ผู้เขียน หัวข้อ: RANGER 3.2 4WD VS COLORADO HIGH COUNTRY 2.5 4WD เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 6998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
...สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ...

.....โจทย์มีดังนี้ครับ อยากได้กระบะ4ประตูไรุ่นท็อปไว้1คัน..ไม่เอารถตลาด..ชอบออฟชั่นเยอะๆ..ไม่ซีเรียสเรื่องศูนย์บริการ...เพราะมีรถสำรองไว้ใช้อยู๋(ตามลายเซ็นเรยเเหละครับ)

....ใช้คันนี้ไปอีก8ปี โดยไม่ต้องซ่อมมาก...ชอบหน้าตาทั้ง2คัน...ลองขับเเล้วทั้ง2คัน..ชอบระบบวัดลมยางของเชฟ..เเต่ก็ชอบระบบเตือนออกนอกเลนของฟอร์ดที่ดึงพวงมาลัยกลับมาเอง(เจ๋งกว่าL33อีกเเหะ) ถุงลมฟอร์ดมี7ใบ เชฟ3ใบ เเต่ส่วนมากขับคนเดียว..ภรรยาท้องอยู่ไม่ชอบนั่งรถกระบะ ..

...สรุปคือรักพี่เสียดายน้อง..ท่านสมาชิกคิดว่าคันไหนดีครับ..ตอบโจทย์สุด ... รบกวนช่วยหาคำตอบด้วยครับ ::) ::)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: RANGER 3.2 4WD VS COLORADO HIGH COUNTRY 2.5 4WD เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:51:20 »
ไปลองขับ ครับ

Co 2.5 180 HP ตัวนี้ ผมไม่เคยขับ แต่ Co 2.8 Gen 2 200 HP ดุเดือน แซ่บ (Gen 1 2.8 180 HP) ที่สำคัญเสียงเครื่อง
RG 3.2 200 HP MC ผมไม่เคยขับ แต่เกียร์จูน ให้ฉลาดกว่าเดิม Pre mc 3.2 200 HP เคยขับ ไม่ว้าว งั้นๆ เอาจริงๆนะ ผมนึกว่า 200 HP มันจะ ดึงกว่านี้
RG Long term 8 ปี ถ้าวิ่งไม่เยอะ ไม่ 2-3 แสนเหมือน RG 2.2 ของผม ก็ไม่ต้องจ่ายค่าบำรุงรักษา และค่าอะไหล่หนักๆ แพงๆ

คุณ จขกท คงไม่ได้เอามาบรรทุก จะเชียร์ให้ไปเอา EV3.2 or 3.2+ ที่เป็น AWD ช่วงล่าง วัตลิงค์ ที่ดีกว่าแหนบ RG ก็เห็นมี Fortune 2 คันแล้ว

จะเอารถนั่งสบาย ก็มีแล้ว รถเล็กขับในเมือง ก็แล้ว
โจทย์นี้ ขับแล้ว ชอบคันไหนมากกว่า
พอใจกับแคมเปญ คันไหน มากกว่า
คำตอบจะมีในใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 20:53:56 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: RANGER 3.2 4WD VS COLORADO HIGH COUNTRY 2.5 4WD เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:52:11 »
ผมชอบระบบช่วยเหลือของฟอ์ดเหมือนคุณเลย

แต่ชอบหน้าตาใหม่ของเชฟครับ
ชอบกระจกเชฟด้วย แง้มเอง เท่ห์มาก

ถ้าปัจจัยไม่ใช่ปัญหา ผมจะใช้มันคันละ 4 ปีครับ โดยเริ่มจากเชฟก่อน ตามด้วยฟอร์ด ตอนนั้นฟอร์ดคง mc พร้อมอ๊อพชั่นเลิศกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:57:07 »
เชียร์เชฟครับ หน้าตายสวย ภายในก็สวย มีสีแดงให้เลือกอีก
ไม่เข้าใจทำไมฟอร์ดพอเป็น WT ไม่มีสีแดงซะงั้น
ถ้านั้งคนเดียว ถุงลม3ใบก็เพียงพอ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:59:14 »
เลือกได้ทั้งคู่ ผมชอบทั้งคู่ แต่ออฟชั่นฟอร์ดมากกว่า ความปลอดภัย การขับขี่มันใจว่าฟอร์ดดีกว่า

