ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้มือถือ Nokia ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Symbian บ้างครับ ? เค้าลาโลกแล้ว  (อ่าน 16520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
อย่างที่ทราบกันดีว่า วันนี้จะมาถึงแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว เราได้ยินข่าวกันมานานนม ตั้งแต่การทยอยปลดพนักงาน ที่ทำงานเกี่ยวกับระบบซิมเบี้ยนของโนเกียอยู่หลายครั้ง จนพนักงานในแผนกนี้ หมดไปในที่สุด และต่อไปก็คือการ ขุดหลุม ฝังมือถือระบบซิมเบี้ยนอย่างเป็นทางการ วันที่ว่านั้นมันมาถึงแล้ว ตอนนี้โนเกียออกมาประกาศอย่างเป็นทางการแล้วครับว่า Nokia 808 PureView จะเป็นมือถือโนเกีย ระบบซิมเบี้ยน รุ่นสุดท้ายของโลก อย่างเป็นทางการแล้ว (รุ่นประวัติศาสตร์ ใครใช้บ้างเอ่ย)

http://www.gsmarena.com/the_808_pureview_is_the_last_symbian_by_nokia_an_end_of_an_era-news-5400.php

ส่วนตัวผม ช่วงที่ซิมเบี้ยนเริ่มบูมทั่วโลก ช่วงนั้นผมกลับไปใช้หลายค่ายมาก เช่น โซนี่ อีริกส์สัน รุ่น K700 ถ้าใครยังจำได้ ตอนโซนี่ ไปร่วมมือกับอีริกส์สัน ผลิตมือถือ จะมีรุ่นดังในตอนนั้นอย่าง T100 โทรศัพท์เดินได้ (ในโฆษณา) รุ่นนี้ในตอนนั้นเท่ห์สุดๆ เพื่อนผมใช้อยู่ (ตอนนั้นบางคนก็มีมือถือ บางคนก็ไม่มี) ซึ่งใครมี แถมยังเป็นรุ่นดัง มันจะเท่ห์ขนาดไหน 5555+ ผมก็เลยตามกระแส ซักหน่อย พอซักพักก็ไปสอย K700 มา เครื่องนี้ใช้ จนก่อนไปต่างประเทศ ก็ตั้งไว้ให้น้องใช้ ทนมากๆ

ที่ใช้ในช่วงนั้นก็ยังมี I-mobile รุ่น ไม่แน่ใจว่า 625 รึเปล่า (จำไม่ค่อยได้) แต่จำได้แม่นว่า เป็นไอ โมบาย รุ่นแรกๆ ที่ถ่ายวีดิโอได้ เครื่องนี้ใช้ซักพักก็โดนลักที่ไทย สงสัยถ่ายวีดิโอ จนเค้าหมั่นใส่ ลักซะเลย

และก็ จำไม่ค่อยได้ละครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นโมโต ฝาพับ หรืออัลคาเทล หรือพานาโซนิค (พานาเค้าก็ดังนะตอนนั้น มือถือที่เล็กที่สุด ยังจำโฆษณา เจย์ โชว์ เล่นมายากลได้)

แต่รุ่นครูก็นั่นหล่ะครับ 3310 อันนี้ ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่ เป็นที่ระลึก

เข้าเรื่องกันเลย ซิมเบี้ยนที่เคยใช้ เป็นซิมเบี้ยนยุคหลัง ได้แก่ 6120 classic,5630 xpressmusic (อันนี้ก็หาย เอารถไปล้างแล้วตั้งลืม กลับมาก็ไปซะแล้ว เจ้าของร้านคาร์แคร์อ้างว่า ร้านพลุกพล่าน เด็กเยอะ ไม่รู้ใครหยิบไป แป่ววว) และ C5 5MP ครับ

