ผู้เขียน หัวข้อ: การกลับรถที่ถูกต้อง​เป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 4207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
คือจากที่ใช้รถบนถนนเเทบทุกวัน​เวลาขับรถในกทม​ ผมจะไม่นิยมขับเลนขวาเลยถึงเเม้จะขับเกิน​ 80กิโลเมตร/ชม​ เนื่องจากเลนขวาเป็นมุมอับที่เราไม่สามารถเห็นรถที่กำลังจะกลับรถได้เลยหากฝั่งของเรามีรถที่คอยที่จะกลับรถอยุ่

เริ่องมีอยู่ว่า​ ผมเห็นหลายคันที่ชอบพุ่งออกมา​หรือเเหย่ออกมาเรื่อยๆทั้งที่รถทางตรงยังไม่หมด​ ทำให้ในบางจังหวะรถที่ขับเลนขวาต้องหลบเข้ามาเลนกลางทำให้รถเลนกลาฃชะลอ​ รถที่เขาขับซึ่งคอยกลับรถยิ่งไปช้าเข้าไปใหญ่​ ในที่นี่ผมไม่เข้าใจว่าถ้ามีรถมาเรื่อยๆ จะเเหย่มาอีกทำไมโดยไม่ได้ไปเร็วขึ้นเลย อีกประเภทที่เจอคือพุ่งออกมาโดยที่ไม่ค่อยดูหวังรถทางตรงเบรคให้​ เบรคไม่ทันก็ชนกันไป​ ซึ่งเหตุการณ์ที่ผมเจอวันนี้คือ​ ขับลงมาจากสะพานเเยกอโศก​เพชร​ มุ่งหน้ากลับไปทางพัฒนาการ​ รถมอไซวิ่งเลนกลาง​ โดยผมวิ่งเลนขวาอยุ่ๆมีรถกระบะทำท่าจะพุ่งออกมาตัดรถทางตรง​ ซึ่งถ้าผมเบรครถที่ตามมาอาจเบรคไม่ทันเเล้วชนได้​ เลยเปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้รถมอไชตระวังเเล้ววิ่งกินเลนกลางไปหน่อยโดยไม่เบียดมอไซ พอผมขับผ่านเขาสิ่งที่ผมเเปลกใจคือ​ เขาเปิดไฟสูงใส่ซึ่งผมก็งงถึงผมหยุด​ รถมอไซก็ยังวิ่งเป็นเเถวยาวเขาก็ไปไม่ได้อยู่ดีเเล้วจะเปอดไฟสูงทำไม

เลยอยากถามพี่ๆสมาชิก​ ตามหลักเวลาจะกลับรถเราต้องรอรถว่างเพื่อกลับรถอย่างปลอดภัย​ไม่ใช่หรอครับ​เเล้วเรามีสิทธิ์ไปเปิดไฟสูง​ หรือบีบเเตรรถทางตรงได้หรอครับ​ ยกเว้นกรณีที่รถติดเเล้วตอดขวางทางเลี่ยวกลับนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: การกลับรถที่ถูกต้องเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 15:53:53 »
มันเป็นพฤติกรรมพื้นฐานอย่างหนึ่งของคนไทยกลุ่มใหญ่ๆ ในวันนี้ไปแล้ว
ก็คือ เอาแต่ใจตัวเอง ถ้าไม่ได้ดั่งใจคือทุกสิ่งรอบตัวเป็นผู้ผิดไปหมด
ไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่คนเหล่านี้จะยกมาอ้าง เพราะเหตุผลแท้ๆ คือต้อง
ให้ได้ดังใจตัวเองเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: การกลับรถที่ถูกต้อง​เป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 16:04:20 »
คนสมัยนี้ขับรถแย่มากครับคิดว่าสิ่งที่ทำถูกทั้งที่ไม่ใช่  กลับรถแล้วมาเปิดไฟสูงใส่รถทางตรงให้หยุดนี่โคตรปัญญาอ่อนอ่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kez

Re: การกลับรถที่ถูกต้อง​เป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 16:10:38 »

