ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT กับ E-CVT มันต่างยังไงอ่ะครับ  (อ่าน 10524 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
เกียร์ CVT กับ E-CVT มันต่างยังไงอ่ะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 21:53:32 »
การทำงานของเกียร์ E CVT ใน Camry Hybrid , Prius มันจะเหมือนกันกับ เกียร์ CVT ในยี่ห้ออื่นรึเปล่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: เกียร์ CVT กับ E-CVT มันต่างยังไงอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:31:17 »
ต่างกันที่ เกียร์ E-CVT ในแคมรี่ไฮบริด กับพรีอุส เป็นเกียร์ CVT ที่ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: เกียร์ CVT กับ E-CVT มันต่างยังไงอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 20:40:38 »
เท่าที่จำได้คือ E-CVT เป็นเกียร์เฟืองสุริยะที่มีเฟืองตัวหนึ่งต่อกับมอเตอร์ซึ่งแปรผันรอบได้ ทำให้แปรผันอัตราทดได้
แต่ CVT ปกติเป็นพูเล่ย์สองตัวแล้วมีสายพานเหล็กหรือโซ่คล้องผ่าน แล้วตัวพูเล่ย์จะปรับขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางที่สายพานคล้องผ่านได้เป็นการปรับอัตราทด