ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ร้ายนะ ! Nissan March ขึ้นเป็นเบอร์ 1 รถยนต์นั่งเมืองไทยในรอบเกือบ 30 ปี +++  (อ่าน 8794 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
จากสภาวะการขาดแคลนชิ้นส่วนอย่างหนัก ทำให้ Toyota ต้องลดการผลิตรถยอดนิยมอย่าง Vios กับ Corolla altis ลง

ทำให้ยอดขาย Nissan March เดือน พฤษภาคม 2011 ผงาด เป็นเบอร์ 1 ในกลุ่มตลาดรถยนต์นั่งทั้งหมด ด้วยยอดขาย 3,221 คัน

ใช่ว่า ในอดีต Nissan ไม่เคยขึ้นเป็นผู้นำมาก่อน  Nissan เคยโด่งดังในสมัยคุณถาวร พรประภา อย่างยาวนาน 30 กว่าปีก่อนที่จะเข้าสู่ยุคมืดยุค 90 และจนเป็น Nissan Motor ในวันนี้

เท่าที่พยายามสืบค้นยอดขายในอดีต พอจะตัดสินได้ว่า Nissan เคยขึ้นเบอร์ 1 ในตลาดเก๋ง เห็นจะเป็น Nissan Sunny Boy ขับหลัง กับ Nissan Sunny B11 ช่วงเปิดตัวใหม่ ๆ ปี 1982

แต่ส่วนใหญ่ยอดขาย Nissan sunny ก็เป็นรอง Corolla แค่เบอร์ 2 แล้วก็ในช่วงที่รถฝรั่งโด่งดังมากในปี 1985-1987 ก็ถีบก้น Sunny หล่นอันดับแบบไม่เสถียร แต่ก็ยังสามารถขึ้นหัวหาดได้อีกครั้ง

คิดว่าตั้งแต่เดือน กรกฎาคมเป็นต้นไป Nissan March ไม่น่าจะเป็นเบอร์ 1 ครับ น่าจะเป็นเบอร์ 2 เบอร์ 3 ในเก๋งตลาดเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 12:23:00 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สัจธรรมของโลกนี้จริงๆ

"ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน"
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ๋อ ก็แค่ช่วงสั้นๆนั่นแหละ...

พอ Vios กลับมา 80% capacity ได้ปุ๊บ ทุกอย่าง ก็จะเข้าสู่สภาวะปกติ คือ March ก็จะโดนเบียดร่วงไปอยู่อันดับของมันแทน

;D

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
แอบดีใจได้แค่เดือนเดียวก็ยังดี  ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ดีใจกับนิสสันด้วยครับ.
ผมก็เคยใช้นิสสัน B11
ถึงวันนี้มองรูปร่างมันก็ยังทันสมัยอยู่เลยทั้งๆที่ขายมาตั้งแต่ปี84
ไปเห็นอยู่คัน เจ้าของคงรักมาก กระจกใส่ฟิล์มลามิน่าใสๆ
ใส่เบาะรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่หุ้มผ้าสวย ใส่วิทยุซีดี
เห็นแล้วอยากหาสภาพดีๆมาวางเครื่องหัวฉีด1.2
วิ่งสวยๆ ขำๆ ไปเลยครับ.

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ภาพข้างบนคุ้น ๆ ว่าเหมือนมีใครสแกนแจกแล้วหว่า แต่มันใหญ่ดีนะ

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าถ้าพวกศูนย์บริการ หรือผู้แทนจำหน่าย หรือเซล ไม่เล่นตัวมากนัก คงขายได้ดีกว่านี้อีกครับ

ผมว่ามาร์ช เป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับ
แต่บางทีจะไปซื้อนี่ เหมือนต้องง้อคนขายนิดๆ
อยากได้รถเร็วๆ ต้องซื้อของแต่งเพิ่ม

(อารมณ์เดียวกับหาซื้อ iPad2 เลย เหอๆๆ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แค็ตตาล็อกแผ่น อันนี้ บ้านข้าพเจ้าก็มีๆๆๆ ตอนนั้น ที่บ้านจะออก B11 มาใช้กัน ก็ได้มาเนี่ยแหละๆๆๆๆๆ

พี่ Dejdazzle ครับ March หนะไม่น่าห่วงเท่ากับ เจ้าตัวใหม่นั่นหรอกครับ

ออฟไลน์ 2k

แม้จะเป็นแค่ช่วงสั้นๆแต่ก็ถือว่าเป็นโอกาสที่จะให้คนไทยจำนวนมากได้มีโอกาสได้ลองใช้และเปิดใจในสินค้าของนิสสันมากขึ้นครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
น่ายินดีครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปิดสนง.ใหญ่ เลี้ยงโต๊ะจีนฉลองหน่อยเร๊วววว :D :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รู้สึกว่าช่วง 80s เกียร์ 5 จังหวะนี่ฮิตกันมาก ถึงขั้นต้องแปะตราที่ท้ายรถเอาไว้เลย

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
ก็ชั่วคราวละนะ ขอให้ปรับปรุงตลอดๆ อย่าโดนยุคมืดกลืนอีกละ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เดือนเดียวก็ยังดีนะครับ

แต่ผมมองในอีกมุมนะครับ

Eco Car ยังไงก็คือ Eco Car ครับ ในแง่การใช้งานยังไงก็ยังไม่สะดวกเท่ากับรถ B-segment เครื่อง 1500 แน่ๆ การที่ March มาถึงตรงนี้ได้ ผมว่าสุดยอดเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!