ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกซื้อรถใช้ระยะยาว 5-8 ปี  (อ่าน 12255 ครั้ง)

ออฟไลน์ nik26

• Newbie
  • *
การเลือกซื้อรถใช้ระยะยาว 5-8 ปี
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:02:49 »
ตอนนี้ผมมีข้อมูลยังไม่เพียงพอในการตัดสินใจเลือกรถที่ดี ประหยัด ทนทาน การบำรุงรักษาไม่มากเกินไป เดินทางไกลไม่เหนื่อยล้าเกินไป ช่วงล่างดีเกาะถนนดี ตอนนี้อายุ 42 ปี อยู่ในจังหวัดทางภาคอีสานไม่ใหญ่และเล็กเกินไป ห่างจากตัวจังหวัด 20 ก.ม. ห่างจากที่ทำงาน 9 ก.ม. ส่วนใหญ่ใช้รถกระบะในการไปทำงานและเข้าเมืองบ้าง เสาร์ อาทิตย์จะไปต่างจังหวัดที่อยู่ใกล้เคียงกัน ส่วนจังหวัดที่อยู่ทางไกลปีหนึ่งจะไปประมาณ 1-3 ครั้ง กับภรรยา พ่อแม่ การขับรถจะอยู่ระหว่าง 80-120 ก.ม. ไม่กล้าขับรถเร็วมากกว่านี้นี้ ตอนนี้ผมมีวีโก้พรีรันเนอร์ 4 ประตูเกียร์ธรรมดายังใช้ได้ดี แต่ช่วงหลังรู้สึกจะปวดขาจากการเหยียบครัช เบรก คันเร่ง บ่อยมาก จึงอยากจะหารถเกียร์อัตโนมัติมาเพิ่มอีกคัน ไม่ใหญ่และเล็กเกินไป ประหยัดน้ำมัน(เน้น) ออพชั่นเพียงพอ มีครูสคอนโทรลและถ้าได้เนวิเกเตอร์จากโรงงานยิ่งดี เพราะผมจำเส้นทางถนนไม่ค่อยได้โดยเฉพาะเมืองใหญ่ถ้าไป 1-2 ครั้ง  ตอนนี้มีรถที่จะเลือกหลายตัว
1.   Toyota Prius 1.8 top optionตัวใหม่ล่าสุด ในจังหวัดผมยังมีคนใช้น้อย ผมชอบที่สุดแต่กลัวเรื่องการบำรุงรักษา ค่าใช้จ่ายดูแลรถ ผมลองยืมคู่มือรถจากเซลมาอ่านมีข้อควรระมัดระวังเยอะมากจนเกิดกังวลใจที่จะเลือก
2.   Toyota corolla 2.0 v ในจังหวัดของผมเขาจะเลือกรุ่น 1.6 และ 1.8 เป็นส่วนใหญ่ แต่ภรรยาไม่ชอบเพราะเป็นตัวเก่าหลายปีแล้วและไม่สวยเท่ารุ่นอื่น แต่ถ้าจะเอาก็จะมาติดแก็สภายหลัง
3.   Chevrolet captiva 2.0 lsx  ภรรยาชอบเพราะมันเอนกประสงค์แต่ผมว่ามันใหญ่เกินไป กินน้ำมันพอสมควร และได้ยินมาว่าค่าใช้จ่ายบำรุงรักษามากกว่ารถญี่ปุ่น
4.   Toyota fortuner 3.0 2wd ภรรยาชอบเพราะมันเอนกประสงค์แต่ผมว่ามันใหญ่เกินไป กินน้ำมันพอสมควร และที่บ้านก็มี 4 ประตูอยู่แล้วความรู้สึกคงไม่ต่างจากกันมากนัก..
...นอกจากนี้ยังมีรถที่ยังไม่เปิดตัวคือ
1.   Honda civic  2012 รุ่นไหนน่าจะมีความคุ้มค่าที่สุด
2.   Ford focus 2012 รุ่นไหนน่าจะมีความคุ้มค่าที่สุด
3.   Nissan (L12F)  2012
...สรุปว่าผมควรจะเลือกรุ่นไหนครับในปัจจุบัน หรือควรจะรอดูอีก 3 ยี่ห้อก่อน ผมเองก็ไม่อยากซื้อรถราคาแพงเกินไป ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ...

