ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายการทำงานของตำรวจครับ...ไม่ไหวแล้ว...  (อ่าน 12469 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
โดนมาเมื่อเช้าครับ....
อธิบายก่อน...ผมอายุ35 (เคยรับราชการครูสอนโรงเรียนเทคนิค)แม่อายุ67 เป็นข้าราชการบำนาญ(อดีตรองผู้อำนวยการโรงบาลศูนย์ประจำจังหวัด)แม่ผมเป็นมะเร็งเต้านมตัดนมข้างซ้ายไป1ข้าง...เพิ่งออกจากโรงบาลได้ไม่ถึงเดือน..
ผมจะพาแม่ไปโรงพยาบาลเพื่อไปตรวจร่างกายปกติระยะทางจากบ้านถึงโรงบาลแค่1.2กิโลเมตร ออกจากบ้านมาได้แค่500เมตรเจอ4แยกไฟแดงมีตำรวจจับรถกันอยู่4-5คน....
รถผมติดไฟแดง...มีตำรวจคนนึงเดินมาที่รถผม...เรียกตรวจใบขับขี่..แจ้งข้อหา..บอกแม่ผมไม่คาดเข็มขัดนิรภัย..
ผมก็อธิบายไปว่าแม่ผมเพิ่งตัดเต้านมออกไปยังเจ็บหน้าอกอยู่ ใครดูใครมองก็เห็นก็ดูออก ผมพูดกับเค้าแบบดีมากไม่ใส่อารมณ์ไม่มีขึ้นเสียงเพราะผมก็โตๆแล้วแก่แล้วด้วย...แต่ตำรวจไม่ยอมพูดบ่ายเบี่ยง..จนมีเพื่อนมันอีกคนมารุมผม..พูดประโยคสุดท้ายออกมา..
ว่าแม่คุณไม่ได้อยู่เหนือกฏหมาย..จบครับ

ผมรับใบสั่งมาแล้วพาแม่ไปโรงบาลก่อนเพราะเด๋ว..จะเลยนัดหมอออ....
ผมไม่ได้โกธรที่จะต้องเสียเงินค่าปรับนะครับ...แต่ผมโกธรที่ว่าผมกับแม่ไม่ได้เป็นคนร้ายนะครับ...ไม่ได้เป็นชาวบ้านที่ไม่รู้ภาษา
แต่คุณทำเหมือนผมกับแม่โง่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย.....คุณเป็นคนไทยหรือเปล่าครับ..ผมอยากรู้จริงๆหรือเป็นเขมรปลอมตัวมาครับ
เมตตากรุณา มีไหมคับ
อยากจะถามมันว่าถ้าแม่คุณเป็นแบบแม่ผม....คุณยังจะให้แม่คุณคาดเข็มขัดนิรภัยไหม...........

ถ้าเป็นเพื่อนๆ..อยากรู้ว่าเพื่อนๆจะทำยังไงคับ...
ผมพูดไม่ออกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:47:11 โดย poonshop »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอระบายการทำงานของตำรวจครับ...ไม่ไหวแล้ว...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:49:30 »
เถรตรงไม่เข้าเรื่อง

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอระบายการทำงานของตำรวจครับ...ไม่ไหวแล้ว...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:53:08 »
มาตรงติ๊กกับเรื่องที่ไม่ควรตรงเลยจริงๆ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:59:59 »
แบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ ไม่มีความเห็นอกเห็นใจกันเลย เกินกว่าเหตุ

ว่าแต่ จขกท ท่าทางพอมีหน้ามีตา ไม่ต้องวอรีมากน่ะครับ  ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:04:43 »
แบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ ไม่มีความเห็นอกเห็นใจกันเลย เกินกว่าเหตุ

ว่าแต่ จขกท ท่าทางพอมีหน้ามีตา ไม่ต้องวอรีมากน่ะครับ  ;)

มันเสีย...ความรู้สึกมากนะครับ..ใครเจอกับตัวแล้วจะรู้ครับ....