ถ้าไมีกรวยจราจรกั้น กลับแล้ว ออกซ้าย

ถ้ามีกรวยกั้น  แปลว่าบังคับใช้ชิดขวา

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 17:18:04 »
ผมจะไม่ยื่นหน้ารถมาเกินเส้นถนนครับ จะจอดรอจนกว่าจะมั่นใจ แล้วจะกลับรถมาเลนซ้ายสุดเสมอครับ (ยกเว้นบางจุดที่ทำเลนกลับรถให้ก็จะชิดขอบขวา และหาจังหวะออกไปซ้ายสุดครับ ถ้าไม่มีจังหวะก็จอดรอ ก่อนจะถึงจุดที่ถนนบีบเลนเข้ามาครับ)

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 17:53:58 »
รอครับ รถโล่งค่อยไป จะเข้าซ้าย หรือ ขวา ขึ้นอยู่กับถนนเส้นนั้นว่าบังคับให้ไปทางไหน

เดี๋ยวนี้อันตรายครับ หลายครั้งที่ผมรถบรรทุกของมาเยอะๆ รถออกจากยูเทิร์นมาตัดหน้ากระชั้นชิด แทบเบรกไม่ทัน รถหนักเบรกยากครับ เบื่อมาๆเลย

อีกอย่าง มอไซด์เดี๋ยวนี้ก็ย้อนศรเก๋ง ผมยูเทิร์นปกติยังเจอเซอไพรส์สวนทางมาทุกวัน ที่หน้าบ้านผม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: การกลับรถที่ถูกต้องเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 18:16:06 »
ถ้าถนน 4 เลนซึ่งกลับยากอยู่แล้ว บางทีรถเลน 3,2 วิ่งช้า แต่เลน 4 ขวาสุดว่าง ถ้าเรากลับแล้วชิดขวาเลย ออกตัวแล้วไม่เอื่อย กดเต็มๆไป  แบบนี้ผิดมั้ยครับ

หลายครั้งทีาหางแถวต่อเรายาว7-8คัน พอมีคนหัวร้อนทนไม่ไหว ตบออก แล้วมาจอดคู่ประกบข้างเราซึ่งเป็นคันแรกรอกลับอยู่ แล้วก้อหักปาดหน้าเบียดเราออกไป ถ้าเจอแบบนี้ควรทำไงครับ หรือต้องยอมๆไป

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 18:21:38 »
ถ้าคันสั้นๆ นะครับ ดูซ้ายว่ามีรถไหม ดูไกลๆ เลย หักออกซ้ายซักครึ่งเลน แล้วหมุนพวงมาลัยหักขวาสุด ให้คร่อมเกาะกลางถนนกับเลนในได้พอดีโดยไม่ขวางเลนอื่น ทีนี้ก็รอจังหวะยูเทิร์นครับ

วิธีนี้จะกินเลนฝั่งตรงข้ามได้น้อยมาก

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 20:28:11 »
ดูจากที่เล่า เป็นช่วงที่ไม่มีเกาะกลางรึเปล่าครับ เหมือนกระบะจะออกมาแล้วเลี้ยวขวาเลย ที่จริงน่าจะห้ามนะ เพราะรถลงจากสะพานมาเร็วมีโอกาสชนสูง แต่เส้นนี้วิ่งเล่นกลางปลอดภัยสุดครับ เลนขวา เจอทั้งกลับรถ ทั้งเลี้ยวขวา  ลงอุโมงค์อันนึงลอดแยก อีกอันกลายเป็นกลับรถเฉยเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 20:34:18 »
ถนนเมืองไทยบางทีก็ทำให้คนขับรถคุ้นเคยกับการขับแบบผิดๆ ยอมรับเลยว่าผมกลับรถเน้นชิดเลนขวา แต่ผมดูแล้วว่ารถต้องว่างจริงๆ กลับรถแล้วรีบเร่งหนีเลยนะไม่เฉื่อยรอคันหลัง