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: การเลือกซื้อรถใช้ระยะยาว 5-8 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:15:53 »
บอกตรงๆครับว่ายี่ห้อไหนก็ได้ที่ผลิตในไทย ใช้ยาวๆได้ทั้งนั้นครับ เพียงแต่ว่ารุ่นไหนมันมีกะไหล่เทียบที่ทำให้ดูแลง่าย หรือไม่ก็ตัวรถไม่มีอะไรเลยจึงทำให้ไม่ต้องบำรุงอะไรเลย
ดังนั้นเลือกสิ่งที่ตนเองชอบดีกว่าครับ ศูนย์บริการมีทุกจังหวัดแน่ๆ แต่แต่ละยี่ห้อไม่ได้ดี หรือแย่ขนาดที่รับไม่ได้แน่ๆ ยกเว้นตัวเราจะไปตั้งแง่อะไรจนรู้สึกไม่ดีครับ

ผมว่ารอให้ทุกรุ่นเปิดตัวก่อนแล้วไปทดลองขับเพื่อตัดสินใจครับ แล้วจะได้รถที่ใช่ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ johnlee

Re: การเลือกซื้อรถใช้ระยะยาว 5-8 ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:49:23 »
ซื้อรถไม่ต้องคำนึงถึงระยะเวลา

ชอบตัวไหนซื้อเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:22:49 »
จากตัวเลือก พิกัดรถเก๋ง ผมเลือก Altis 2.0 + LPG ครับ
ภายในครบๆ ดีกว่ารุ่นย่อยๆ มี เนวิเกเตอร์
ใช้ยาวๆ 5-8 ปี
ค่าเชื้อเพลิงที่หายไปกับค่าแก๊ส แทนน้ำมัน  
ก็เอามาสำรอง ค่าบำรุงรักษา ได้สบายๆ
ถ้ามีปัญหาก็จัดการง่ายกว่า

ปล. 1 ไม่เทียบความสวยงาม กับยี่ห้ออื่นๆ เอาตอบโจทย์การใช้งานอย่างเดียวครับ :)
ปล. 2 ผบ.ทบ. ถ้าท่านไม่ชอบ คงต้องพาไปลอง Civic, Nissan (L12F) กับ Focus ก่อนอ่ะครับ >.<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 14:32:08 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:53:24 »
ไม่แนะนำ Prius เพราะขับระยะทางค่อนข้างไกล และไม่ใช่ในเมือง

Altis โฉมเก่าไปแล้ว

Cap + For รถลุยมีแล้ว คิดว่า จขกท คงต้องการรถนั่งสบายๆ บ้าง

Ford ศูนย์ห่วย

L12F อย่าเลยไป Honda เถอะ

เป็นผมเลือก New civic 1.8 เติม E85 ได้ ใช้ไปซักพักก็จับดมแก๊ส จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 14:56:23 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:14:22 »
แนะนำรถ d-segment แล้วติด gas ครับ ราคาล้านต้น แต่ความสบายมาก ช่วงล่างดี  ถ้าเน้นทนทาน ตอนนี้ Camry 2.0G ตัวใหม่ติด gas ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:17:31 »
ผมก็ไม่ใช่แฟนบอยของฮอนด้านและโตโยต้าะครับ

แต่ระยะยาวๆ ยังไงซะในตัวเลือกที่พี่ไล่ๆมา Civic 2HC - 2012 ดูจะน่าเป็นตัวที่น่าสนใจที่สุด
เป็นบอดี้ใหม่สด ติม E85 ได้ ถ้าไม่ติด LPG E85 ก็พอฝากผีฝากไข้ได้ แต่ถ้าแถวๆที่ จขกท. ผมไม่แน่ใจว่ามีปั๊ม E85 หรือปล่าว
และมันคือฮอนด้า ราคาขายต่อ ใช้ไปหกเจ็ดปีก็ยังมีเงินสามสี่แสนเหลือจากรถคันนี้แน่นอน พื้นที่ใช้งาน พี่ใช้อยู่ต่างจังหวัดยังไงซะ โตต้า ฮอนด้า ก็ยังหาอู่ซ่อมได้ง่าย อะไหล่หาง่าย หลังจากที่รถพี่หมดประกันศูนย์ 3ปีไปแล้ว

หรือจะไป Toyota corolla 2.0 v + LPG ยาวๆสบายใจไม่ต่างจากฮอนด้่าเท่าไหร่อาจเีทียบเงินบำรุงรักษาตลอด 8ปีแล้วต่างกันไม่มาก ลองดูครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:19:09 »

1.Toyota Prius  ผมว่า 5-8 ปีไปแล้วอนาคตไม่สดใส กลัวว่าแบตคงใกล้กลับบ้านเก่า
2.Toyota corolla ถ้าจะซื้อรีบซื้อเถอะ เห็นตัวใหม่ไม่ไหวจริงๆ
3.Chevrolet captiva กินน้ำมัน จับดมแก็สLPGเท่านั้น 5-8ปียังเป็นที่นิยมอยู่
4.Toyota fortuner ดีเซลกินน้ำมัน เบนซิล จับติดแก๊สLPG แต่ป้ายแดงก็โอเค 5-8 ไปแล้วเหลือราคาดีที่สุด