ดูแลเปลี่ยนของเหลวไวกว่าคู่มือแล้วใช้ยาวๆ  ;D ;D โดยเฉพาะน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย 40000 โล ครั้ง อย่าไปตามคู่มือที่ 121,000 ครั้ง   พัง  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:08:34 »
ลองขับดูครับ ชอบตันไหน เอาคันนั้น

ผมว่าคู่นี้สูสีนะ ได้อย่าง  เสียอย่าง ฉะนั้นเอาการขับขี่ที่เราชอบมากกว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:17:13 »
เคยชอบ Ranger มากๆ แต่ Colo ใหม่ก็สวยมากเช่นกันครับ สีแดงของทั้งคู่โดนมากๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 00:08:50 »
ไปลองขับดูก่อนครับ ตัวเครื่องไม่ได้แรงต่างกันเท่าไหรเลย แต่ยังไงฟอร์ดก็แรงกว่านิดๆ(ถ้าเทียบกับ 2.5ใหม่นะครับ ถ้า2.8 ตัวเก่า ฟอร์ดกินไม่ได้มั้ง g1 g2 ) ความนิ่งของเครื่อง(เดินเบา) ฟอร์ดก็ยังนิ่งกว่า ความสวยงามก็แล้วแต่ความชอบครับ  มีหลายอย่างที่ผมประทับใจเชฟใหม่นนะครับ สิ่งหนึงคือมันมีระบบที่แจ้งเตือนผู้โดยสารไม่คาดเข็มขัดทุกตำแหน่ง เห็นแล้วชอบมากเลยครับ  ด้านการบำรุงรักษา ผมคงให้เชฟดีกว่านะ มันทนกว่าจริงๆ 

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 00:17:39 »
ความรู้สึกผมไฮคันทรีเป็นรถกระบะที่Uniqueสุดๆเลยครับ ตัวรถมันสวยอยู่เเล้ว เเละด้วยความที่เห็นไม่บ่อยนัก เจอมันเต่ละครั้ง มันเป็นคันที่โดดเด่นสุดๆ
ส่วนเรนเจอร์เจอบนถนนเยอะมาก เเละเเต่งมาคล้ายๆกัน(ยางAT+กระจังหน้าFord+โป่ง9นิ้ว) มันสวยนะครับ เเต่ไม่โดดเด่น

ไฮคันทรีความเร็วต่ำช่วงล่างเนียนมาก ความเร็วสูงก็เฟริมนิดๆหนึบหน่อยๆพอได้อยู่
ส่วนเรนเจอร์ขับในเมืองกระเทือนกว่าครับเเต่ความเร็วสูงมั่นใจดีเลย

เครื่องยนต์ผมว่าเเซ่บพอกัน มันไม่ดึงหลังติดเบาะทั้งคู่ ออกเเนวขึ้นไวเเบบเนียนๆ จากที่เทสเกียร์ของโด้ฉลาดดีครับ ของเรนเจอร์มีงงๆหน่วงๆนิดหน่อย

โด้ใช้น้ำมันเครื่อง5.5-6ลิตร
เรนเจอร์ใช้น้ำมันเครื่อง8-9ลิตร

ถ้าคู่นี้ผมไปไฮคันทรี  มันไม่เกล่อ/ช่วงล่างสบายกว่า/ดูdefectน้อยกว่า/ซ่อมบำรุงเปลืองน้อยกว่า/ ไม่ชอบพวกมาลัยดึกกลับเองของเรนเจอร์3.2
ปล.เพื่อนผมใช้โด้ตัวเก่า มันบอกว่าเดี่ยวนี้0เชฟนิสัยดีขึ้น(เครมง่าย ไม่งี่เงา เเต่ของกินน้อยเหมือนเดิม)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 06:44:16 »
ออปชั่นแจ่มทั้งสองคัน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 07:10:13 »
ขนาดลองขับแล้วทั้ง2คัน ยังตัดสินใจไม่ได้ คงต้องจับฉลากละครับ ใช้ดวงตัดสินเลยว่าคันไหนคือเนื้อคู่เรา
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 07:13:41 »
อ่านแล้ว สงสัยนิดๆ...ที่คุณสรุปkey hilightมาว่าชอบเหมือนกันหมดเรย. มีแตกต่าง1จุด. คือ
Colorado  วัดลมยาง
Ranger.     Airbag

