ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนล้อหลังแตกถ้าไม่เปลี่ยนจะมีผลอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 84991 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
วันนี้เอารถเข้า 0  ช่างแจ้งมาว่ามีรายการเพิ่มคือ  ลูกปืนล้อหลังแตก(มิน่าแหละช่วงนี้เสียงยางดังผิดปกติ)5555  แต่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะไม่มีอะไหล่   คือยากทราบว่าถ้าไม่เปลี่ยนแต่ทนฟังเสียงเอาจะมีผลอะไรมั้ยครับ เพราะถ้าไม่มีผลอะไรก็จะรอเช็คระยะรอบต่อไปค่อยเปลี่ยน  ความหมายก็คือไม่มีเงินเปลี่ยน แฮ่ๆ  ตั้งเกือบ 3000
ปล. civic fd   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kez

มไ่ถึงกับต้องรีบเปลี่ยน  แต่ก็ไม่ควรปล่อยไว้นานเกิน

ของเสียยังไงก็ต้องซ่อม

ออฟไลน์ AMG GT

สงสัยเพราะ พี่ชายเอารถไปลุยน้ำมาแน่ๆเลย สูงประมานครึ่งล้อได้  หาอยู่ตั้งนานว่าเสียงอะไร เสียงคล้ายๆเสียงแต่งอ่ะครับ แบบ อือๆๆๆๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
fd กับ city ลูกปืนล้อมักแตก ครับ

ไปอู่ข้างนอกได้ มีของแท้ ของเทียบ ราคาคู่ละ 1500 - 2000 ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ของผมเพิ่งเป็นเมื่อสามวันก่อนครับ แตกอีกแล้ว

ราคาคู่หลังที่ศูนย์  ประมาณ  6525 บาท ไม่รวมค่าแรง

ไปถามอู่นอกเบิกแท้ คู่ 5000 รวมค่าแรง

ถามช่างมาได้ความว่า หากปล่อยไว้นานจานเบรคจะคดเอาได้ นอกนั้นก็เป็นเสียงรบกวนครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ของผมใช้อยู่ 3เดือนเพราะแยกไม่ออกว่าเสียงยางหรือลูกปืน ดังไม่แพ้กัน 555

คู้หน้า Koyo ผมโดนไปข้างละ 800
คู่หลัง GSP ข้างละ 1400

วิ่งมาแล้ว 4 หมื่นหลังเปลื่ยนยังเงียบอยู่ครับ

ตอนนี้้มีปัญหาเพลาขับหวาเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงและสั่น  ศูนย์แจ้งราคา เปลื่ยนเพลาขับหน้าขวาทั้งเส้น 6500 ไม่รวมค่าแรง
และยางแท่นเครืองอีก ลูกที่ 3 แล้วครับ รถใช้มา 140000 โล บะเจ้ายางแท่นเครื่อเปลื่ยนศูนย์โดนไปอีก 3600 เหนื่อยนเลยผม !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 03:06:25 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ decptt

คู่หลังเป็นลูกปืนล้อติดดุม (ของแท้ถ้าจำไม่ผิด ยี่ห้อ NTN ทำให้นะครับ)
เปลี่ยนเถอะครับ อู่นอกถูกกว่า ส่วนลูกปืน ถ้าอยู่ในกรุงเทพ ซื้อที่ย่านวรจักรครับ
ร้านขายลูกปืนโดยตรง ขายส่งให้ต่างจังหวัด มีเยอะครับ

ออฟไลน์ Thor.1

เสียงที่ดังเกิดจากเม็ดลูกปืนข้างในที่แตกและไม่กลม
 วิ่งไปจะดังขึ้นเรื่อยๆ
 นานเข้ามากๆลูกปืนที่แตกภายในจะบดกันจนเละ
 และล๊อกตัว/ล้อติด ขยับไม่ได้
 หลายครั้งร้ายแรงขนาดเสื้อลูกปืนละลายล๊อกติดกับแกนคอม้า ต้องผ่าออก

เสียค่ารถยก/ค่าแรงเอาลูกปืนที่ล๊อกติดออกเพิ่มอีกหลายตังค์......ปลายบาน
 เปลี่ยนเถอะ.....

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
เปลี่ยนนอกศูนย์ ราคาถูกกว่าเยอะครับ

ผมเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้งสองข้าง เป็นของเทียบ ข้างละ 1400 //  ค่าแรง 500 บาท

ใช้มา 6 เดือน ก็ปกติดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เปลี่ยนเถอะครับ แต่แค่อู่นอกก็พอครับ
ค่าของถ้าซื้อเองได้ ไม่น่าเกิน 1,200-1,400
ที่เหลือก็ค่าแรงแล้วแต่ความสนิทกับช่างแล้วครับ

เปลี่ยนแล้วจะมีความสุขขึ้นอีกเยอะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ womensun

• Jr. Member
  • **
ของเสียก็ต้องเปลี่ยนค่ะ ไปข้างนอกก็ได้คะ FD นี่เป็นปัญหานี้เยอะมาก น้องชายใช้อยู่ในประกันเคลมทุกอย่างที่เป็นปัญหา ลูกปืนล้อนี่เคลมเกิน 4 ครั้ง หมดประกันซ่อมข้างนอกอย่างเดียว ช่างศูนย์ไม่ได้เรื่อง เจอกับรถตัวเองจนเหนื่อยใจเหมือนกัน บอกเลยว่าคันต่อไปไม่ใช้ฮอนด้าแน่นอน

ออฟไลน์ Destiny_gun

เสียงที่ดังเกิดจากเม็ดลูกปืนข้างในที่แตกและไม่กลม
 วิ่งไปจะดังขึ้นเรื่อยๆ
 นานเข้ามากๆลูกปืนที่แตกภายในจะบดกันจนเละ
 และล๊อกตัว/ล้อติด ขยับไม่ได้
 หลายครั้งร้ายแรงขนาดเสื้อลูกปืนละลายล๊อกติดกับแกนคอม้า ต้องผ่าออก

เสียค่ารถยก/ค่าแรงเอาลูกปืนที่ล๊อกติดออกเพิ่มอีกหลายตังค์......ปลายบาน
 เปลี่ยนเถอะ.....

ของผมล้อล็อค ไปตายอยู่ตรงช่วงม.เกษตรบางเขนครับ เหตุจากไม่ยอมเปลี่ยนเหมือนกัน สรุปเสียค่าลากพน้อมอะไหล่ไปเกือบครึ่งหมื่นครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เห็นด้วยว่าควรเปลี่ยน และควรจะรีบทำเร็วที่สุดที่เป็นไปได้ครับ

ซื้อลูกปืนเอง คุยกะอู่ก่อนนะครับ ว่าทำให้ป่าวและคิดค่าแรงเท่าไหร่ด้วย

ถ้าเค้าบวกไม่เยอะ ให้เค้าจัดของดีกว่าครับ .............. ใช้รถซ่อมอู่นอก บางทีต้องได้ใจอู่บ้างนะครับ เผื่อเหลือเผื่อขาด