ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถลุยน้ำท่วมหน่อยครับ น่าจะต้องซื้อแล้ว  (อ่าน 10907 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมอยากเพิ่มเติมว่า รถที่ใช้ทุกวันอย่างมอไซด์ น่าจะต้องเปลี่ยนด้วยนะครับ ลองดูแนว D-Tracker ดูมั๊ยครับ ไปทำงานจะได้สะดวกกว่า

รถยนต์ใช้แค่วันหยุดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
วันนี้รู้สึกดีใจที่ตัดสินใจเอากระบะ 4 ประตูตัวสูงออกจากบ้าน เจอน้ำท่วมขังสูงถึงขอบประตูรถเก๋ง เห็นแล้วสงสารพวกรถเก๋งที่คลานติดกันยาวเป็นขบวน ว่าแล้วก็ออกซ้ายวิ่งไปช้าๆเพราะกลัวน้ำกระเด็นเข้ารถเก๋ง
เดี๋ยวนี้กรุงเทพคาดเดายากฝนตกแค่ 2 ชั่วโมงก็ท่วมได้

ลืมบอกไปถ้าต้องลุยน้ำทุกหน้าฝน ผมเชียร์รถกระบะ 4 ประตูยกสูง แต่ต้องแลกมาด้วยการขับขี่ที่ยากกว่า จอดยากกว่า สะเทือนกว่ามากๆถ้าไม่ทำอะไรกับช่วงล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 16:55:10 โดย pingpong »

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ลองจดสถิติสิครับ ว่า ลุยน้ำท่วมกี่วัน ใน 1 ปี
ถ้าลุยบ่อย ไม่มีอะไร ดีไปกว่า กระบะ
ถ้ามันเกิดขึ้นไม่มาก ไม่บ่อย นานๆ ท่วมที เลี่ยงได้ วันที่ท่วมก็ไม่ต้องลุย Jazz ดีมากนะครับ ประหยัด ขนของได้เยอะ

ผมมีเพื่อนบางคน ซื้อ PPV เพราะ อยากได้ 7 ที่นั่ง แต่ ตั้งแต่ ซื้อมา ยังไม่เคยใช้ 7 ที่นั่งเลย คนเดียว ตลอดดดด

ถ้าปีที่แล้ว ไม่มีท่วมเลยครับ
ปีนี้ท่วมมา 4รอบแล้ว เฉพาะตอนฝนตกหนักๆ

• **
ผมอยากเพิ่มเติมว่า รถที่ใช้ทุกวันอย่างมอไซด์ น่าจะต้องเปลี่ยนด้วยนะครับ ลองดูแนว D-Tracker ดูมั๊ยครับ ไปทำงานจะได้สะดวกกว่า

รถยนต์ใช้แค่วันหยุดเท่านั้นเอง

คันเก่า เป็น ktm duke น้ำดีดจากล้อหลังข้ามหัวมาข้างหน้าเลยครับ 55555
เลยเป้น naked แทนพอช่วยได้ แล้วก็เพิ่งเปลี่ยนมาด้วยครับ คงขอ ผบ เปลี่ยนไม่ได้แน่เลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะคับ

กระบะที่ขายเดิมๆจากโรงงานบ้านเรามี 2 แบบ คือแบบธรรมดา (ตัวเตี้ย) กับแบบยกสูงใช่มั้ยครับ

แล้วตัวยกสูงเดิมๆจากโรงงาน นี่ความสูงเท่ากับพวก PPV เลยหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
แนะนำเป็นพวก HRV JUKE   .... ถ้าเกิดเป็นรถกระบะ  ใช้งานจริงในเมืองชีวิตลำบากมากมาย  ทั้งเข้าซอย ขึ้นจอดรถบนห้าง

แต่ที่สังเกตรถซีดานญี่ปุ่น จะทำพื้นสูงกว่ายุโรป

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***

กระบะที่ขายเดิมๆจากโรงงานบ้านเรามี 2 แบบ คือแบบธรรมดา (ตัวเตี้ย) กับแบบยกสูงใช่มั้ยครับ

แล้วตัวยกสูงเดิมๆจากโรงงาน นี่ความสูงเท่ากับพวก PPV เลยหรือเปล่าคับ

ใช่ครับ กระบะมีสองแบบ ตัวเตี้ย กับ ยกสูง
กระบะยกสูงกับพีพีวี ถ้าค่ายเดียวกันสูงเท่ากันครับ ยกเว้นFTN TRDจะโหลดลงมาต่ำกว่ารีโว่ยกสูงหรือFTNรุ่นธรรมดา

ออฟไลน์ le_TB

• Newbie
  • *
กระบะยกสูงหรือ ppv แบบไม่ต้องคิดเลย

พวกsuvทั่วไป ลุยน้ำระดับเข่า ก็ไม่ได้แล้ว อาจจะผ่านไปได้แต่ความเสียหายเกิดขึ้นแน่นอน

• **
วันนี้ผมลองเอา crv ที่บ้านมาลองใช้ดูครับ
ถ้าลุยไหว ผมอาจจะซื้อต่อที่บ้านเอา
อาจจะประหยัด และตอบโจทย์

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ใช่ครับ กระบะมีสองแบบ ตัวเตี้ย กับ ยกสูง
กระบะยกสูงกับพีพีวี ถ้าค่ายเดียวกันสูงเท่ากันครับ ยกเว้นFTN TRDจะโหลดลงมาต่ำกว่ารีโว่ยกสูงหรือFTNรุ่นธรรมดา

ขอบคุณมากครับ คราวหลังถ้าผมเห็นกระบะตัวยกสูงลุยไปแล้วเหลือๆ ผมจะได้ตามครับ