ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรค City MC ผมแสบตามาก ทำอย่างไรดี  (อ่าน 10686 ครั้ง)

ออฟไลน์ sicviewth

• Jr. Member
  • **
ไฟเบรค City MC ผมแสบตามาก ทำอย่างไรดี
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 14:47:58 »
ตั้งแต่รับรถมารู้สึกไฟเบรคมันสว่างจ้ามาก แต่ไม่ได้คิดอะไร จนเมื่อวานไปรับรถอีกคันที่ซ่อมอยู่ที่อู่ ผมเอา City ไป แล้วพ่อผมขับกลับ ส่วนผมขับอีกคันตามหลังไป

ปรากฎเพิ่งรู้ว่าไฟเบรคตัว MC มันแสบตามาก ขับตามหลังแสงที่พุ่งออกมาตอนเบรคเหมือนโดนยิงเข้าตา ตามนานๆ รู้สึกล้าไปหมด จนทนไม่ไหวต้องหยิบแว่นลดแสงมาใส่

ตัวไฟเบรคเหมือนทำเป็นเม็ดๆ ให้เหมือน led แต่มันฟุ้งๆ จ้าๆ ดูแล้วไม่นวล แสบตามาก

เมื่อก่อนผมยังบ่นๆ altis jazz mc รถยุโรปบางคัน ว่าไฟเบรคจะแรงอะไรนักหนา สวยงามแต่มองแล้วไม่สบายตา ตอนนี้เจอกับตัว เห็นใจคนขับตามหลังเวลารถติดๆ มาก

อยากรู้จะแก้ไขอย่างไรดี ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟเบรค มันจะช่วยได้มั้ย ควรเลือกกี่ watt (City 21 watt) ให้ได้มาตราฐาน สบายตา เกรงใจคันข้างหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 16:49:41 โดย sicviewth »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: ไฟเบรค City MC แสบตามาก ทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 14:54:19 »
ขับตาม City MC ตอนกลางคืนมาหลายคันละ คิดแต่เออไฟท้ายที่เปลี่ยนก็สวยดีนี่หว่า ส่วนเรื่องไฟเบรคผมเฉยๆ นะ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: ไฟเบรค City MC แสบตามาก ทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 15:13:42 »
ขับตาม City MC ตอนกลางคืนมาหลายคันละ คิดแต่เออไฟท้ายที่เปลี่ยนก็สวยดีนี่หว่า ส่วนเรื่องไฟเบรคผมเฉยๆ นะ

เฉยๆเหมือนกันค่ะ ^_^ แต่อาจจะมีปัญหาสำหรับคนมีปัญหาทางสายตา ประเภทแพ้แสงจ้าอะไรพวกนั้นก็ได้ค่ะ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:11:47 »
ยิ่งชัดยิ่งดีครับ ขับตามหลังจะได้เบรกทัน แต่ถ้าอยากให้ทึบลงก็เอาไปทำโคมดำสิครับ ผมว่ารถสีขาวทำโคมดำก็สวยดีนะครับ :)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:23:36 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้สว่างมากเกิดไปน่ะ  :)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:27:47 »
ของ city ผมว่าชิลๆมาก ถ้าจขกท.ไปเจอ E-Class W212 สงสัยตาจะบอดเอามั้งเนี่ย

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:28:11 »
ตามหลังมาหลายคันเเละ

ก็ไม่มีผลกระทบอะไรนะครับ (จริงๆนะ)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:44:33 »
ผมรู้สึกว่า ไฟเบรค ไม่ได้สว่างมากนัก

ส่วนไฟท้าย ที่ไม่ใช่เบรค มันค่อนข้างจะมืด และเล็กไป
I will buy Volvo some day.

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:45:14 »
ถ้าไม่รบกวนสายตาคันอื่น ผมก็สบายใจ อาจเป็นเพราะรถผมมีสปอยเลอร์แบบยกไฟเบรค อาจดูแดงๆ เยอะไปหน่อย

ประกอบกับรถที่ผมขับเมื่อวานไม่ได้ติดฟิล์มบานหน้า เพิ่งลอกรอติดใหม่ ผมก็ไม่ได้สังเกต (มืด) และไม่ใช่รถที่ผมใช้ เลยทำให้รับแสงเต็มๆ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:49:25 »
ผมรู้สึกว่า ไฟเบรค ไม่ได้สว่างมากนัก

ส่วนไฟท้าย ที่ไม่ใช่เบรค มันค่อนข้างจะมืด และเล็กไป

เห็นด้วยกับไฟท้ายที่มืด และดูเล็กไป มองแล้วไม่ชัดเจนเท่าที่ควร

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ไฟเบรค City MC ผมแสบตามาก ทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 16:53:17 »
ไม่สว่างเท่าไรครับ สู c-class - e-class ไม่ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Despinaauto