ความแตกต่างนี้คือkey criteriaที่ทำให้ลังเลเลยละก้อ
หากคุณวิเคราะห์แล้ว มีจุดนี้ที่ลังเล.. ผมช่วยวิเคราะห์ให้กับข้อมุลที่คุณสรุปมาเบื้องต้น

แอแบค7ใบนี่เป็นส่วนของเซฟตี้ ในขณะที่วัดลมยางสำหรับผมมันแฟนซีเท่านั้นครับ..

ดังนั้นคุณให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่ากัน. เซฟตี้กับแฟนซี แบบนี้เลือกง่ายกว่าครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 07:26:34 »

......อย่าไปตามคู่มือที่ 121,000 ครั้ง   พัง  ;D ;D
ไม่ใช่ 121,000 กม. นะ 195,000 กม. อย่างโหด สงสัยให้เปลี่ยนเกียร์  แต่มีสมาชิกในนี้ไปเปลี่ยนตามระยะมาแล้วนะ

ตอบ จขกท.  เจ้าวัดลมยาง มันมีขายใน lazada หรือจะเอาพรีเมี่ยมหน่อยก็ Garmin เลย มีขายในราคาหลักพัน   
สำหรับผม  ใช้รถมา เกือบๆ 20 ปี เจ้าลมยางนี่มันสำคัญก็จริง แต่ไม่มีเซ็นเซอร์วัด มันก็ไม่ลำบากครับ
ส่วนถุงลมนิรภัย ที่ว่ามา   ไม่มีขาย
ในแง่ปริมาณรถ เจ้าเรนเจอร์มีเยอะกว่า อนาคต คนซื้อต่อ อาจนำมาคิด เพราะเซียงกงก็มากตาม

เป็นผม เอาแค่นี้ จิ้มไปที่เรนเจอร์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2017, 07:31:56 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 08:54:56 »
เคยลอง Colorado ใหม่ ขับสั้นๆใช้ความเร็วต่ำ รู้สึกนุ่มๆนิ่มๆแต่ไม่ถึงกับย้วย เสียงเครื่องรอบเดินเบาเงียบมากๆๆๆ ห้องโดยสารเก็บสียงได้ดีจริงๆ

ผมว่าเป็นกระบะเมืองไทยที่เงียบที่สุดแล้ว ณ ตอนนี้  เงียบมากจนไม่น่าเชื่อว่านี่คือกระบะ เงียบกว่า cruze 2.0 ของผมอีกครับ 555 ::)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 10:18:43 »
เชฟโรเลต ก็มา หนุ่มร้องสคบ.ขับ‘ไฮคันทรี’ มีกลิ่นเหม็นไหม้ออกช่องแอร์
www.thairath.co.th/content/885866

(at)  อุทาหรณ์  !!  ผู้บริโภค  ซื้อรถป้ายแดง  แต่เมื่อใช้แล้ว  เกิดมีปัญหา  ต้องนำเข้าบริษัทเปิดโอกาสให้บริษัทได้แก้ไข  แต่แก้หลายครั้งก็ไม่สามารถแก้ได้  จนผู้บริโภคมีอาการเจ็บป่วยจากปัญหารถที่แก้ไม่ได้เสียที  จึง  ขอให้บริษัทรับผิดชอบหารถใหม่ให้  หรือคืนเงินเพื่อหาซื้อรถใหม่  แต่บริษัทก็ชี้แจงว่าทางบริษัทได้พยายามแก้ไขแล้วก็ไม่ถูกใจลูกค้า  และจะขอเอาเข้าซ่อมเพื่อแก้ไขต่อ  ทางลูกค้าบอกไม่เอาแล้ว  ได้ยืนการต่อบริษัท  คือ  : 