ออฟไลน์ pongsaat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:13:56 »
ช่วยบอกเบอร์ที่หมวก และ สน.ด้วยเลยครับ
จะได้ประจานถูกตัวหน่อย เจอตำรวจอย่างนี้ต้องช่วยกันกำจัดออกไปจากระบบ
เมืองไทยจึงจะได้ตำรวจดีๆที่มีคุณธรรม  ตำรวจอย่างนี้ ผบ.ตร
ช่วยส่งไปประจำ 3 จังหวัดที่ภาคใต้ด้วยครับ กำลังต้องการเลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:15:06 »
เปลี่ยนที่ตำรวจคงยาก งั้นให้คุณแม่ของคุณไปนั่งเบาะหลังดีกว่าครับ
หรือไม่ก็ให้บัตรสีแดงไป คงไม่ว่าอะไร  :o :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:27:06 »
เปลี่ยนที่ตำรวจคงยาก งั้นให้คุณแม่ของคุณไปนั่งเบาะหลังดีกว่าครับ
หรือไม่ก็ให้บัตรสีแดงไป คงไม่ว่าอะไร  :o :o

เห็นด้วยที่ควรใช้ช่องว่างของกฎหมายไทยไปนั่งหลังครับ
แต่การให้บัตรสีแดงมันก็เหมือนทำลายความเป็นข้าราชการของคนตั้งกระทู้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:28:26 »
ถ้าผมว่างจริงวันนั้นแล้วเป็นแบบที่ จขกท ผมจะสวนไปว่าขอให้มันเป็นแบบนี้บ้าง  รับรองยาว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:46:49 »
ผมว่ามันก็ถูกของเขาครับ :P ทุกคนอยู่ใต้กฏหมาย
ตอนคุณแม่ผมยังอยู่ แกก็เป็นโรคไต มีแผลตรงท้องน้อย
ผมก็บอกให้คุณแม่คาด แล้วเอาหมอนยัดไว้ให้มันหลวมๆ

เพราะถ้ารถชนขึ้นมา เดี๋ยวจะแย่กันไปใหญ่ครับ ;)

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ให้นั่งข้างหลัง เป็นโชเฟอร์ได้ไม่คิดมากครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:50:53 »
โลกมันไม่ได้สวยงามเสมอ และความมีจิตใจที่ดี ก็ไม่ได้มีอยู่กับตำรวจทุกคน

ออฟไลน์ superpock

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:07:33 »
รายละเอียดผมไม่สนใจนะครับ เพราะฟังความข้างเดียวไ่ม่ได้หรอก

แต่ทำไมไม่ให้แม่นั่งหลังหละครับ ???

ต้องมีเหตุผลสำคัญมากๆนะครับถึงได้ทำการฝ่าฝืนกฏหมาย

ถ้าไม่มี ผมว่าก็ถูกของตำรวจนะ  ถ้าไม่จับเดี๋ยวก็มีคนเอามาโพสในเน็ตอีกว่า รถคันหน้าไม่โดนจับแต่รถเค้าโดนจับ บลา บลา บลา

อายุ35แล้วนะครับ  เหตุผล เหตุผล เหตุผล

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:11:15 »
ตามกฏหมาย ตำรวจถูกครับ

ตามศีลธรรม ตำรวจผิดครับ

ถือว่าโชคไม่ดีละกันครับ เจอตำรวจไม่มีน้ำใจ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:16:58 »
ตามหลับกฏหมายก็ผิดนะครับ

แต่ถ้าตามหลักความเป็นคน ผมว่าตำรวจคนนั้นคงไม่มีความเป็นคน เลยถ้าถามว่าคนที่ผ่าตัดเนี่ยอยากรัดBelt ผมกล้าตอบเลยว่าเสียงส่วนใหญ่ถ้านั่งข้างหน้าก็จะไม่รัดเพราะว่ามันแน่น ถึงจะปรับยังไงก็จะรู้สึกว่าไม่ดี ไม่เข้าสักที่ มันจะรุ้สึกแปลกๆ แต่ทางแก้ไขก็คือนัั่งหลังก็จะไม่เกิดเรื่องนี้เกิดขึ้น แต่ในเมื่อโดนจับตอนนั่งหน้าแล้วผมว่าตำรวจที่ดีๆมีนำ้้ใจก็อาจจะตักเตือนให้ไปนั้งหลังหรืออะไรประมาณนี้ ครับคงไม่มาจับไม่มาอะไรหรอกแล้วคำว่า
"แม่คุณไม่ได้อยู่เหนือกฏหมาย"ผมว่าตำรวจคนนั้น ทำไม่ถูกเลยที่พูดยังงั้นออกมา ถ้าคำว่าตำรวจมีไว้บริการประชาชนผมว่าตอนนี้คงใช้กับสังคมไทยไม่ได้แล้วหละครับ มีส่วนน้อยจริงๆที่เป็น ตร. ที่ดี นอกนั้นเหมือนกับว่าจ่ายภาษีมาให้ยื่นคำ้ ้หัวด่าเราอยู่นั้นแหละ

