ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์ม Blaupunkt กับ Hikool ตัว Top ทั้งคู่ในระดับความเข้มพอๆกัน  (อ่าน 2042 ครั้ง)

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
Blaupunkt รุ่น Antarctica
Hikool รุ่น Beyond ceramic
เป็นตัว Top สุดของแต่ละแบรนด์ ถ้าเทียบความเข้มในะดับเท่ากันหรือใกล้เคียงกันที่สุด ตัวไหนที่กันความร้อนได้ดีกว่า มองจากภายในรถได้เคลียร์ใส และไม่หลอกตามากกว่าครับ ขัลกางวัน 80% กลางคืน 20% แต่ก็อยากได้ขับกลางคืนไม่ลำบากมากนัก อายุเริ่มเยอะแล้ว  :P

ไม่เคยใช้ทั้ง 2 แบรนด์ ตอนนี้ใช้ 3M Crystalline อยู่ ก็มองจากข้างในใสดี แต่มองเข้ามาแล้วค่อนข้างใสไปนิดนึง

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
ผมใช้Blaupunkt รุ่น Antarctica ได้มาตั้งแต่ออกรถ บานหน้า 60 บานข้าง 80 
มองจากข้างในออกใบใสวิ้ง กลางคืนชัดมาก ส่วนเรื่องกันร้อนก็ไม่ได้รู้สึกว้าวเท่าไหร่(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) 
มองจากข้างนอกเข้าไปเห็นคนชัด(ซึ่งภรรยาและผมไม่ชอบ)

• **
ผมใช้Blaupunkt รุ่น Antarctica ได้มาตั้งแต่ออกรถ บานหน้า 60 บานข้าง 80 
มองจากข้างในออกใบใสวิ้ง กลางคืนชัดมาก ส่วนเรื่องกันร้อนก็ไม่ได้รู้สึกว้าวเท่าไหร่(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) 
มองจากข้างนอกเข้าไปเห็นคนชัด(ซึ่งภรรยาและผมไม่ชอบ)

60 นี่คือรุ่น A35BK ใช่ไหมครับ ว่าจะ ใช้รุ่นนี้รอบคันเลย กลัวกลางคืนมืดไปถ้าใช้ รุ่น A18BK

*ปัจจุบันอีกคันใช้ Crystalline C40 บ้านหน้า กับ C20 รอบคัน แต่แฟนไม่ชอบมันเห็นจากด้านนอกเข้าไปชัดเกินครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

60 นี่คือรุ่น A35BK ใช่ไหมครับ ว่าจะ ใช้รุ่นนี้รอบคันเลย กลัวกลางคืนมืดไปถ้าใช้ รุ่น A18BK

*ปัจจุบันอีกคันใช้ Crystalline C40 บ้านหน้า กับ C20 รอบคัน แต่แฟนไม่ชอบมันเห็นจากด้านนอกเข้าไปชัดเกินครับ

บานหน้า ผมใช้ A18bk ข้าง A10bk ครับ กลางคืนบานหน้าใสๆเลยครับ 

• **

บานหน้า ผมใช้ A18bk ข้าง A10bk ครับ กลางคืนบานหน้าใสๆเลยครับ

ขอบคุณครับ งั้นจัดเป็น A18bk รอบคันไปเลยดีกว่าน่าจะกำลังดี

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Hi kool รุ่น Beyond ceramic
ถ้าเลือกรหัสฟิลม์ที่เป็นตัว plus + มองจากด้านนอกจะสะท้อนหน่อยๆ คล้ายฟิลม์ปรอท แต่ก็ไม่ได้ปรอทจ๋า
กันความร้อนดี
เรื่องความชัดเจน ผมให้ผ่าน
ส่วนเรื่องความเป็นส่วนตัว อันนี้ตอบโจทย์มาก

ออฟไลน์ SpiRious

ผมที่งบน้อย เอารอบข้างกรีนแลนด์ และบานหน้าใช้แอนตาร์กติกา เปลี่ยนจากของเดิม 3M แถมรถมาเริ่มเสื่อม

กันความร้อน ผมไม่รู้สึก ผมแยกไม่ออกกับของเดิม ผมว่ามันไม่ได้กันร้อนเด่นอะไร
กรีนแลนด์จะออกแนวดำๆ เหมือนฟิล์มทั่วไป
แอนตาร์กติกา ออกแนวอมๆฟ้า ผสมๆแบบผม วันแรกหงุดหงิดมากครับ

แถมบานข้างกรีนแลนด์แสงผ่าน 40% ดันแลมองใสกว่าบานหน้าแอนตาร์กติกาแสงผ่าน 50% ใครมานั่งก็บอกเหมือนผม
แนะนำเรื่องความเข้มไปลองดูตัวอย่างก่อนนะครับ จะได้ไม่พลาดแบบผม
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD