ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าศูนย์แก้ปัญหาไม่จบ ทำไงดีครับ  (อ่าน 7110 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
เข้าศูนย์แก้ปัญหาไม่จบ ทำไงดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:11:31 »
PJS รุ่นเก่า มีอาการถ้ารถติดๆ เบรคถี่ๆ เวลาเหยียบเบรคจะมีเสียงกึกๆๆๆ ปล่อยเบรคก็มีเสียงกึกๆๆๆ หมุนพวงมาลัยก็มีเสียงกึกๆๆๆ (เสียงเดียวกันหมด)

บางทีรถไหลๆ ไม่เบรค หมุนพวงมาลัย ก็มีเสียงครับ

เสียงที่ว่านี้ มาจากทางขวาหน้าทั้งหมดครับ

แต่ถ้ากลับมาใช้ความเร็วเมื่อไหร่ เสียงที่ว่านั้น จะไม่มีโผล่มาเลยครับ เท่าที่สังเกตุคือ ต้องตอนรถติดๆ หยุดๆไปๆเท่านั้นครับ (ใช้เบรคถี่ๆเยอะๆ)

ปัญหาคือ เข้าศูนย์ไปน่าจะ6รอบแล้วครับ เจอมั่วเปลี่ยนแกนพวงมาลัยซะงั้นไปรอบนึง (แปดพันกว่าถ้าจำไม่ผิด) ก็ไม่หาย (มันจะหายได้ไงไม่เกี่ยวเลย)

ให้รื้อระบบเบรค ก็หาไม่เจอ ได้แต่ถอดออก ทำความสะอาดจาน บลาๆ ประกอบใหม่ ก็ไม่หาย...

ผมเข้าไปแก้พร้อมเช็คระยะซักสามครั้งได้ ก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่มันมีที่ผมเข้าไปซ่อมเรื่องนี้โดยเฉพาะ คิดค่าแรงหมด เปลี่ยนของมั่ว(แกนพวงมาลัย) ผมก็จ่ายหมด แถมพี่แกบอกรับประกันงานซ่อม6เดือน

ผมเข้าไปใหม่ มันก็คิดค่าแรงอีก... และก็ซ่อมไม่ได้อีก...

จะถามว่า ควรทำไงดีครับ ผมไม่ได้อยากจะไปโวยวายอะไร แต่เอือมแล้ว ช่างห่วยไม่มีปัญญาวิเคราะห์ปัญหา จะให้ติดต่อMMTHก็เกรงว่าจะซ่อมไม่ได้อีก

ควรกัดฟันไปอู่นอกเลย(ซึ่งก็ไม่รู้จะมาไม้ไหนอีก) หรือด่าศูนย์มิตซูให้รู้แล้วรู้รอดดีครับ เพราะผมจ่ายทุกอย่างที่มันบอกให้เปลี่ยน แต่อาการไม่เคยหาย...

คือจะขายคันนี้แล้วด้วยครับ แค่ไม่อยากให้คนที่ได้ไปรู้สึกแย่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: เข้าศูนย์แก้ปัญหาไม่จบ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:23:52 »
ช่างใจดูครับว่า ระหว่างซ้อม (อาจจบหรือไม่จบ) กับขายทิ้ง ซื้อใหม่ อันไหนตอบโจทย์คุณมากกว่ากัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เข้าศูนย์แก้ปัญหาไม่จบ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 17:07:11 »
ตามที่ จขกท. แจ้งมาคือ PJS รุ่นเก่า (โฉม V6)

เรื่องเสียงแบบนี้ เห็นแทบทุกยี่ห้อ ถ้าไม่รู้จุด หรือ ไม่รู้สาเหตุแน่ชัด มันซ่อมไม่จบ หรือ จบแต่ต้องมีหลายรอบ แนะนำแบบนี้ครับ
1. ถ้าให้ช่างซ่อม แบบว่าทิ้งรถไว้ แล้วแก้ไม่หาย แนะนำให้ลองพาช่างนั่งไปด้วย ให้ได้ยินเสียงนั้นชัดๆ แล้วค่อยดูใหม่ว่าปัญหาเกิดจากอะไร จะซ่อมยังไง
2. ถ้าซ่อมศูนย์ไม่จบ แนะนำซ่อมร้านช่วงล่างข้างนอก นั่งคุยกันได้ ไปนั่งคุยเลย ว่ามีปัญหาอย่างนี้ๆๆๆๆ เกิดจากอะไรได้บ้าง เพราะร้านพวกนี้เขาเจอมาแทบทุก case แล้ว
3. ถ้ามีเวลาหรืออยากสังเกตุด้วยตัวเอง เสียงตามเล่ามา น่าจะเกิดจาก
    3.1 ผ้าเบรคเพราะดัง ตอนกดเบรค และ คลายเบรค
    3.2 สลักยึดปั้มเบรค กับ ขายึดปั้มเบรค อาจจะหลวม หรือ มีรอยสึก ไม่เรียบ
    3.3 ถ้ารถไมล์เยอะ ตรวจสอบ ลูกหมวก บูชคอม้า และบูชต่างๆ ดูว่ามีขาด สึก ย้วย หรือป่าว