ถือว่าเจอไอพวก ตร. ไม่มีนำ้ใจก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:34:41 »
ตำรวจก็เกินไปครับสำหรับเคสนี้  กฎหมายไม่ได้คือสิ่งที่ถูกเสมอไปครับ ทุกอย่างล้วนมีข้อยกเว้นในตัวของมันเองครับ
ไม่เป็นไรครับยังไงกฎหมายก็เป็นสิ่งที่เราต้องปฏิบัติตามครับถือซะว่าเราผิดครับ แต่ผิดมากสุดตรงที่ไปเจอตำรวจแบบนั้นเข้า
กฎหมายหลีกเลี่ยงไม่ได้ กฎแห่งกรรมก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ใครทำอะไรไว้ไม่นานก็จะเจอเอง กรรมติดจรวดครับเดี๋ยวนี้

ปล.ขอโทษด้วยที่ใครเป็นตำรวจมาอ่านเข้าแล้วรู้สึกไม่ดี แต่ก็ต้องยอมรับครับว่าทุกที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดี มีแสงก็ต้องมีเงาครับ ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆเดี๋ยวกรรมก็ตามทันเอง

ออฟไลน์ pithakh

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:39:02 »
ผิดกฎหมายก็จริงครับ แต่ CASE นี้น่าจะพอที่จะเข้าใจกันได้นะ

ตัดเต้านม แผลไม่ใช่น้อยๆนะครับ เจ็บมากเลยละ

แต่แนะนำว่าให้คุณแม่นั่งข้างหลังดีที่สุดครับ เพื่อความปลอดภัยของท่านครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:07:06 »
ทุกคนที่นั่งในรถ ควรคาดเข็มขัดนิรภัยครับ
อันท่จริง จะนั่งหน้า หรือหลัง ก็ควรคาดเข็มขัดทุกตำแหน่งครับ

แต่ในกรณีมีผู้ป่วย ผู้บาดเจ็บ ขอแนะนำว่า  คราวต่อไป นั่งหลังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:26:43 »
จริงจริง ผมว่าตำรวจผิดตรงที่พูดสวนกลับมาแรงเนี่ยแหละครับ

ถ้าเค้ารับทราบว่าคุณแม่ยังเจ็บแผลจากการผ่าตัดอยู่ เลยคาดเข็มขัดนิรภัยไม่ไหว
ก็น่าจะเชิญคุณแม่ลงไปนั่งที่เบาะด้านหลังแล้วปล่อยไป แบบนี้ได้ใจกว่ากันเยอะ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:37:17 »
ตำรวจ เอาสมองส่วนไหนคิด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:58:24 »
ถ้าหวังดีจริงๆกับระชาชนครั้งแรกต้องเ้ป็นการตักเตือนครังที่สองถึงใบสั่งครับ อย่าว่าโง้นงี้เลยทำเ้็็ป็นพูดจาเถรตรงสุดขั้วถ้าแต่สุดท้ายก็หวังได้เงินเหมือนกัน ดุลยพินิจการบังคับใช้กฏหมายจะปรับจะเตือนกรีไหนอุโลมได้ตอนเรียนตำรวจมีการอบรมกันมาก่อนอยู่แล้วไม่ต้องอธิบายให้่เสียยืดยาว เบื่อและสิ้นหวังกับตำรวจไทย ตำรวจที่ดีก็เหมือน"งูสึจิโนโกะ"ว่ากันว่ามีอยู่จริงแต่ไม่เคยได้เห็นกันจริงๆจังๆสักครั้ง ได้แต่ร่ำลือกันต่อๆไปทั้งที่จริงอาจจะสูญพันธ์ไปนานแล้วก็ได้  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:02:34 »
ถ้าเป็นรถที่มีเบาะหลัง ก็ควรให้แม่ไปนั่งหลัง จะได้ไม่ต้องคาดเข็มขัดนิรภัย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:32:21 »
จริงจริง ผมว่าตำรวจผิดตรงที่พูดสวนกลับมาแรงเนี่ยแหละครับ

ถ้าเค้ารับทราบว่าคุณแม่ยังเจ็บแผลจากการผ่าตัดอยู่ เลยคาดเข็มขัดนิรภัยไม่ไหว
ก็น่าจะเชิญคุณแม่ลงไปนั่งที่เบาะด้านหลังแล้วปล่อยไป แบบนี้ได้ใจกว่ากันเยอะ
หรือไม่อย่างน้อยแค่พูดดีๆว่าทำตามหน้าที่ก็ยังพอไหวนะครับ?

