ผู้เขียน หัวข้อ: Sylphy 1.6 CNG ส่วนลด160000-180000 น่าใช้ไหมครับ?และจะเปลี่ยนโฉมประมาณเมื่อไร?  (อ่าน 7064 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOILY

• Newbie
  • *
Sylphy 1.6 CNG ส่วนลด160000-180000 น่าใช้ไหมครับ?และจะเปลี่ยนโฉมประมาณเมื่อไร?
ข้อมูลส่วนตัว
ใช้รถวิ่งทำงาน กรุงเทพฯ - ปริมณฑล และต่างจังหวัดเดือนนึงประมาณ 2000-3000 ก.ม. ถ้าถนนโล่งจะขับรถเร็วประมาณ 140-160
คำถาม Sylphy 1.6 CNG
1. ส่วนลด160000-180000 น่าใช้ไหมครับ?
2. จะเปลี่ยนโฉมประมาณเมื่อไร?
3. ดูรายการอะไหร่ของระบบ CNG ไม่เห็นมีหม้อต้มแก๊สรุ่นนี้ไม่ต้องใช้หรอครับ?
4. ถ้าไม่มีหม้อต้มแก๊สหมายความว่าฉีดตรงผ่านวาล์วปรับแรงดันและผ่านหัวฉีด CNG เข้าเครื่อง แบบนี้เครื่องจะไม่ร้อนเท่าแบบผ่านหม้อต้มถูกไหมครับ?
5. นอกจากเพิ่มระบบ CNG เข้ามาอะไหร่เครื่องและช่วงล่างมีอะไรแตกต่างจากรุ่นปกติไหมครับ?
6. ถ้าไม่เลือก Sylphy 1.6 CNG รถรุ่นไหนน่าใช้กว่าไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
ในต่างประเทศเป็นรุ่น sentra, จากข่าวใน headligmag. จะ big minor change แล้วครับ (ขอให้ teana big mc ออกมมาก่อนนะ)

ออฟไลน์ JeansZ

สำหรับ​ผม แนะนำ​ให้​ไป City CNG ดีกว่า​ครับ ใน​ราคา​นี้ และถ้าเอาไปใช้ในเมือง สิ่ง​ที่​ผม​ไม่​ชอบ​ใน Sylphy CNG คือตำแหน่งหัว​เติม​ก๊าซครับ เพราะหัว​เติม​ของ Sylphy CNG จะอยู่ใต้ฝากระโปรง ทำให้ต้องเปิดฝากระโปรงบ่อยกว่ารถทั่วไปมาก (ที่จริงก็ควรเปิดระบายความร้อนทุกครั้งหลังวิ่งทางไกล) แต่เวลาเติมก๊าซมันดูแปลกๆ ใน​ความคิด​ของ​ผม​ครับ เพราะ​เหมือน​ไม่​สม​กับ​ภาพลักษณ์ของ​ตัว​รถ ในขณะที่ City CNG หัวเติมอยู่ข้างคอถังน้ำมัน ตามสมัยนิยม เหมือน E​200 NGT

ส่วน​เรื่อง​อื่นๆ รอท่านอื่นครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Auto

ได้รถใหญ่กว่าซิตี้  วีออส  ราคาส่วนลดหักแล้วน่าสนใจ  ถ้าคิดว่ามีใช้แล้วคุ้มราคาหักส่วนลดผมว่าโอเคดีครับ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลดราคาขนาดนั้นเชียวรึเนี่ย ตัวธรรมดาผ่านศูนย์แวบๆว่าส่วนลด 130,000 นี่ลดเพิ่มอีกตั้ง 50,000 เท่ากับค่าติดฟรีเลยนะเนี่ย ถ้าย้อนไปได้เค้าคงไม่ออกรุ่นนี้มาทำตลาดกระมัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
Altis CNG, City CNG , E200 NGT 

เป็นรถที่ติดตั้งจากโรงงานโดยตรงอยู่ในไลน์การผลิต
สั่งเกตุได้จากหัวเติมเดียวกันกับน้ำมันและปรับปรุงเครื่องยนต์ให้รองรับโดยตรง เช่นวาวล์ชุบแข็งขึ้น   

ส่วนที่เหลือจะให้ บริษัทนอกติดตั้งให้ ไม่แน่ใจเรื่องปรับปรุงเครื่องยนต์ ลองหาดูในเวบผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อ 

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เดือนละ 3000กม ก็ไม่เยอะมากนะครับ ประหยัดเงินได้ ปีละประมาณ 36,000 บาท (ประหยัดกว่า E20 ประมาณกม. ละ 1 บาท)

และอีกอย่าง NGV วิ่งเร็วมากจะสึกหรอเร็วมากเช่นกันนะครับ ค่าซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ NVG หลัง 1 ปีก็เอาเรื่องครับ
(เคยใช้ LPG แล้วขับเร็ว วาล์วยัน และช่างบอกว่าถ้าขับแก๊สต้องใจเย็น ถ้าใจร้อนต้องน้ำมันเท่านั้น)

รถใช้น้ำมัน คุณสามารถใช้ยาว 5 ปีโดยไม่จุกจิกอะไรเลย แต่สำหรับ NGV ก็ต้องลองศึกษาหรือถามเพื่อนที่ใช้ดูก่อนนะครับ

ต้องถามเจาะลึกนะครับ เช่นซ่อมอะไรไปบ้าง มีอาการรอบเดินเบาสั่นไหม เปลี่ยนอะไหล่แก๊สทีละเท่าไหร่