ถ้าปัญหาแบบนี้ ถึงกับขายซื้อใหม่ ผมว่าไม่คุ้มครับ บางปัญหาซ่อมจบได้ ถ้ารู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 17:59:53 »
มันไม่ใช่โรคพวงมาลัยคลอนแบบที่เค้าว่าๆกันครับ อันนี้คือเป็นอะไรไม่รู้ครับ มันคือพวงมาลัย+เบรคดังครับ

พวงมาลัยคลอนเคยเป็นมาแล้ว แก้ไปรอบนึง ก็ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจครับ

เสียงที่ดังตอนนี้เป็นเหมือนเสียงสปริงยืดเข้ายืดออกอะไรประมาณนี้ครับ เหมือนยืดหดไม่สุด

แต่ยังนึกไม่ออกว่า ส่วนไหนมันจะไปเกี่ยวกับพวงมาลัยและเบรคพร้อมกัน...?

ปัญหาตอนนี้คือ ปกติมันจะไม่ดังครับ ต้องเจอรถติดหนักๆ ถึงจะมีเสียงครับ (บางทีองค์ลงพาช่างไปด้วย มันก็ดันไม่ดัง - -)

ตอนทิ้งรถไว้ ช่างเคยบอกว่า เคยเอาไปเทสแล้วได้ยินแล้ว

ก็สงสัยว่า ที่เค้าได้ยินกับผมได้ยินเนี่ย มันอันเดียวกันไหม ถึงซ่อมไม่หายซักที

ทางศูนย์เช็คพวกช่วงล่าง+เบรคทั้งหมด เค้าบอกปกติดีครับ ล่าสุดเจียจานเบรคไปแล้ว ก็ไม่หายครับ

ส่วนตัวผม คันนี้ปัญหาน้อยมากครับ เพิ่งมามีเรื่องนี้แหละครับที่จะบอกว่าจุกจิกจัง แต่อย่างว่า รถ170,000โลแล้วครับ

MMTHที่ผ่านมา เวลาเจออะไรหนักๆเค้าก็ดูแลผมดีนะครับ ตามเรื่องให้ตลอดจนแก้ปัญหาได้

เพียงแต่ผมจะขายแล้วเท่านั้นเอง เลยไม่อยากไปวุ่นวายครับ เหนื่อย ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความเห็น

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:01:07 »
ตามที่ จขกท. แจ้งมาคือ PJS รุ่นเก่า (โฉม V6)

เรื่องเสียงแบบนี้ เห็นแทบทุกยี่ห้อ ถ้าไม่รู้จุด หรือ ไม่รู้สาเหตุแน่ชัด มันซ่อมไม่จบ หรือ จบแต่ต้องมีหลายรอบ แนะนำแบบนี้ครับ
1. ถ้าให้ช่างซ่อม แบบว่าทิ้งรถไว้ แล้วแก้ไม่หาย แนะนำให้ลองพาช่างนั่งไปด้วย ให้ได้ยินเสียงนั้นชัดๆ แล้วค่อยดูใหม่ว่าปัญหาเกิดจากอะไร จะซ่อมยังไง
2. ถ้าซ่อมศูนย์ไม่จบ แนะนำซ่อมร้านช่วงล่างข้างนอก นั่งคุยกันได้ ไปนั่งคุยเลย ว่ามีปัญหาอย่างนี้ๆๆๆๆ เกิดจากอะไรได้บ้าง เพราะร้านพวกนี้เขาเจอมาแทบทุก case แล้ว
3. ถ้ามีเวลาหรืออยากสังเกตุด้วยตัวเอง เสียงตามเล่ามา น่าจะเกิดจาก
    3.1 ผ้าเบรคเพราะดัง ตอนกดเบรค และ คลายเบรค
    3.2 สลักยึดปั้มเบรค กับ ขายึดปั้มเบรค อาจจะหลวม หรือ มีรอยสึก ไม่เรียบ
    3.3 ถ้ารถไมล์เยอะ ตรวจสอบ ลูกหมวก บูชคอม้า และบูชต่างๆ ดูว่ามีขาด สึก ย้วย หรือป่าว

