ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบัลลาสต์ไฟหน้ารถผมเสียบ่อยจังครับ (camry 2.4v 2007)  (อ่าน 31566 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
  คือประมาณกลางปีที่แล้ว ได้ไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้าซีนอล 6000k (หลอดที่มาจากโรงงานมันขาดหมดแล้ว)  ที่ร้าน Make race (นครยนต์มอเตอร์)ถวประชาชื่น
  ละก้เดือนธันวาคมที่่ผ่านมา หลอดไฟด้านขวาก้ดับ (รอบแรก) ผมก้ไปที่ร้าน ให้ร้านดูอาการ เค้าบอกเป็นที่บัลลาสต์ ก้ให้เขาเปลี่ยนไป (ไม่คิดตัง ยุในประกัน) ปรากฎว่า ใช่ได้วันเดียว ก้ดับอีก (ข้างเดิม) ผมก้ไปที่ร้าน ร้านก้บอกว่าเป็นที่บัลลาสต์ (พนักงานบอกว่า บางทีมันเป็นจังหวะแบบ ซวยพอดี ไรงี้)
ก้เปลี่ยนไป พอคราวนี้ใช้ได้อีก 4-5 วันก้ดับอีก ผมก้ไปที่ร้าน ต่อว่าจ้าของกะพนักงานว่า ทำไมของคุณมันห่วย เสียง่าย ก้ให้เขาเชค ก้บอกว่า
เป็นที่บัลลาสต์อีก เค้าบอกว่า คนเก่าเอาบัลลาสต์ไปวางใกล้เครื่องยนต์ มันเลยร้อนแล้วช้อต ก้เลยเปลี่ยนบัลลาสต์พร้อมกับย้ายตำแหน่งที่วางไปไว้ไกลๆเครื่องยนต์ ไม่ให้ร้อน  คราวนี้ใช้ได้ประมาณ 1 เดือนเศษๆ ล่าสุด เมื่อวันที่ 17 มค ที่ผ่านมา หลอดไฟด้านขวา (ด้านเดิม)ก้ดับอีก ซึ่งผมแปลกใจมากว่าทำไมมันเสียไว เสียง่ายมากขนาดนี้

ทั้งๆที่หลอดด้านซ้ายใช้ได้ปกติ ไม่เคยเสียเลยซักครั้ง แล้วพอเปลี่ยนบัลลาสต์เสด ไฟด้านขวาก้ติดปกติทุกครั้งไป แล้วอีกไม่นานก้ดับอีก

คำถามของผมก้คือ
1. เป็นไปได้มั้ยที่จะเสียที่อื่นด้วยนอกจากบัลลาสต์ (หรือจิงๆแล้วไม่เกี่ยวกับบัลลาสต์เลย)
2. อาการแบบนี้ จากที่พี่ๆเพื่อนๆวิเคราะห์ จิงๆแล้ว คิดว่าน่าจะเสียที่จุดไหน เพราะอะไร
3. กรณีนี้ผมควรแก้ไขปัญหาอย่างไรดีครับ

ปล. ร้านนี้ถ้าจะทำไฟหน้าผมไม่แนะนำนะ อย่าไปเลย ดูไม่เป็นมืออาชีพเลย

ขอบคุนครับ
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ballast เป็นตัวปรับกระแสไฟที่ป้อนหลอดไฟ มีคุณสมบัติเป็นตัวต้านทาน จะอุ่นๆ  ถ้าใช้ในที่ร้อนเช่นใกล้เครื่องยนต์ หม้อน้ำอาจเสียง่าย  อาจต้องตรวจสอบขั้วหลอดและวงจรไฟ ว่าแน่น ไม่มีไฟรั่ว ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ overload และเสีย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ก็ต้องไล่ดูครับ หาสาเหตุที่แน่ชัดก่อน
ลองต่อสลับข้างดู ว่าตกลงอะไรมันเสียกันแน่

ปกติกล่องบัลลาท เขาก็วางในห้องเครื่องเป็นปกติ ซึ่งความร้อนมันก็สูงอยู่แล้ว
น้อยคันนัก ที่จะเอาไปแปะใต้โคมไฟหน้า เพราะขนาดบัลลาทมันอ้วนเกิน
ฉะนั้นถ้าของมีคุณภาพจริง ก็ต้องทนความร้อนได้พอสมควรครับ

ว่าแต่บัลลาทเก่าจากโรงงาน มันไปไหนแล้วละครับ
ทำไมถึงถอดออกแล้วใช้บัลลาทร้านซะละ ?