ขอเปลี่ยนรถใหม่
หรือจัดไม่ได้  ขอคืนเงิน  เพื่อไปซื้อคันใหม่

ถ้าทำไม่ได้  ลูกค้าจะร้องเรียน  สคบ.  และศูนย์ดำรงธรรม  เพื่อขอความเป็นธรรม

ฝ่ายบริษัทรถก็บอกทางบริษัทพยายามเต็มที่แล้วถ้าหน่วยงานเรียกเราก็จะชี้แจง

รถป้ายแดงไม่ใช่ตังสองตังนะ  เมื่อแก้ให้เป็นปรกติไม่ได้  ก็ไม่มีใครมาเสียความรู้สึกแบกรับของมีตำหนิ  ก็ว่าไปตามกฎหมาย  พ.ร.บ.  คุ้มครองผู้บริโภค  เสียเงินก็อยากได้ของดี  ผู้บริโภคใจดีเปิดโอกาสหลายรอบ  ให้แก้ไข   ...............

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 10:33:46 »
เชฟโรเลต ก็มา หนุ่มร้องสคบ.ขับ‘ไฮคันทรี’ มีกลิ่นเหม็นไหม้ออกช่องแอร์
www.thairath.co.th/content/885866

(at)  อุทาหรณ์  !!  ผู้บริโภค  ซื้อรถป้ายแดง  แต่เมื่อใช้แล้ว  เกิดมีปัญหา  ต้องนำเข้าบริษัทเปิดโอกาสให้บริษัทได้แก้ไข  แต่แก้หลายครั้งก็ไม่สามารถแก้ได้  จนผู้บริโภคมีอาการเจ็บป่วยจากปัญหารถที่แก้ไม่ได้เสียที  จึง  ขอให้บริษัทรับผิดชอบหารถใหม่ให้  หรือคืนเงินเพื่อหาซื้อรถใหม่  แต่บริษัทก็ชี้แจงว่าทางบริษัทได้พยายามแก้ไขแล้วก็ไม่ถูกใจลูกค้า  และจะขอเอาเข้าซ่อมเพื่อแก้ไขต่อ  ทางลูกค้าบอกไม่เอาแล้ว  ได้ยืนการต่อบริษัท  คือ  : 

ขอเปลี่ยนรถใหม่

หรือจัดไม่ได้  ขอคืนเงิน  เพื่อไปซื้อคันใหม่

ถ้าทำไม่ได้  ลูกค้าจะร้องเรียน  สคบ.  และศูนย์ดำรงธรรม  เพื่อขอความเป็นธรรม

ฝ่ายบริษัทรถก็บอกทางบริษัทพยายามเต็มที่แล้วถ้าหน่วยงานเรียกเราก็จะชี้แจง

รถป้ายแดงไม่ใช่ตังสองตังนะ  เมื่อแก้ให้เป็นปรกติไม่ได้  ก็ไม่มีใครมาเสียความรู้สึกแบกรับของมีตำหนิ  ก็ว่าไปตามกฎหมาย  พ.ร.บ.  คุ้มครองผู้บริโภค  เสียเงินก็อยากได้ของดี  ผู้บริโภคใจดีเปิดโอกาสหลายรอบ  ให้แก้ไข   ...............

ซื้อรถเหมือนซื้อหวยจริงๆ ครับ เฮ้อ...ไม่มีปัญหาก้อดีไป มีขึ้นมาก้อปวดกะบาล  :'(

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 12:13:05 »
บอกไม่ถูก ลองขับดูก่อนครับ ตอนแรกผมก็จะเอา colo ยังไงไม่รู้อยู่ๆดีๆไปเอา ranger
{

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 12:26:23 »
เอาจริงๆผมว่ามันดีทั้งคู่เเหละ อยู่ที่ จขกท ชอบคันไหนมากกว่ากันเเล้ว ถามใจดูครับ
ส่วนตัวคิดว่าทั้งสองคันเป็นรถที่ตอบโจทย์ในด้านการขับขี่ทั้งในเมืองเเละนอกเมืองทั้งคู่เลยครับ เพราะเวลาออกต่างจังหวัดมันมีช่วงล่างไว้ใจได้ทั้งคู่ ความปลอดภัยครบๆอยู่เเล้ว ส่วนในเมืองพวกมาลัยไฟฟ้าก็เบาสบายทั้งคู่อีก
เเต่ที่ผมเลือกไฮคันทรี เพราะ
1.เพราะชอบมาตั้งเเต่2.8ตัวที่เเล้วครับ มาตัวนี้ผมว่ามันหล่อขึ้นไปอีก
2.มันไม่ซ้ำกับใครบนถนนดี
3.ตัวช่วยในไฮคันทรีกำลังพอดีกับผมครับ(ออปชั่นเหมาะกับราคา) เเละไม่ชอบระบบช่วยควบคุมพวงมาลัยของเรนเจอร์เท่าไร อยากควบคุมเองตลอดมากกว่า
4.ผมใช้2.5พอเเล้ว ทั้งที่สมรรถนะมันก็สู้กับ3.2ได้