แล้วเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในนี้หล่ะครับ ใครเคยใช้มือถือ โนเกียระบบ ซิมเบี้ยน รุ่นอะไรกันบ้าง ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 02:50:37 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ผมใช้เป็นเครื่องแรกที่แม่ซื้อเลยครับ Nokia E72 Symbian S60 จากนั้นก็มาใช้ iPhone 5 ซึ่งยังไงก็ยังพก E72 อยู่เพราะแบตถึกกว่า iphone มากกกกก
ตอนนี้ใช้อยู่ทั้ง 2 เครื่องเลย แต่ Symbian นี้ก็ไม่รู้เป็นอะไรนะเวลาใช้ลื่นก็ลื่นไปเลย แต่เวลาค้างค้างนานโครต
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมเนี่ยแฟนพันธุ์แท้ Symbian เลย ใช้มาหลายเครื่อง 555+
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Newhang

ใช้ n79 n73 5800
nokia เป็นบริษัทที่ใช้ได้เลยเมื่อเทียบกับค่ายมือถือยุคนี้ แต่มันเป็นระบบที่หน่วงมาก แต่ไม่เคยมีเครื่องไหนเสียเลย ทนมาก
ตอนนี้ผมใช้ samsung. สนิทกับศูนย์มาก ใช้ s2 s3 note2 แต่ละเครื่องเสียง่ายมากแล้วการซื้อเหมือนการจับฉลากว่าจะได้เครื่องดีมั๊ย

apple ค่ายนี้ก็มาเป็นล๊อต บางล๊อตต่างกันราวฟ้ากับเหว ทั้งเสียงและจอ เล่าแล้วเดี๋ยวหลายคนจะไม่เชื่อ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เคยใช้อยู่ครับ ประทับใจ 8.0 ที่สุดแล้ว
นอกนั้น ไม่มีอะไรน่าจดจำ

หลังจากนั้นก็ Sony มาตลอด มี Vivaz เป็น Symbian
เฮ้อ นิสัยเก่าๆก็ยังแก้ไม่หาย อืด แฮงค์ ค้าง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ล่าสุดใช้ N73 เป็นโนเกียรุ่นสุดท้ายที่ใช้  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ล่าสุดก็ Nokia 6670 หลังจากนั้นก็ย้ายมาเล่นพวก windows mobile แทน

ออฟไลน์ D17

• **
รุ่นสุดท้ายที่ใช้N8ครับ ทนทานดีหล่นกระแทกพื้นก็ไม่เสีย  :o

ออฟไลน์ MoLee

รุ่นสุดท้ายที่ใช้ 5800 express music เป็นรุ่นแรกๆจอทัชของNokia ใช้มา3ปีเพิ่งลาโลกไปเพราะ จอทัชพัง นอกนั้นโคตรทน โดนน้ำ ตกพื้นไม่เป็นไร ส่วนนอกนั้นอืดๆ หน่อยแต่เสียงจากลำโพงดีมาก

ออฟไลน์ mathician

ใช้ Symbian ตอน N90, ห่วยมาก เกลียด Nokia ไปเลยแหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ตั้งแต่
6600 อ้วนดำ
N70
5800XP
6600, N70 เจ๋งมากๆๆในยุคนั้น
พอ 5800XP  ประกอบเครื่องห่วยมาก จอกดไม่ค่อยไป แต่เสียงดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
รุ่นเเรก 3660 - รุ่สนี้ทำให้ผมรู้จักซิมเบี้ยนและลงเกมเล่นเพียบ

รุ่นสุดท้าย (ใช้2รุ่น) - N95 เรียกได้ว่า เป็นรุ่นแรกของโนเกียที่กล้อง 5MP และ แพงระเบิด (ราคาเปิดตัว 28990)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
6600 > 6260 > 7710 > 3230 > 6680 และจบที่ N70 ตอนแรกว่าผมจะไปสอย N90 ด้วยซ้ำ แต่เพราะ N70 แฮงค์วันละ3เวลาผมเลยย้ายOSไป windows mobile 5 และหันไปเป็นกองแช่งโนเกียนับแต่นั้นมา

ออฟไลน์ Nookkiez

6600 6680 6681 3520 8520 8600 8800 n72 n91   ;D
Test ..