ออฟไลน์ beebird

ถ้า Xenon เหมือนเดิม ก็ใช้ บัลลาสต์ ของรถเดิมได้ครับ ของ O.E.M. ที่มากับรถนั้นทนทานมาก ลองหามือสองดูก็ได้ครับ เบิกใหม่แพงมาก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ลองง่ายๆก่อนเลย

สลับกับบัลลาสด้านซ้ายที่ไม่เคยเสียมาไว้ด้านขวา

ถ้าใช้ๆไปแล้วยังดับด้านขวาอีกผมว่าต้องดูหลอดไม่ก็สายไฟแล้วละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sammy_

ผมขอตอบคำถามจากประสพการนะครับ (ผมก็คนนึงที่เสียเงินจาก Xenon ไปเยอะ)

1. เป็นไปได้มั้ยที่จะเสียที่อื่นด้วยนอกจากบัลลาสต์ (หรือจิงๆแล้วไม่เกี่ยวกับบัลลาสต์เลย)
-ไม่แน่นะครับ เพราะว่ามีรถหลายรุ่นที่แยกการทำงานแบบ อิสระ ต้องลองตรวจสอบ (รุ่นอีกที)
--ถ้าแยกการทำงานแบบอิสระ ให้ลองตรวจสอบ Relay หรือ สวิทช์เปิด-ปิด

2. อาการแบบนี้ จากที่พี่ๆเพื่อนๆวิเคราะห์ จิงๆแล้ว คิดว่าน่าจะเสียที่จุดไหน เพราะอะไร
-โดยปรกติทั่วไปหลอด Xenon ค่อยข้างที่จะมีอายุการใช้งานนานนะครับ โดยปรกติ 5 ปีขึ้น บางคัน 15 ปี (ถ้าใช้น้ำแรงดันสูงล้างห้องเครื่อง น้ำมักจะเข้าที่ไปตัวโคม หรือบัลลาส ทำให้เกิความเสียหาย กรณีนี้ได้ยินมาเยอะ ที่แรกผมไม่เชื่อ วันนั่นล้างรถเอง เห็นห้องเครื่องมีแต่ดิน เลยจัดการฉีดด้วยน้ำแรงดันสูง อืม....สะอาด แต่โคมไฟน้ำเข้าครับต้องแกะกันใหญ่ น้ำเต็มไปหมด)

3. กรณีนี้ผมควรแก้ไขปัญหาอย่างไรดีครับ
-ถ้าเป็นไปได้นะ ผมอยากให้เอาเข้า 0 ตรวจสอบไปเลยครับ ว่าเค้าทำอะไรกับรุคุณบ้าง เค้าเอาบัลลาส (ตัวติดรถ) เดิมคุณออกไปมั้ย ตัวโคมเกิดความเสียหาจากสิ่งอื่นๆหรือไม่ เช่น แตก แล้วมีฝุ่นเข้าไป หรือยางกันฝุ่นหลุด ฯลฯ

ร้านหลายๆร้าน มักเอาบัลลาสเดิมๆออกจากรถเรา แล้วเอาบัลลาสตัวเองมาติดแทน บางทีก็มีการตัดต่อสายไฟแล้วทำไม่มาตรฐาน ทำให้บัลลาสซ๊อต
ยังไงก็ลองดูนะครับ
ปล.มารายงานผมด้วยนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 11:14:30 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ udis