ถ้าเป็นรถที่มีเบาะหลัง ก็ควรให้แม่ไปนั่งหลัง จะได้ไม่ต้องคาดเข็มขัดนิรภัย

ไม่ใช่จะได้ไม่ต้องคาดเข็มขัด แค่เป็นช่องโหว่ในกฎหมายไทยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:17:19 »
คิดซะว่าเค้าปฏิบัติตามหน้าที่ของเค้าแล้วกันครับ ,, อาจจะเจอพวกพูดบ่ายเบี่ยงมาเยอะ

ซักวันถ้าเค้าเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างก็คงจะเข้าใจ ,, อย่าคิดมากเลยนะครับ  ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:54:21 »
ในความคิด คนเป้นลูก นะครับ ยังไงตำรวจก้อผิด
ในความคิดของตำรวจ ยังไง คุณก้อผิดครับ
ในความคิดคนอ่าน คุณมีส่วนผิดที่ไม่ทำตามกฏ

ผมว่าที่เค้าทำหน่ะถูกแล้ว เพียงแค่ที่พูด อาจทำร้่ายใจไปหน่อย ที่จริงเค้าอาจไม่รู้หรอกว่า แม่คุรไปผ่าตัดมา
เพราะว่ามี กรณี อย่างนี้เยอะ จนไม่รู้อันไหนจริงอันไหนเล่น เค้าก้อทำตามกฏของเค้า

อย่าไปคิดมากครับ ทางที่ดีเหมือนพี่ๆข้างบนบอก นั่งหลัง จบครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:34:38 »
มีหลาย ๆ แบบครับ ถ้าผิดจริงเราก็แย้งอะไรไม่ได้

เมื่อวานเจอเรียกที่ทางด่วน ลืมต่อภาษี ในใจคิดว่าไม่เหลือแน่ ๆ
สุดท้ายพี่เค้าบอก พี่เรียกเตือนนะน้อง ไปต่อซะ

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:25:42 »
จะบอกว่า ตำรวจพวกนี้ เก่งแต่กับประชาชนผู้บริสุทธิ์
ส่วนพวกคนร้ายจริงๆ หัวหดเป็นเต่าในกระดอง
บอกว่า "แม่คุณไม่ได้อยู่เหนือกฎหมาย" เอ่อ คือ ก็คนมันเจ็บอ่ะนะ
แต่ก็ดีแล้วครับที่คุณไม่อารมณ์ร้อนใส่พวกนั้น
เพราะเราไม่มีอำนาจอะไรจะไปสู้เขาได้หรอกครับ
พูดอย่างนี้นะ ผมก็อยากให้ภาพลักษณ์ตำรวจ
เอ้ยไม่สิ ทั้งสังคมไทยเลย เปลี่ยนไปในทางที่ดีกว่านี้

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:02:11 »
โห..เพิ่งเข้ามาอ่านครับ.....
แม่นั่งหลังไม่ได้ครับ  เวียนหัว..และก็ปวดหลังครับ.....

แม่ผมนั่งหลังไม่ได้ครับ....

ออฟไลน์ jobthai

• Newbie
  • *
    • www.jobthai.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 13:19:59 »
บางครั้งก้อทำเกินไป

ออฟไลน์ jay-burn

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 13:21:34 »
โห..เพิ่งเข้ามาอ่านครับ.....
แม่นั่งหลังไม่ได้ครับ  เวียนหัว..และก็ปวดหลังครับ.....

แม่ผมนั่งหลังไม่ได้ครับ....

แต่ถ้าระยะทางจากบ้านถึงโรงพยาบาลแค่ 1.2 กิโล ก็อาจจะต้องยอมให้คุณแม่นั่งหลังนะครับเอาหมอนนิ่มๆหนุนหลังไว้ก็ได้นะครับ จะได้ไม่ต้องไปมีปัญหากับพวกตำรวจอีก  1.2กิโลถ้ารถไม่ติดก็แค่ 3นาทีเองครับ

ออฟไลน์ jobthai

• Newbie
  • *
    • www.jobthai.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 13:24:48 »
ทำเกินไปนะ