21:47:35 »
ในต่างประเทศ Subaru ราคาก็ปกติเหมือนรถทั่วๆ ไปที่ segment เดียวกัน
ซึ่งก็มีทั้ง performance และ รถบ้านทั่วไป

เพียงแต่เมื่อก่อน Subaru มีแต่นำเข้า แล้วภาษีรถยนต์บ้านเราก็สูงมาก
เลยทำให้ราคาขายค่อนข้างสูงกว่ารถในระดับเดียวกันที่ประกอบขายในบ้านเรา
จึงนำแต่ตัว Performance เข้ามาจำหน่าย ด้วยเหตุนี้เลยเป็นที่จำของคนส่วนมากว่าเป็นรถเน้นสมรรถนะ
ส่วนตัวปกติก็มีนำเข้ามาจำหน่ายแต่ไม่ได้รู้กันในวงกว้างขวางสักเท่าไหร่ จนกระทั่งมีตัวหน้าแมว

แต่ปัจจุบัน ประกอบอาเซียน สามารถทำราคาได้ถูกลงมาก
ก็ไม่แปลก ที่จะเทียบกับรถในระดับราคาใกล้เคียงกัน ก็เป็นยี่ห้อที่ขายในบ้านเราอยู่แล้ว
ซึ่ง คนบางส่วนยังฝังใจว่า Subaru เป็นรถ Performance อยู่

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 23:06:23 »
XV คือ อิมฯ ยกสูงและเป็นรถบ้านครับ
ผมใช้อยู่ครับไม่มีอะไรให้พรีเมียมเลยครับผม :)
อัตราเร่งก็แพ้อัลติส 1.8 ครับ
มีดีแค่ช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน บาลานซ์รถ และการควบคุมครับ
เรื่องอย่างอื่นสู้กะเขาในกลุ่มเดียวกันก็ยากครับ
ถุงลมข้างยังไม่มีเลย
: )

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 23:27:07 »
คุณแยกไม่ออกคงเพราะภาพลักษ์ WRX  จริงๆแล้วเมื่อก่อนราคาตั้งไว้สูงมาก

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 23:48:36 »
เป็น branding perception ที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:09:21 »
ทำไมซูบารุ XV ถึงมาสู้กับแบรนรถบ้านครับ
- จริงๆเขาไม่ได้อยากทำตลาดบ้านเราครับ เป้าหมายของตันจง ที่เสนอขอประกอบซูคราวนี้มาคือคือ มาเลย์ แต่เผอิญ ที่ที่ทำแล้วเวิคจริงคือบ้านเรา และโรงงานอยู่ที่นั่น

ประกอบในประเทศไทย หรืออะไร ทำไมมันถูกโดดจากรุ่นอื่น
- ประกอบมาเลย์ครับ รู้สึกจะโดนภาษี 5% ซึ่งน้อกยว่ารถนำเข้าทั่วไปมากๆ

ที่รุ่นอื่นแพงเพราะโดนภาษีรถจำเข้า 200% ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 13:08:48 »
ซูบารุมันก็แบรนด์รถบ้านนี่ครับ  ไม่ใช่แบรนด์พรีเมี่ยมแต่บางรุ่นเน้น Performance  ในการขับขี่มาก

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 19:26:39 »
ขอบคุณครับบบ ผมติดภาพ forester subaru ราคาค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 19:39:09 »
ขอบคุณครับบบ ผมติดภาพ forester subaru ราคาค่อนข้างสูง

ผมว่า จขกท. ออกแนวฝรั่ง แถวยุโรปนะครับ คือ มองซูบารุ ดูดีกว่าบางแบรนด์ของญี่ปุ่นครับ
ดูจากยอดขายซูบารุ ในยุโรปแล้ว ทำยอดได้มากกว่า แบรนด์ญี่ปุ่นหลายแบรนด์นะครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 23:02:59 »
xv มันก็รถบ้านอยู่แล้ว แค่มากกว่าชาวบ้าน เพราะขับ4
One Day.