แต่ก็ควรดูอีก3รุ่นหลังก่อนน่าคุ้มกว่าทั้งโมเดลยังใหม่กว่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:12:36 »
รอดู Nissan Sylphy ก่อนครับ
ดูเหมือนยังไม่รีบใช้รถมาก ชอบไม่ชอบ
ค่อยตัดสินใจอีกทีก็ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:24:43 »
ผมว่าดูแล้วท่านไม่รีบร้อนมาก

รออีก3รุ่นเปิดตัวแล้วไปลองขับดีกว่า

มีแวว ไม่ฮอนด้า ก็ นิสสัน ล่ะ

ฟอร์ดไม่น่าตอบโจทย์เรื่องซ่อมบำรุงได้

จากที่อยู่จังหวัดไม่ใหญ่ เพราะจังหวัดผมก็ไม่มีศูนย์ฟอร์ด :P

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:29:33 »
มีกระบะแล้ว หารถเก๋งนั่งสบายๆขับดีกว่ามั๊ยครับ ถ้าตามข้อแม้ผมว่าไปคัมรี่ 2.0 ส่วน Navi ไปหา Garmin ใช้เอาต่างหากดีกว่า หากกลัวค่าน้ำมันก็ไปจับดมแก็ส  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:31:11 »
จากตัวเลิกมันก็ใช้ยาวได้ทุกตัวแหละครับ ผมมองว่าตัวเก่าใช้วีโก้อยู่แล้วแล้วถ้าอยากได้ความอเนกประสงค์มากขึ้น
fortuner 2.7 เบนซิน+LPG ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ได้ใหญ่ไปหรอกครับขนาดเท่าๆคันเดิมที่คุณใช่อยู่ เผลอๆอาจจะคุ้นเคยก็ได้
อะไหล่เยอะ ของจริงของเทียบเพียบ ถูกมือช่างไทยแล้ว ศูนย์เยอะได้เปรียบ จากคุณใช้คันเก่ามีปัญหามั้ยหล่ะครับ
ถ้าไม่มีตัวเลือกน่าคบเลยครับ  เรื่องระบบนำทางซื้อข้างนอกมาใช้ก็ได้ครับ มีให้เลือกหลายหลายเลย
ยังไงก็ลองมองเป็นทางเลิกเผื่อไว้นะครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:29:28 »
เดิมทีผมคิดว่าเดี่ยวนี้ฟอร์ดพัฒนาเรื่องศูนย์ดีขึ้นมากแล้ว. ไปเจอเรื่องแบ็ตลูกเดียว เกี่ยงกันไป กันมา นี่ เชื่อเลยว่าห้ามเข้าศูนย์แท้เหลา.

วันก่อนมีโอกาสนั่ง nissan tiida latio ตัวปัจจุบัน. ชอบครับ วัสดุดี การขับขี่ดี.

สำหรับผมไม่รีบใช้รถ ผมรอได้ ไม่ sliphy ก้ all new tiida

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:16:38 »
ถ้ามีปัมท์cngอยู่ไม่ไกลจากบ้าน แนะนำทุกตัวที่ใช้cngครับ

5-8ปี ตัวไหนก็คุ้ม ไม่ต้องติดเองประกันอยู่ครบครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:53:39 »
ถ้าผมไม่คิดอะไรมาก ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
ผมคงซื้ออัลติส 1.6 G แล้ววางใจไปเลยยาวๆ
ถึงระยะก็เข้าศูนย์อย่างเดียว ไม่ต้องดูแลอะไรมาก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:19:44 »
รอสิ้นปีค่อยตัดสินใจดีกว่าครับตัวเลือกดียังไม่เปิดตัว ทั้ง sylphy civic โฉมสดใหม่อยู่ได้นาน 5-6 ปีแน่นอน แต่ถ้ารีบมากก็แนะนำ civic ใหม่นี่แหละ เครื่องเดิม
เกียร์เดิมจาก fd มั่นใจได้ในความแรง เกียร์ อัตราเร่ง ความประหยัด ซึี่งน่าจะมากขึ้นจากโหมด eco ส่วนรุ่นที่คุ้มที่สุดต้องรอเปิดตัวครับ

จากตัวเลือกอื่น corolla จะตกรุ่นแล้วแถมดีไซน์ไม่ค่อยล้ำ, prius ไม่เหมาะถ้าไม่ได้ขับในเมืองเสียค่าแบตเปล่าๆ, fotuner captiva ผมว่ามันก็ feel พอๆกับ vigo ที่พี่ใช้นั่นแหละ