ใช้งานมาจะ2หมื่นโล พอใจมากๆครับ ไอ้เทาผมไม่ดื้อไม่งอเเงเลย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 15:15:36 »
ฟอร์ดสิครับ ถุงลมก็ครบ จัดไป

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 15:20:10 »
ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

....ใช้คันนี้ไปอีก8ปี โดยไม่ต้องซ่อมมาก...ประเมินได้ว่า Colorado ซ่อมน้อยกว่า Ranger ซึ่งเป็นผลมาจากที่ศึกษาข้อมูลจาก Club ของผู้ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ โดยเน้นในหัวข้อเรื่องของปัญหาที่พบ พอสรุปได้ว่า ทั้งระบบเครื่องยนต์และระบบเกียร์ของ Colorado มีความน่าเชื่อถือไว้ใจได้ และมีความบกพร่องน้อยกว่า ในขณะที่ Ranger มีปัญหาต้องแก้ไขประจำ

ชอบหน้าตาทั้ง2คัน...ลองขับเเล้วทั้ง2คัน..ชอบระบบวัดลมยางของเชฟ..เเต่ก็ชอบระบบเตือนออกนอกเลนของฟอร์ดที่ดึงพวงมาลัยกลับมาเอง(เจ๋งกว่าL33อีกเเหะ) สำหรับผม ระบบเตือนแรงดันลมยางนั้นเป็นอะไรที่ดีมาก ทำให้สะดวกขึ้น ใช้ตั้งแต่เริ่มสตาร์ท แต่ถ้าระบบดึงพวงมาลัยกลับมาเองนั้นในมุมมองของผมน่าจะเหมาะสมใช้กับถนนเรียบๆดีๆ แต่ถนนระหว่างจังหวัดบ้านเรานั้น ในบางจังหวะนั้นต้องเบี่ยงเลี่ยงหลุมหรือผิวจราจรที่สภาพไม่ดี หรือหลบมอเตอร์ไซต์จนต้องล้ำเส้นถนน ระบบนี้อาจทำให้ผู้ขับขี่รู้สึกรำคาญจนต้องปิดเหลือใช้แค่ระบบเตือนอย่างเดียว ไม่ต้องให้รถมาคอยควบคุม ระบบที่เข้ามาควบคุมนี้น่าจะเหมาะสำหรับวิ่งบนถนนมอเตอร์เวย์น่ะ ข้อนี้แล้วแต่ชอบ มีก็สะดวกสะบายในบางโอกาส ของ Colorado เตือนด้วยสัญญาณเสียงออกจากลำโพงข้างที่ล้ำเส้น รับรู้ทั้งคัน ของ Ranger เตือนด้วยการสั่นที่พวงมาลัย ผู้ขับขี่รับรู้คนเดียว

ถุงลมฟอร์ดมี7ใบ เชฟ3ใบ เเต่ส่วนมากขับคนเดียว.. คำตอบคือ Ranger เหนือกว่า Corolado แต่ถ้านั่งคนเดียวและขับรถใช้ความเร็วตามปกติและไม่ประมาท โอกาสได้ใช้ถุงลมก็น้อยมาก

ภรรยาท้องอยู่ไม่ชอบนั่งรถกระบะ .. กรณีที่ภรรยาจำเป็นต้องนั่งไปด้วย Colorado เหนือกว่า Ranger เหตุผลคือ ตัว Colorado MY17 ระบบช่วงล่างมีความนุ่มสบายกว่า แต่ยังคงความยึดเกาะถนนอยู่