ออฟไลน์ Tan Int

5130 Xpressmusic ใช้อย่างทารุณ 2 ปีกว่า สภาพไม่ไหวจะเคลียร์ แต่การทำงาน ต่างๆยังปกติดี
จำได้ว่าซื้อเมื่อวันที่ 1 สิงหาคม 2552 ตอนนี้พ่อใช้(เครื่องเดิมของพ่อสภาพหนักกว่าตัวนี้อีก ปัจจุบันเครื่องพ่อผมก็ยังคงนอนเล่นบนชั้นวางของในห้อง)

ตอนนี้เลยใช้ C2-06 แก้ขัด+ทำความคุ้นเคยกับ Touch Screen เล็กน้อย เสียอย่างคือ มันเคยตกน้ำ และไม่ได้ซ่อม เครื่องมันเลยเอ๋อๆนิดนึง
เครื่องนี้ซื้อ 4 มีนาคม 2555 และอาจจะเลิกใช้สักกลางปี-ปลายปีนี้ครับ

อีกหน่อย ค่อยไปเล่น Lumia 620 ครับ
แต่ก็ยังจะใช้ C2 เดิมคู่กันต่อไป ในฐานะโทรศัพท์ที่เทคโนโลยี out ที่สุด  :)  (วันไหนเรียน รด จะได้สลับไปได้ ไม่ต้องมากังวล)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

คิดถึง n72 สุดอึดจัง ปาทิ้งกี่รอบ เก็บมาประกอบใหม่ ใช้ได้ปกติ  ไอโฟน แค่เผลอทำร่วง จอแตก ;D

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
รุ่นแรกเลยคือ 8310 เล็กๆ น่ารักน่าชัง เป็นมือถือที่ใช้นานที่สุดแระเพราะซื้อตอนมันเพิ่งออกแพงมากๆ ใช้ให้คุ้ม (ความจริงมันทนต่างหากตกแบตกระจายก็ยังไม่เป็นไร หน้ากากแตกก็หามาเปลี่ยนได้) แล้วก็มาใช้ N80 ตามด้วย x1 เพราะมันมี 2 ซิม(ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ เอาไว้สำรองเวลาเครื่องหลักเจ๊ง) แล้วก็ C7 ตอนนี้กลายเป็นนาฬิกาปลุกไปแล้วเพราะโทรเข้าออกไม่ได้ ล่าสุดเป็น lumia920 ไม่ได้เปลี่ยนตามกระแสนิยมแต่เปลี่ยนเพราะมันพัง (สังเกตุว่ามือถือเทคโนโลยีพื้นๆ อยู่ได้นานกว่าพวกอลังการงานสร้างชอบกล ก็คงจะเหมือนรถหล่ะมั้งเนี่ย...)

ออฟไลน์ Headman

ผม้คยใช้ N70 ครับ
ตัว Navigator สมัยที่ผมมี (ตอนนั้นอยู่ ม2 ได้) โคตรเทห์เลย แต่ผมซื้อมือ 2 มานะ ราคามือ 2 ยังหมื่นกว่าเลย...
ใช้จนถึง ม4 แล้วเปลี่ยเป็น samsung wave เครื่องนีรับใช้อยู่นานเลย จนมาเริ่มป่วยเลย เปลี่ยนเป็น Imobile Istyle Q6
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ TTL

ถ้าโนเกียผมใล้มาหลายเครื่องเลยหละครับแต่ถ้า Symbianก็คงเป็นN80. เครื่องโคตรหนักแต่ใช้ตอนนั้นสุดจะเท่
เลยครับ...สุดท้ายก็ลาจากไปเพราะเครื่องร้อนนนมากๆเวลาใช้เลยขายทิ้ง...ยังคิดถึงมันอยู่เลย

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมใช้ nokia 5800 XM
ตอนนี้มาใช้ไอโฟนแทนซะละ ;D