ตัวรถมีการดัดแปลงอะไรหรือเปล่า เครื่องเสียง มีใส่ไฟอะไรเพิ่มหรือเปล่า รถติดแก็สหรือเปล่าครับ

รถผม New Lancer 8 ปี ไฟหน้า ไฟท้ายยังไม่เสียเลยครับ ทนดี
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 11:06:37 โดย udis »

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนบัลลาสต์ถึง5 ครั้ง

ต้องไล่ดูเรื่อง ฟิวส์ กับสายไฟ ดูครับ ของผมไปจบที่ ฟิวส์ขาด+ช่างใส่ฟิวส์ผิด

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Camry ผมที่หายไปแล้วได้คืนก็เป็นเหมือนกันครับ แถบดับด้านขวาเหมือนกันอีกแต่เป็นเฉพาะตอนที่ตั้งไฟหน้า Auto เท่านั้น แต่พอเปิดแบบปกติก็ติดดีครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บัลลาสต์นอกจากซีนอนราคาชุดละ 4-5พัน
หมดประกันมันเสียรายปีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบจากประสพการณ์คนขายอะไหล่

บัลลาสต์พวกนี้ ไม่ว่าจะราคาเท่าไหร่ อัตราการเสียพอ ๆ กันครับ อยู่ที่ล็อต

เคยสั่ง"ตัวละ" 3xxx มาขายส่ง เคลมไปเกือบครึ่่ง ก็มี

เคยสั่ง"ตัวละ"ไม่ถึงพันมาขาย ไม่เคยเคลมเลยก็มี

คิดว่าร้านที่เอามาขายให้คุณคงเอาล็อตมีปัญหามาให้

กรณีการติดตั้งก็มีส่วนครับ เรื่องความร้อน แต่ถามว่ามีมากไหม โดยตัวมันเองเปิดทิ้งไว้ โชว์นอกห้องเครื่อง มันก็ร้อนราว ๆ 60 -80 องศาอยู่แล้วครับ

ถ้าคิดว่าเป็นเรื่องความร้อนติดแผ่นกันความร้อนหุ้มไว้ดูก็ได้ครับ แต่เท่าทีลอง ความร้อนห้องเครื่องแทบไม่มีผลเท่าไหร่ เพราะบางคันที่ผมเห็นผูกติดกับโครงรถข้างท่อร่วมไอเสียเลย เช่น  W210  ท่อร่วมไอเสียอยู่้ด้านขวา เอาไปผูกไว้ใต้แชสซีตรงนั้นนั่นแหละ ก็ยังใช้กันได้นาน ไอ้ตัวไม่ถึงพันนี่แหละ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
ผมขอแนะนำ. จากคนใช้แคมรี่รุ่นนั้นเหมือนกัน

ว่าต้องปิดระบบไฟหน้าปิดเปิดออโต้ครับ เพราะตอนสตาท ไฟหน้าจะติดก่อน แล้วสตาทไฟจะกระชากทำให้ บัลลาสเสียครับ
ตอนนี้ผมแทบไม่ได้้ใช้ ระบบไฟหน้าเปิดปิดออโต้เลย เพราะมันทำให้บัลลาสพัง

ลองหมุนปิดไฟหน้าทุกครั้งที่เลิกใช้รถจะช่วยได้

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
Re: ทำไมบัลลาสต์ไฟหน้ารถผมเสียบ่อยจังครับ (camry 2.4v 2007)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 07:13:28 »
กลับมา Update แล้วคร้าบบบ
ที่ผ่านมายุ่งมากเลย ไม่ค่อยมีเวลาเล่น
ยังไงก้ขอบคุณทุกคำแนะนำ

สรุปแล้ว สายไฟขาดครับ บัลลาสไม่ได้เสีย เลยให้ร้านเปลี่ยนสายไฟ (เพิ่งไปมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา)

ตอนนี้กลับมาสว่างเหมือนเดิมแล้ว

พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!