ถ้าเจอถนนที่กั้นกรวยให้เลนขวากลับรถ เลนกลางจะกลายเป็นเลนรถเร็วที่หลบมาจากเลนขวา ลองขับแบบถูกกฎหมายอย่างที่บอกให้กลับรถแล้วชิดซ้ายนะ เตรียมชนกันวินาศแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 22:55:27 »
โรคแหย่หัวออกมาไปสนใจรถที่มาทางตรงนี้ ไม่ใช้แค่พวกกลับรถครับ  พวกออกจากที่จอดไม่เปิดไฟเลี้ยวแล้วแหย่หัวออกมาเลย  หรือเลี้ยวออกจากซอย  แหย่หมดครับบีบแตรก็โมโหใส่ ตกลงรถทางตรงเดียวนี้ต้องจอดให้รถที่เลี้ยวออกจากซอย จอดที่จอด กลับรถ ไปก่อน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 08:47:36 »
ผมจะไม่ตอบกระทู้ แต่ผมมี Tips and Trick มาฝาก

กลับรถ ตจว. ไม่ให้มอไซตัดหน้า

จอดเลยจุดยูเทิร์นนิดหน่อย ธรรมชาติของมอไซจะคล้ายปลาในนา มันจะมุดเข้าด้านหลังเราโดยอัตโนมัติ ใช้ได้เฉพาะใน ตจว.

เราวิ่งทางตรง กันพวกรถแหย่หัวจะยูเทิร์นตัดหน้า

ถ้าเราอยู่เลนขวา ให้รีบตบไฟซ้าย แล้วเข้าเลนซ้ายแต่เนิ่น ๆ มันจะไม่มีที่ว่างให้พอกลับรถ

เรารอยูเทิร์น มีรถมาแซงคิวซะงั้น

มันจะบังรถเรา ให้มองไม่เห็น วิธีคือออกพร้อมมัน โดยเอาหน้ารถของมันเป็นหลัก เราแหย่หัวให้เสมอหน้ารถมัน อย่าให้เกินนั้นเพราะเราไม่เห็นว่ามีรถอะไรมาบ้าง

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 13:31:34 »

ถ้าไมีกรวยจราจรกั้น กลับแล้ว ออกซ้าย

ถ้ามีกรวยกั้น  แปลว่าบังคับใช้ชิดขวา
อันนี้ผมขอเสริมนิดนึงครับ หากเป็นถนนที่มีเลนเยอะๆ ประมาณ3-4 เลนขึ้นไปที่มีการจราจรเยอะ ถึงแม้ว่าจะไม่มีกรวยกั้นอะไร พอกลับรถปุ๊ปผมว่าชิดขวาไว้แล้วเร่งเครื่องทำความเร็วขึ้นไปน่าจะปลอดภัยกว่ากลับรถแล้วให้พยายามชิดซ้ายครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 15:13:56 »
จากประสบการณ์ ขับรถยนต์ 4 ล้อในไทยมา 20 ปีได้นะ (เกิน 6 แสนโล)

เรื่องที่คุณถาม .. ว่ากันตามตรง มันไม่มีกฎตายตัวเลยครับ .. มันแล้วแต่ สภาพการจราจร / เงื่อนไขแวดล้อม หลายๆ อย่าง ครับ เช่น

- ถนนในเมือง หรือ นอกเมือง / ทางไกลระหว่างจังหวัด
- ถนนแต่ละฝั่งมีกี่เลน เช่น แค่ฝั่งละ 2 เลน หรือฝั่งละ 3-4 เล่น
- พื้นที่ถนน / เลนจราจรฝั่งตรงข้าม เค้าทำเลน - ช่องเว้า ให้รถที่มากลับรถ ข้ามเข้าไปวิ่งตั้งลำด้วยมั้ย ?

สรุป คือ .. สำหรับไอเดียผม มันไม่มีกฎตายตัวครับ .. มันแล้วแต่สภาพการจราจรล้วนๆ ครับ แล้วแต่ประสบการณ์เลยครับ

เวลาผมวิ่งผ่านจุดเลี้ยวกลับ หรือต้องไปเลี้ยวกลับ ในแต่ละจุด แต่ละสถานการณ์  คิดอยู่ 2 อย่างครับ

1. คำนึงถึงความปลอดภัย มาก่อนเป็นลำดับแรก

2. รถเรา ไปรบกวน / ไปกีดขวางการจราจรของรถร่วมถนนคันอื่นๆ โดยเฉพาะทางหลัก ให้น้อยที่สุด

แค่เนี้ยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 08:51:54 »
ตามคำถาม