ออฟไลน์ gknakop

• **
ของผมเคยใช้ Simple s60 N70 N72 N73 N81SD E71 ที่เหลือก็จะเป็น Simple s40 ก็มี 2600 6111 3110c 6151 C3-2 X2-00 5220xp ก็จะมีประมาณนี้
แต่ผมว่าSimple s40 มันจะใช้ง่ายและปัญหาน้อยกว่าSimple s60 นะครับ(มีใครคิดแบบผมบ้าง หรือเป็นเฉพาะผมหว่า...  ::) ::))
และโทรศัพท์มือถือเครื่่องแรกของชีวิตก็คือ 3310 สีเทา ปัจจุบันใช้ Sony Xperia ion หนี้ nokia  ;D ;D

ออฟไลน์ Sammy_

ยุคนั่นผมชอบมากเลยนะ เจ้า 3650 ตัวเลขเรียงเป็นวงกลม (เล่นของอา) มันจงโปรแกรมได้เท่สุดๆเลยหละ โทรศัพท์อะไรลงโปรแกรมได้เหมือนเครื่องคอม ฮาๆๆ

Symbian ที่ผมเคยใช้ก็ (เอาตอนที่ได้ใช้จริงๆนะ ไม่ใช่ตอนที่ผมเริ่มสะสมแล้ว)
6670 กล้อง 1 ล้านพิกเซล ชัดสุดๆ ถ่ายเสร็จพากันเอาไปล้าง ฮาๆๆ
6681 ต่อยอดจาก 6670 ครับ กล้อง 1.3 ล้าน
N73 ตัวนี้ชูโรงเรื่องล้องอีกเช่นกัน 3.2 ล้านพิกเซล แถมมีออโตโฟกัสอีก เท่ระเบิด
5800 ตัวนี้เข้าคิวรอซื้อกันตั้งแต่ ช้าวจนเย็น ด้วยหน้าจอสัมพัสเครื่องเล็กๆ รุ่นแรงๆ
N8 ตัวนี้ก็เทพเรื่องกล้องอีกเช่นกัน ฮาๆ

สรุปว่า ผมจะซื้อโทรศัพผมจะดูที่กล้องเป็นหลัก ตัวใหนชัดๆเอาตัวนั่น อิอิ

ออฟไลน์ JeansZ

ก็พวก Nseries นั่นแหละครับ สมัยนั้น ปี 2006 ผมอยู่ ม.3 เอง ฮิตกันอย่างกับ iPhone, Blackberry ผมเองก็ใช้มาหลายรุ่นครับ เช่น N70 N73 ส่วนรุ่นที่อยากได้มากที่สุดในตอนนั้นคือ N93 ครับ เห็นมันเป็นฝาพับที่บิดหมุนได้ กลายเป็นมินิโน๊ตบุ้ค และกล้องวิดิโอ (ตอนนี้กลายเป็นของสะสม) ตอนนั้น N93 ราคา เกือบสามหมื่นได้ครับ แต่ ผมด้แค่ไปลองเครื่องที่เค้าขายมือสอง กับตัวโชวที่ศูนย์แหละครับ

เครื่องต่อมาผม ตอน ปวช 1 ก็ใช้ N81 ครับ แล้วเปลี่ยนไปเป็น N95 ตอนอยู่ ปวช. 3 โดยที่ N81 ซื้อมาในราคา 14000 กว่าๆ ส่วน N95 ตอนซื้อนั้นราคาตกไปเหลือ 12000 ซึ่งถูกกว่า N93 ก่อนเลิกผลิตอีก (ประมาณ 2 หมื่นกว่าๆ) จริงๆ อยากได้ N93 มากๆ ครับ แต่ตอนนั้นมันหายากแล้ว ผมว่ามันเป็นรุ่นเด่นที่สุดใน Nseries เลยครับ ยังดีที่ด้กล้อง 5 ล้าน + GPS แต่ไม่มี Optical Zoom เหมือน N93