สรุป ถ้าไม่รีบ รอให้เปิดตัวให้ครบก่อน แล้วค่อยเลือกตัวที่ชอบถ้าอยากได้ feel ใหม่ ก็รถเก๋ง แต่ถ้าอยากได้ feel เดิมก็ต้อง suv แต่ตอนนี้ถ้าจะรีบซื้อก็แนะนำ civic ดีกว่า ใหม่สดอยู่ได้นาน

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:51:23 »
ถ้าไม่อคติกับแก็ส all new Camry 2.0g ครับแล้วมาติดLPG ขับสบาย ขับง่ายกว่ากระบะแน่นอน นั่งสบายนุ่มนวลและประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:54:26 »
เห็นในList คนตอบเยอะ ขอเพิ่มทางเลือกครับ
ถ้าเอารถอเนกประสงค์
ลองดู Mitsubishi Sport Pajero 2.4 เบนซิน ติดแก๊ส ครับ ติดถังโดนัท ประหยัด อเนกประสงค์ โฉมนี้ดูได้นานดีครับ ถึงแม้อยู่ในปลายอายุขัยแล้วก็ตาม

ถ้าเอานั่งสบาย ไม่ปวดหลัง
ลองคบ Nissan Teana 200 ดูครับ ติดแก๊ส ไร้กังวล (ดูที่ Teana-club แล้วกันคับ) ช่วงล่างนุ่มสบาย แต่ปีหน้าเป็นโฉมใหม่ครับ

ถ้าตามList ผมลงที่ อัลติส ติดแก๊สครับ (พรีอุส เหมาะกับใช้วิ่งในเมือง ประหยัดเห็นๆครับ)

หรือรอ น้องชาย Teana ครับ (Nissan Sylphy) ผมว่า เขาคงเซ็ทช่วงล่างไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ Tida ก็ดีครับ ลองรอดูก่อนก็ได้ ไม่กี่เดือนนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:31:05 »
ถ้าใช้รถระยะยาวผมว่าอย่าเลือกฟอร์ดเลยครับ  ฟอร์ดต้องพิสูจน์ตัวเองในระยะยาวอีกเยอะ
ดูได้จากยอดขายรถในอเมริกาได้ คนอเมริกากับเลือกรถญี่ปุ่นเพราะดูแลง่ายกว่าถูกกว่าทนกว่า
เสียดายที่บ้านเรามาตรฐานไม่สูงเท่าที่ส่งออก

ผมขอพูดในฐานะคนใช้ฟอร์ดโฟกัสมา 5 ปี เมื่อครบกำหนด 5 ปีมีเรื่องที่กำลังคอยให้เสียเงินซ่อมบำรุง
ทั้งหมด 9 หมื่นกว่าบาทเกือบแสนหย่อนมาหน่อยเดียว ทั้งๆที่รถคันนี้เป็นของแม่ใช้
เขาตรวจสอบดูแลตามระยะตลอด รถอยู่ในมือศูนย์มาตลอดระยะเวลา 5 ปี

แต่ทุกอย่างของรถคันนี้มันเสียตามระยะเวลาที่เขาตั้งไว้ทั้งนั้น
บางชิ้นส่วนจะเสียตอน 8 หมื่นกม. มันก็เสียจริงๆ เช่น ปั้มติ๊ก
บางอย่างเสียทุกๆ 3 หมื่นกม. มันก็เสียจริงๆ เช่น ลูกปืนล้อหลัง หรือ สลักฝากระโปรง

ี่รายการชิ้นส่วนที่หมดอายุเสื่อมสภาพผมว่ามันมีมากเกินไป ใช้รถมา 5 ปีเสียค่าเปลี่ยนอะไหล่เกือบแสน
รถใช้งานปรกติวิ่งมา หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นกม. ใช้ปีละ สองหมื่นกม. ผมว่าเป็นการใช้งานปรกติด้วยซ้ำ
ไหนจะ สลักฝากระโปรงเสียประจำ , ปั้มติ๊ก , ลูกปืนล้อหลัง ,เพลาขับหน้า, ยางหุ้มเพลา (ตัวดีขาดประจำ)
บุชหัวเกียร์แตก(เป็นกันหมด) , ปลายแขนแร็คร้าว, โช็ครั่วบ่อย , ดุมหน้า+ลูกปืน

ไล่มาให้ฟังเนี่ยรถ 5 ปีใช้มา แสนหนึ่งหมื่นกม. หมดประกันเสียเรียงหน้ามาเลย
เช็คในคลับสรุปเจอกันมาทั่วหน้า

ถ้าจะหารถบ้านดูแลง่ายใช้ได้นานทนๆอะไหล่ถูก ลองคิดใหม่ครับ
รถมันน่าใช้ แต่ไม่น่าซื้อจริงๆ