...สรุปคือรักพี่เสียดายน้อง..ท่านสมาชิกคิดว่าคันไหนดีครับ..ตอบโจทย์สุด ... รบกวนช่วยหาคำตอบด้วยครับ ::) ::) ในกรณีนี้ สำหรับผม ผมเลือก Colorado High Country ครับ แล้วยกชุดโรลบาร์ High Country ออก ใส่โรลบาร์เหล็กชุดแต่งของ Colorado เข้าไปแทน จะได้ทั้งความเอนกประสงค์ ความสวยงาม และความปลอดภัยมากขึ้น ครับ สะดวกสบายจากระบบ Remote Start และมั่นใจว่าใช้ความเร็วไม่เกินกำหนดจากระบบเตือนความเร็วที่สามารถปรับตั้งการเตือนการใช้ความเร็วเกินได้

ในการประเมินนั้น ผมใช้เหตุผลเดียวกับที่ผมได้ตัด Everest 3.2+ ทิ้งออกไปเปลี่ยนมาใช้ Trailbrazer 2.5 LTZ MY17 แทน โดยไม่รู้สึกเสียดายเลยทั้งที่ Everest 3.2+ มีข้อมูลด้านเทคนิคเหนือกว่า และอีก 7 วันจะได้รับรถ โดยหลังจากสืบข้อมูลอย่างต่อเนื่องจากผู้ใช้หลายๆคนพบว่า Everest 3.2+ มีปัญหาในตัวผลิตภัณฑ์มากมาย ซึ่ง Ranger 3.2+ ก็น่าจะมีปัญหาคล้ายกัน ยกเว้น Ranger 2.2 น่าจะมีปัญหาน้อยกว่า จนบางปัญหานั้นประเมินได้ว่าอาจเป็นสาเหตุก่อให้เกิดอุบัติเหตุระหว่างขับขี่ได้ ในขณะที่ Trailbrazer ปัญหาน้อยกว่ามาก สมาชิกใน TBZ Club ดูมีความสุขดี

ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้ส่งรถที่บ้านเป็น Ranger 2.2 Wildtlak MY 12 เข้าศูนย์ รถใช้แค่ 47,000 กม. จากปัญหาเกียร์กระตุกอย่างรุนแรงตอนออกตัวทั้งเดินหน้าและถอยหลัง ซึ่งเป็นครั้งที่ 4 นับตั้งแต่ออกรถมา

อยากขอเสียงคุณ PAN ด้วยครับ หลังจากที่ทดสอบขับ Colorado MY17 นี้แล้ว เมื่อเทียบกับ Ranger มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 09:46:00 โดย thiti »

ออฟไลน์ Mr.K

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 23:17:15 »
ผมขอเลือกรถที่มีถุงลมนิรภัยเยอะๆไว้ก่อนครับ พวกลมยางเช็คเองได้ไม่ต้องพึ่งระบบ แต่พวกออฟชั่นความปลอดภัยเวลาเกิดอุบัติเหตุขอมีไว้ก่อนครบๆ ดีกว่าถึงเวลาต้องใช้แล้วไม่มีครับ

เคยอยู่ในสถานการณ์นี้แต่เป็นตัว wildtrak 2.2 กับ ไฮคันทรีตัวรองท็อป สุดท้ายผมเลือกคันที่มีถุงลมเยอะๆ รอบคันไว้ก่อนครับ :)

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 10:55:14 »
ถ้าชอบทั้งคู่รับได้กับถุงลม3ใบของcolorado งั้นจิ้มไปที่ colorado เลยครับ คนอื่นพูดเรื่องถุงลมเยอะแล้ว ผมขอพูดเรื่องราคาบ้างครับ Colorado ถูกกว่า ranger เป็น แสน แต่ได้ถุงลมน้อยกว่า(ออฟชั่นตามราคา) เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้อีกนานโขเลย แล้วก็Colorado ประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอน แต่แรงพอๆกัน เพราะงั้นranger คงไม่จำเป็น อ้อ Colorado ได้ start remote คงได้ใช้แน่ๆตอนจอดรถตากแดด ส่วนตัวผมคิดว่า Colorado มันดูหล่อกว่า ranger อาจจะเพราะ ranger มันเห็นบ่อยแล้ว