ถ้าปัญหาแบบนี้ ถึงกับขายซื้อใหม่ ผมว่าไม่คุ้มครับ บางปัญหาซ่อมจบได้ ถ้ารู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร

ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ บางทีซ่อมไม่จบสาเหตุจากช่างหรือศูนย์ไม่เก่ง
อีกอย่างนึงคือเวลาเอาเข้าซ่อม ช่างได้รับรู้อาการด้วยตัวเอง หรือแค่คำบอกเล่าของเรา

ส่วนที่ผมเจอกับตัวคือช่างและศูนย์เก่ง แต่ตอนเอารถเข้าไป เราบอกเล่า แต่รถไม่แสดงอาการ
กลายเป็นว่าซ่อมไม่ได้เพราะไม่มีอาการ จะซ่อมจุดที่ใกล้เคียงการสันนิษฐานก็กลัวจะซ่อมผิดจุด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:25:29 »
ตอนแรกนึกว่าอาการพวงมาลัยประจำตระกูล แต่นี่ก็เปลี่ยนแล้ว แถมเข้าไปร้านที่แนะนำแต่ดันแย่กว่าศูนย์ เจอแบบนี้ผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกันนะ แล้วเป็นเฉพาะบางช่วงอีก น่าปวดหัวแทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:39:20 »

มีคลิปมาให้ฟังครับ เปิดเสียงดังนิดนึงนะครับ

(เสียงโป๊ะที่ดังๆเป็นจังหวะๆกว่าชาวบ้านไม่ใช่นะครับ อันนั้นตอกเสาเข็มอยู่ข้างๆครับ)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:41:14 »
ลองไปร้าน กิจเจริญชัย ฮกหลี อยู่ติดกับ BigC ดาวคะนอง ร้านดูโทรมๆ ไม่หรู (เสิร์ชหาข้อมูลร้านนี้ในกูเกิ้ลดูก่อนก็ได้) แต่ต้องหาช่าง ชื่อพี่เสว คนนี้เท่านั้นนะครับ

ช่างคนนี้ เป็นช่างมืออาชีพ(มีจรรยาบรรณในอาชีพ) ไม่ใช่คนมีอาชีพเป็นช่าง

ให้พี่เขาได้เทสรถดูก่อน จะซ่อมหรือไม่ซ่อม เขาไม่เร่งรัดลูกค้าครับ ไม่ต้องเกรงใจช่างครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 08:05:36 »
https://www.facebook.com/speedtalk72/

ลองสอบถามเข้าไปในรายการ speed talk ดูครับ ที่นี่เค้าช่วยวิเคราะห์ปัญหารถให้ และมีอู่ที่เก่งๆ แนะนำ ผมเป็นแฟนรายการเค้ามาหลายปี

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 09:26:56 »
บูชยางหัวโช้คบนด้านหน้าหลวมเสื่อมสภาพคับ ชุดนึงหน้าจะ300กว่าๆ ดูยางแท่นเกียร์ร่วมด้วยคับว่าขาดมั้ยตัวนึง400กว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 09:28:32 โดย domutsu »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 10:11:39 »
ผมเห็นด้วยว่าเป็นยางแท่นเครื่องขาด
ที่ความเร็วสูง รอบเครื่องนิ่งจะไม่รู้สึก 

พอรอบเดินเบา เติมคันเร่ง เครื่องจะออกแรงทำงาน  และหยุด(เดินเบา) ทำให้เกิดการโยก จนเกิดอาการ

ส่วนถ้าเป็นบูชยางหัวโช๊ค  แค่ขับผ่านทางไม่เรียบจะรับรู้ชัดเจนและรำคาญกวนใจมากกว่า

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่อง เสื่อมสภาพครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 18:06:00 »
ผมขอเห็นต่าง  เห็นว่าเป็นขาดิสเบรค  ตัวตาย  กับตัวเคลื่อนที่ เป็นรอยคลื่น  แก้โดยถอดก้านออกมาลบด้วยกระดาษทรายหายครับ..

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 18:15:53 »
เสียงประมาณนี้ ผมเคยเจอคือ ลูกปืนเบ้าโช็คกับลูกยางเริ่มเสื่อม จะมีเสียงแค่ตอนช้าๆ พอขับเร็วแล้วไม่ได้ยิน

อีกเคสนึงคือ พอแตะเบรคถึงเป็น ตัวสลัคล้อคเบรคครับ เป็นรอยหน่อยๆ บางๆ คือคิดว่าไม่น่าจะใช่ แต่พอเปลี่ยนดันหายเฉย