ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยคร๊าบ Mazda2 Vs Swift Eco  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ที่บ้านกำลังมีโครงการจะออกรถใหม่ครับ
2 รุ่นที่เป็นตัวเลือกคือ Mazda2 และ Swift Eco

โจทย์สั้นๆ ง่ายๆ คือ ใช้ขับในเมืองสบายๆ ออกต่างจังหวัดบ้างนานๆ ครั้ง เร่งพอได้ ประหยัดพอดี แค่นี้เท่านั้นครับ

ก็เข้าใจนะครับ ว่า Swift ยังไม่เปิดตัว แต่ยังไงก็รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์แล้วตัดสิน ณ เวลานี้ให้หน่อยแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยคร๊าบ Mazda2 Vs Swift Eco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 18:50:23 »
รีบหรือเปล่าครับ
แต่เล็ง New Swift ไว้แบบนี้ขอเดาว่ายังไม่รีบใช้รถ
ฉะนั้นผมแนะนำให้รอดูก่อนดีกว่า ไม่เสียหายอะไร
แต่  M2 ก็ โอเคในหลายๆจุดเลยนะ สำหรับผม
ถ้าต้องใช้ก็จัดมาได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยคร๊าบ Mazda2 Vs Swift Eco
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:04:22 »
เรื่องใช้รถจริงๆ ก็ไม่ได้รีบครับ แต่คิดว่าถ้าหากผลออกมาลงเอยที่ Mazda2 จะได้ไม่ต้องรอให้เสียเวลา

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:07:12 »
พี่สาวผมก็ถอยm2 มาแล้วเหมือนกันคับเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
ถามว่าประหยัดไหม ผมว่าค่อนข้างจะกิน แต่รถยังไม่พ้นรันอินนะครับ  รอให้พ้นอาจจะประหยัดกว่านี้ก็ได้
แต่ผมชอบm2 ตอนออกตัวนี้สิ  หลังมีติดเบาะด้วย  แต่พอช่วงความเร็วสูงมันก็เริ่มแผ่วปลายอย่างที่พี่จิมบอกเลย
อ่ออีกอย่างเสียงล้อดังเข้ามาในรถค่อยข้างเยอะไปนิดนึง  และที่สำคัญสาดโค้งได้อย่างมั่นใจหายห่วง โดยรวมแล้วก็ถือว่าโอเคเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:50:10 »
ตอนนี้ก้อกำลัง ลังเล 2 คันนี้อยู่เหมือนกันค่ะ (แต่มาสด้า 2 ชอบ Hatchback นะ)

แต่ว่าถ้ายังไม่รีบก้อคิดว่าน่าจะรอดู สวิฟเค้าก่อน

ราคารถก้อถูกลง (หมายถึงถูกกว่า น้อง2 นะ )

ขับแล้วประหยัดน้ำมันด้วย  น่าจะโอเคเลย

;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 19:54:01 โดย eRaJap »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:53:17 »
"โจทย์สั้นๆ ง่ายๆ คือ ใช้ขับในเมืองสบายๆ ออกต่างจังหวัดบ้างนานๆ ครั้ง เร่งพอได้ ประหยัดพอดี แค่นี้เท่านั้นครับ"

ตามนี้ผมว่าจบที่ Swift eco ลงตัวกับรูปแบบชีวิตนะครับ เพราะ Mazda 2 เค้าแนว Zoom Zoom ขับสนุก แต่งสวยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 20:59:58 »
Swift น่าจะนั่งสบายโปร่งกว่า ทั้งหน้าหลัง
ถูกกว่า ประหยัดกว่า ถ้ารอรถได้

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:29:00 »
ชอบรูปร่างสวิฟ แต่อยากได้สมรรถนะการขับขี่แบบ mazda2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:42:08 »
อูย สูสี  :D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:34:50 »
สองคันนี้ผมก็ชอบ  ถ้ามีเงินจะเอาซักคัน แต่swift คงดีกว่าในระยะยาว(5ปี) เพราะ ออกมาทีหลังกว่าจะเปลี่ยนโฉมก็อีก5ปี (น่าจะ)และประหยัดกว่าแน่ๆ วิ่งในเมือง น่าจะเซฟเงินกว่ามาสดา2 นะ น้ำมั่นยิ่งราคาแพงด้วยยุคนี้

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:38:14 »
ตอนนี้ใจผมไปซูซูกิแล้วครับ รอเปิดตัวแล้วค่อยมาว่ากันอีกที ^_^
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:58:47 »
ที่บ้านผมค้าน Swift เพราะเหตุผลในด้านศูนย์บริการและอะไหล่ = =''

อนาคตมันจะดีขึ้นกว่านี้มั้ยครับ เพราะไหนๆ Suzuki ก็มาัตั้งโรงงานในไทยขนาดนี้แล้ว

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 14:59:27 »
การใช้งานเป็นอย่างไรครับ ถ้าใช้ในเมืองซะเยอะ ออกต่างจังหวัดเล็กๆน้อยๆ ไม่ไกล ผมว่ารอ Swift eco ก้ดีนะครับ