เพราะถ้าถามว่าใช้แล้วเป็นไง ส่วนใหญ่ก็จะตอบว่าดีครับ ไม่ยอมบอกข้อเสีย (เพราะกลัวเสียฟอร์ม  ;D ;D ;D ;D)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ลองรึยัง ขับเร็วๆ พวงมาลัยไว ไม่มั่นใจเท่าไหร่สำหรับผม (ขับของพี่สะใภ้)

• Newbie
  • *
ลองรึยัง ขับเร็วๆ พวงมาลัยไว ไม่มั่นใจเท่าไหร่สำหรับผม (ขับของพี่สะใภ้)

ยังไม่ได้ลอลขับเร็วๆครับ ถ้าพวงมาลัยไว แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ

• Newbie
  • *
เดือนละ 3000กม ก็ไม่เยอะมากนะครับ ประหยัดเงินได้ ปีละประมาณ 36,000 บาท (ประหยัดกว่า E20 ประมาณกม. ละ 1 บาท)

และอีกอย่าง NGV วิ่งเร็วมากจะสึกหรอเร็วมากเช่นกันนะครับ ค่าซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ NVG หลัง 1 ปีก็เอาเรื่องครับ
(เคยใช้ LPG แล้วขับเร็ว วาล์วยัน และช่างบอกว่าถ้าขับแก๊สต้องใจเย็น ถ้าใจร้อนต้องน้ำมันเท่านั้น)

รถใช้น้ำมัน คุณสามารถใช้ยาว 5 ปีโดยไม่จุกจิกอะไรเลย แต่สำหรับ NGV ก็ต้องลองศึกษาหรือถามเพื่อนที่ใช้ดูก่อนนะครับ

ต้องถามเจาะลึกนะครับ เช่นซ่อมอะไรไปบ้าง มีอาการรอบเดินเบาสั่นไหม เปลี่ยนอะไหล่แก๊สทีละเท่าไหร่

เพราะถ้าถามว่าใช้แล้วเป็นไง ส่วนใหญ่ก็จะตอบว่าดีครับ ไม่ยอมบอกข้อเสีย (เพราะกลัวเสียฟอร์ม  ;D ;D ;D ;D)

ไปเจอข้อมูลมาครับ ตอนนี้ทัง Altis,Sylphy ติดแก็ส CNG แบบใหม่เป็นแบบหัวฉีด (Injection) ไม่มีหม้อต้มแก๊ส CNG แบบแต่ก่อนนั่นหมายความว่าฉีดตรงผ่านวาล์วปรับแรงดัน เข้าหัวฉีด CNG เข้าเครื่อง แบบนี้เครื่องจะไม่ร้อนกว่าใช้น้ำมันรึป่าว เพราะเป็นน้ำเหมือนกัน และอุณหภูมิตามสภาพอากาศเหมือนน้ำมัน คิดว่าไงครับ?

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
เอาตัวน้ำมันธรรมดาๆดีกว่าครับ คุ้มมากแน่ๆ
ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ cng จริงๆ
ขยับไปเป็น altis หรือถอยมาเป็น city คงดีกว่า
ติดตั้งโดยตรงจากโรงงานยังไงๆก็น่าเชื่อถือกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่าลืมติดโช็คฝากระโปรงหน้าด้วยครับ ช่วยได้มากเวลาเติม CNG

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะซื้อรถเจ้าตลาดแล้วเอามาติด LPG

ขี้เกียจรอเติมแก๊ส แถมเติมโคตรบ่อย   :P
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. ถ้ามองแค่ส่วนลดยังไงก็น่าใช้ครับ ลดเยอะดี
2. อีก 2-3 ปีมั้งครับ เพราะคงไม่มีการปรับโฉมแล้ว
3-4 ถ้าไม่มีหม้อต้มแสดงว่าเป็นระบบฉีดเหลวครับ เพราะเครื่อง 1.6 เป็นฉีดตรง(เครื่องธรรมดาไม่รู้ได้มั้ย ผมไม่เป๊ะ)
5. เหมือนเดิมครับ แค่ติดตั้งCNGเข้าไปเฉยๆ
6. Altis CNG ครับ แต่ส่วนลดน้อยกว่าเยอะแน่ๆ ไม่รู้จะคุ้มมั้ย

ส่วนเวลาเติมแก๊สซิลฟี่ต้องเปิดฝากระโปรงนะครับ ไม่เหมือนรุ่นอื่นๆที่เปิดตรงฝาถังน้ำมันได้

• Newbie
  • *
1. ถ้ามองแค่ส่วนลดยังไงก็น่าใช้ครับ ลดเยอะดี
2. อีก 2-3 ปีมั้งครับ เพราะคงไม่มีการปรับโฉมแล้ว
3-4 ถ้าไม่มีหม้อต้มแสดงว่าเป็นระบบฉีดเหลวครับ เพราะเครื่อง 1.6 เป็นฉีดตรง(เครื่องธรรมดาไม่รู้ได้มั้ย ผมไม่เป๊ะ)
5. เหมือนเดิมครับ แค่ติดตั้งCNGเข้าไปเฉยๆ
6. Altis CNG ครับ แต่ส่วนลดน้อยกว่าเยอะแน่ๆ ไม่รู้จะคุ้มมั้ย

ส่วนเวลาเติมแก๊สซิลฟี่ต้องเปิดฝากระโปรงนะครับ ไม่เหมือนรุ่นอื่นๆที่เปิดตรงฝาถังน้ำมันได้

เรื่องเปิดกระโปงเติมก๊าซผมพอรับได้ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
อย่าลืมติดโช็คฝากระโปรงหน้าด้วยครับ ช่วยได้มากเวลาเติม CNG

ขอบคุณครับ