ผู้เขียน หัวข้อ: X-Trail 2.5V มีปัญหาเฉพาะรุ่นอะไรบ้างครับ สนใจมือสอง  (อ่าน 15258 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 อยากขอบคุณข้อมูลทุกๆท่านด้วยนะครับ มีจุดไหนที่ยังน่ากังวลบ้าง ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ

ลูกน้องผมอยากจะได้มาใช้ครับ ถ้ามีจุดที่น่ากังวลหรือปัญหาจะได้พิจารณาใหม่นะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: X-Trail 2.5V มีปัญหาเฉพาะรุ่นอะไรบ้างครับ สนใจมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:32:15 »
2.5  ไม่มีปัญหาอะไร  ยกเว้นผลจากงานประกอบ พวกเสียงก็อก ๆ แก๊กๆ..  ตัวนี้ดีที่สุดแล้วนะครับ

ตัวที่ระวังเรื่องเกียร์ ก็เป็นไฮบริด  ซึ่งยังไม่ค่อยลงตัวนัก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: X-Trail 2.5V มีปัญหาเฉพาะรุ่นอะไรบ้างครับ สนใจมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:36:09 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องงานประกอบเล็กๆ น้อยๆ (ซึ่งดีกว่าสมัยประกอบอินโดเยอะแล้ว)

ตัวนี้ใช้ได้จบๆ ครับ ไม่มีปัญหาเกียร์แปร๊นๆ แบบตัวไฮบริด ส่วนเรื่องกินน้ำมันก็ทำใจ ตามขนาดตัวและความสูง ไม่ได้ประหยัดเท่า Teana 2.5 XV
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 13:15:16 »
ปัญหาผมไม่รู้นะครับ
แต่ถ้ารับได้กับฝาท้ายพลาสติคทั้งบาน (ยกเว้นบานพับ) และคานกลางรถใต้เบาะแถว 2 ไม่ชุบกันสนิม สนิมขึ้นตั้งแต่ป้ายแดง อย่างอื่นก็น่าใช้ครับ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 13:28:28 »
ปัญหาผมไม่รู้นะครับ
แต่ถ้ารับได้กับฝาท้ายพลาสติคทั้งบาน (ยกเว้นบานพับ) และคานกลางรถใต้เบาะแถว 2 ไม่ชุบกันสนิม สนิมขึ้นตั้งแต่ป้ายแดง อย่างอื่นก็น่าใช้ครับ

:-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:29:15 »
2.5 V น่าใช้มากครับ ถ้ามือ 2 ราคาไม่แรงมาก

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:40:55 »
ช่วงล่างนุ่มพริ้วดีน่าใช้มากครับ ปัญหาที่เจอบ้างใน lot แรกๆ (รวมทั้งคันของผมด้วย) คือสปริง off-spec ใช้ไปซักหมื่นกว่าโล พวงมาลัยกระตุกๆ ตั้งศูนย์หลายรอบไม่หาย...แต่แก้ง่ายมากเคลมสปริงคู่หน้า หายสนิทขับนิ่งกริ๊บ ...สรุปเป็นรถที่น่าใช้รุ่นหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:45:04 »
อ่อ...เรื่องเสียงก๊อกแก๊กใช้ๆ ไปก็เจอหลายคัน แต่ให้ที่ศูนย์แก้ได้ไม่ยาก มันเกิดจากพลาสติกเริ่มเคลื่อนตัว แก้โดยแกะตรงจุดที่มีเสียงแล้วเอาฟองน้ำเสริมเข้าไป เสียงเงียบกริ๊บเช่นกัน...แต่อันนี้ผมไม่มั่นใจว่ามีคันอื่นที่แก้ไม่หายหรือเปล่านะ ต้องรอท่านอื่นมาแชร์ต่อ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:14:13 »
ตอนนี้ใช้ตัว 2.5 มาราว 4 หมื่นกิโล ยังไม่พบปัญหาอะไรให้หนักใจครับ

ส่วนเรื่องเสียงก๊อกแก๊ก ที่เจอเข้าศูนย์แก้ให้หมดแล้วครับ

บางทีเสียงยังไม่ดังศูนย์ก็แก้ให้ก่อนเลย ช่างบอกว่า เพราะ  บริษัทแม่ แจ้งมาให้ทำกันไว้ก่อน เช่น เสียงแถว เก๊ะ หน้าครับ รถผมไม่ดังแต่ช่างหาอะไรไปเสริมให้เพิ่มครับ

ส่วนที่เห็นเป็นปัญหาอยู่ก็ตัว ไฮบริด มีปัญหาเกียร์มีเสียงครับ แต่ก็เห็นคนไหนมีปัญหาเขาก็เปลี่ยนเกียร์ให้ใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 09:22:54 โดย gamaga »

ออฟไลน์ tee_nmp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 18:37:29 »
ของผมวิ่งออกจาก 0 ยังไม่ถึงบ้าน ไฟโชว์ ลบโค้ดสองสามครั้งแล้วไม่หาย สรุปเปลี่ยนปั๊ม ABS ไปหาดูเจอกันบ่อยครับ มีบางคนบอกเป็นที่ design flaws เลยทีเดียว (ไม่มี reference นะครับ หาๆไปตามกระทู้แล้วเจอ)

ฝากระโปรงหน้าฝั่งคนขับกระพือ ขับ 80 ก้กระพือแล้ว เข้าศูนย์ให้ไปปรับตั้งใหม่สองสามครั้ง ก้ไม่ได้เรื่องได้ราวอะไร วิธีแก้คืออย่าไปเพ่งมันครับ

พัดลมไฟฟ้า ตอนนี้ใช้มา 25,xxx หรือ 1ปี 6เดือน เริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ

Moonroof เสียงดัง

สุดท้ายก็กลิ่นประจำรถของนิสสัน ไม่รู้จะจางลงเมื่อไหร่

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ !

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 08:23:15 »
ใช้อยู่ครับ ขับดี แรงดีทีเดียว
เรื่องกินน้ำมันนี่ เปลี่ยนยางสักชุด ดีขึ้นเยอะครับ ยางมันห่วย ได้ 13-14 โลลิตรเลยครับ