ต่อมาตอน ปวส ปี 1 ผมก็ได้ไปซื้อรุ่น N96 ในงาน mobile expo ที่เค้าลดราคาล้างสต๊อก ซื้อมา 7900 ครับ เห็นว่ามันมีเมม 16GB ในตัว เพิ่มการ์ดได้อีก ดูทีวีได้ แต่พอซื้อมาแล้ว กลับผิดหวังปพอสมควรครับ หน้าตามันเหมือน N81 รวมร่างกับ N95 แล้วเพิ่มเมมจาก 8GB เป็น 16GB เพิ่มช่องใส่การ์ดความจำ ใช้กล้อง 5 ล้านเหมือน N95 เล่นเกม N-Gage ได้เหมือน N81 แต่ที่ผิดหวัง เพราะมันเหมือนจะ ดาวน์เกรดลงไปเล่นรุ่นต่ำกว่าเลยครับ เพราะเครื่องช้ากว่ามาก ปัญหาเยอะกว่า ก็ใช่ล่ะครับ CPU ของ N96 เป็น Arm9 Dual Core 264 MHz แต่ของ N95 เป็น Dual Arm 11 600 MHz แล้วไอ้ทีวีที่มีใน N96 มันเป็นทีวีดิจิตอลครับ ดูในไทยไม่ได้ ผมเลยกลับไปใช้ N95 ต่อ เป็นโนเกียเครื่องสุดท้ายที่ใช้ครับ และเครื่องต่อมาก็เป็น Blackberry 9810 ครับ เป็นเครื่องปัจจุบัน

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 2k

เคยคิดสมัยที่โนเกียยังเป็นอันดับหนึ่งสมัยที่ไอโฟนยังไม่เกิดว่าโนเกียมันใช้ทรัพยากรเปลืองจริงๆ แต่ละปีออกรุ่นใหม่มาเยอะแยะมากๆแต่ว่ามันไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากมายเลย ในแง่ของการออกแบบมันต่างจากกันนิดๆหน่อยๆ เหมือนเอาไปไมเนอร์เชนจ์แล้วก็ขึ้นป้ายว่าเป็นรุ่นใหม่แล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
เคยใช้เหมือนกันคับ
7610 รุ่นใบไม้
6680
N70
3250 รุ่นหมุนตูด

และรุ่นอื่นๆอีกเพียบคับ ^^"

ปัจจุบัน รุ่นไฟฉาย ฮ่าๆๆ (ล้อเล่นคับ ไอโฟน 4s คับ)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมเคยใช้Symbian อยู่ประมาณสามสี่เครื่องมั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด หลักๆก็มี
n70 music edtion
5800 xm
n97 mini ชอบทุกอย่างแต่อืดมากก
นอกนั้นก็ nokia รุ่นอื่นๆมากมาย ตั้งแต่จอสียันถ่ายรูปได้ แล้วก็มายี่ห้ออื่นเรื่อยมา ยัน Galaxy S3 เป็นเครื่องปัจจุบัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เครื่องเดียวครับ 6600 ทำจอมันแตก เพิ่งไปซ่อม แต่ภาครับมีปัญหา สัญญาณอ่อน ต้องไปแก้เสา จนตอนนี้มาใช้ Android แล้ว ก็ยังคิดอยู่ว่ามันโคตร Hi-Tech เลยครับ

ส่วนน้องเคยใช้ N72 แต่มันเดี้ยงไปแล้ว แต่เคยมี 3230 เป็นเครื่องสำรอง

ตอนนี้มันใช้ Lumia 920 คู่กับ 6681 อยู่ครับ

ส่วนผม กลายเป็นชาวป๋องเขียวไปแล้ว กับ Sony Ericsson Xperia Mini Pro ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รุ่นแรกที่ใช้ก็ 3650 เลยครับ โคตรจะเท่ เพิ่มเมมได้ด้วย

รุ่นสุดท้ายก็ N-Gage ครับ เล่นเกมส์มันจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รุ่นสุดท้ายก็ N-Gage ครับ เล่นเกมส์มันจริงๆ

อันนี้แหละ สุดยอดจริงๆ