1. ในกรุงเทพฯ จะรอจังหวะจนรถว่าง แล้วค่อยกลับรถ ก็คงนานถึงนานมาก
    -> สำหรับ ถ้าผมขับทางตรง บางจังหวะ ผมก็จอดให้ เบรคให้ ครับ ถือว่าน้ำใจ เพราะรถก็ไม่ได้วิ่งเร็วขนาดนั้นอยู่แล้ว ในตัวกรุงเทพฯ เวลาเร่งด่วน 40-60km/h ถือว่าหรูแล้ว

2. ทำไมคนจะกลับรถ ถึงต้องแหย่ ถึงจะต้องโผล่ หรือ จิ้ม หน้ารถออกมา
   -> กรุงเทพฯ จะมีเกาะกลางถนนแบบทึบ ไม่ว่าจะเป็นต้นไม้ หรือ ตอหม้อ(ถ้าถนนต่างจังหวัด จะไม่ใช่ มองเห็นรอบๆ ตัวเลย จะโล่งกว่า) ทำให้มองไม่เห็นรถวิ่งทางตรงมา ในทุมที่บังต้นไม้ หรือ ตอหม้อ จึงต้องโผล่ออกมาไปดูทางตรง เพราะดูรถ และ อย่างที่บอกด้านบน รถในกรุงเทพฯ ไม่ได้ขับเร็วเท่าไหร่หรอก พอรถทางตรงเห็น คนเขาเบรคให้ก็เบรค คนไม่เบรคก็เบี่ยงหลบ หรือ ตบไฟสูงใส่
   -> บางจังหวะ ก็ไหลตามคันหน้า พอได้จังหวะคันไหนกลับรถไปแล้ว ก็ไหลตามกันหลายคัน ซึ่งมันก็คือจังหวะ นั้นละ
   -> จุดกลับรถในกรุงเทพฯ ส่วนน้อยที่จะมีถนนเว้าเข้า เพื่อให้พื้นที่กลับรถ บางจุดต้องตั้งกรวยขวางเลนขวา เพื่อให้หลบรถที่กลับรถในบางช่วงเวลาซะด้วยซ้ำ การกลับรถมันเป็นอะไรที่มีตลอดเส้นทาง ตลอดถนน

ผมอยู่แถวสุขุมวิท วิ่งเส้นสุขุมวิท วิ่งใต้ BTS เข้าใจเรื่องนี้ และ ผมขับรถในกรุงเทพฯ 90% จังหวะกลับรถ มันต้องใช้ ต้องขับทุกคนแหละครับ จังหวะไหน ยอมได้ก็ยอม เบรคได้ก็เบรค เพราะมองกลับมาว่า พอเป็นเราที่ต้องกลับรถ เขาเบรคให้ก็ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:37:17 »
ผมจะไม่ตอบกระทู้ แต่ผมมี Tips and Trick มาฝาก

กลับรถ ตจว. ไม่ให้มอไซตัดหน้า

จอดเลยจุดยูเทิร์นนิดหน่อย ธรรมชาติของมอไซจะคล้ายปลาในนา มันจะมุดเข้าด้านหลังเราโดยอัตโนมัติ ใช้ได้เฉพาะใน ตจว.

เราวิ่งทางตรง กันพวกรถแหย่หัวจะยูเทิร์นตัดหน้า

ถ้าเราอยู่เลนขวา ให้รีบตบไฟซ้าย แล้วเข้าเลนซ้ายแต่เนิ่น ๆ มันจะไม่มีที่ว่างให้พอกลับรถ

เรารอยูเทิร์น มีรถมาแซงคิวซะงั้น

มันจะบังรถเรา ให้มองไม่เห็น วิธีคือออกพร้อมมัน โดยเอาหน้ารถของมันเป็นหลัก เราแหย่หัวให้เสมอหน้ารถมัน อย่าให้เกินนั้นเพราะเราไม่เห็นว่ามีรถอะไรมาบ้าง

:D :D :D อธิบายได้เห็นภาพดีครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 23:03:17 »
ส่วนตัวผมจะรอให้รถทางตรงไปหมดก่อน รอให้มีจังหวะโล่ง ถึงจะค่อยๆกลับรถออกไปครับ