Re: ไฟเบรค City MC ผมแสบตามาก ทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 17:26:26 »
  ผมแพ้แสงอย่างมาก  เจอแล้วไมเกรนกิน   เวลาคันหน้าเหยียบเบรคแช่ไว้ต้องมองไปทสงอื่น

ไฟเบรคที่แสบตามากๆ จะเป็นพวกรถยุโรปนะครับ   ยิ่งบางคันเปิดไฟตัดหมอกหลัง   ไม่รุ้จะเปิดให้แสบตาชาวบ้านทำไม

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 18:04:50 »
ผมว่าไฟเบรคไม่เท่าไรครับพอรับได้ แต่เรื่อง ไฟตัดหมอกหลังของ vios จะเปิดเพื่ออะไรครับเวลารถวิ่ง ผมหงุดหงิดมากครับเวาลาขับตาม  เลยถือโอกาศเปิดไฟสูงแช่ ใส่ตูดเลยครับ...

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 18:30:30 »
ก็ดีแล้วนะครับ สังเกตได้ง่ายขึ้น .... ไม่ได้แสบตามากมาย W212 แสบตากว่าเยอะ แต่ก็ไม่ถึงกะแสบตามองไม่ได้

แต่ประเภทเปลี่ยนไฟหน้านี่แสบตากว่าเยอะ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:37:16 »
ขับตามตอนกลางคืนหลายครั้ง เบรกค้างติดไฟแดงนานๆก็ไม่เห็นแสบตาเลยครับ

ติดอยู่อย่างเดียว ตอนกลางคืนเวลาที่เบรกมันเหมือนอันนั้นเลยอ่ะครับ - -
มี 1 แท่ง มีลูกกลมๆ 2 ลูกขนาบ   :o (แต่ก็สวยดีนะ ถ้าไฟหรี่เป็น LED จะสวยมากๆ)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:06:12 »
...
ติดอยู่อย่างเดียว ตอนกลางคืนเวลาที่เบรกมันเหมือนอันนั้นเลยอ่ะครับ - -
มี 1 แท่ง มีลูกกลมๆ 2 ลูกขนาบ ...

คิดแล้วนึกถึง หม้อพักปลาย Cefiro ผีเสื้อ กะ Sunny Neo อะไรพวกนั้นเลย 555+

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:38:56 »

เห็นด้วยกับไฟท้ายที่มืด และดูเล็กไป มองแล้วไม่ชัดเจนเท่าที่ควร

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:40:24 »
มี 1 แท่ง มีลูกกลมๆ 2 ลูกขนาบ   :o (แต่ก็สวยดีนะ ถ้าไฟหรี่เป็น LED จะสวยมากๆ)

เพิ่งมาสังเกตตอนอ่้านนี่แหละ 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:37:58 »
  ไฟเบรคที่แสบตามากๆ จะเป็นพวกรถยุโรปนะครับ 
เป็นคันที่ใช้ LED มากกว่าครับ อย่าง W211 212 สว่างต่างกันคนละเรื่อง

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 23:58:59 »
ต้องขับตาม E-Class  แล้วจะรู้ว่าไผเป็นไผ  555

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ก็สู้วีออสเกรียน เปิดตัดหมอกหลังไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 02:29:15 »
ไม่เห็นด้วยที่จะเปลี่ยนครับ เพราะรถเขาออกแบบมาดีอยู่แล้ว ไม่งั้นก็คงมีการฟ้องร้องไปแล้วละครับ ผมกลัวถ้าไปดัดแปลงจะกลายเป็นมองไม่เห็นไปเสียอย่างนั้นน่ะสิครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ setta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:08:53 »
ไม่รุ้คิดไปเองป่าวนะผมว่าก่อนไมเนอสว่างกว่า
ทั้งก่อนเหยียบเบรกและตอนเหยียบเบรก
ผมสังเกตเอาเองจากตอนขับตามและ2คันนี้มาขนานกันพอดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 15:09:23 »
ให้เขาด่าเพราะแสบตา ยังดีกว่าโดนชนท้ายเพราะมองไม่เห็นนะครับ ;D
ส่วนตัวผมว่ามันโออยู่นะ ไม่ได้แสบตาผมมากมาย แต่ผมแสบกับพวก LED มากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 07:33:04 »
ไฟเบรก เอาไว้ให้แสบตาก็ถูกแล้วครับ
เราไม่ได้ขับรถไปแล้วเลียเบรกให้แยงตาคันหลังตลอดนี่ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:38:55 »
รถติดนานๆ ก็เบรคมือสิครับ จะได้ไม่แสบตาคันหลังมากนัก