ผู้เขียน หัวข้อ: ลองขับ Prius แล้วประทับใจ ท่านอื่นๆรู้สึกอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
พอดีเอารถไปเช็คระยะ ขับมาจะสี่เดือนได้ 10,000 โล พอดี เห็นมี Testdrive Prius เลยไปขับเล่นๆ

ต้องบอกก่อนว่าผมชอบรูปลักษณ์ภายนอก แต่เกลียดวัสดุภายในอย่างแรง มันดูราคาถูกได้ใจจริงๆ

แต่คอนโซลกลางก็โอเค ไฮเทคดี แต่พอได้เริ่มเหยียบคันเร่งแค่นั้นแหละ โอ้วๆ มันแรงใช้ได้เลยนะนี่

พวงมาลัยเบากว่า Camry หน่อย แต่แม่นยำดีใช้ได้เลยนะครับ มันเป็น toyota ที่ขับมันส์อย่างประหลาดใจ

ช่วงล่างผมว่ากระด้างนิดๆ หรือเพราะผมติดความรู้สึกจาก camry ก็ไม่รู้ คิดไปคิดมา แฟนเลยถามว่า เอา Prius มั๊ย แล้วเอาเงินที่เหลือไปลงทุนก่อนมั๊ย

สรุป เธอจะไม่เอา F10 แล้ว กำๆๆๆๆๆๆๆๆ อยากได้มาตั้งนาน แต่ก็อาจจะดีก็ได้มั้ง

ผมเองก็รู้สึกว่าน่าสนใจ แต่มันเล็กกว่าเดิมค่อนข้างมากก็เลยสองจิตสองใจ

ท่านอื่นๆที่ได้สัมผัส Prius แล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ ขอแชร์หน่อย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
เห็นโฆษณา ใน FB ว่า ทดลองขับ รับสิทธิ์ ลุ้นโชค ที่พัก อะไรซักอย่าง
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

หลายท่านอาจจะงงว่า แล้วจะเอารถใหม่ทำไมฟระ

คือคุณพ่อผมจะเอา Camry ไปใช้ ผมเลยต้องหาใหม่
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เคยขับที่ญี่ปุ่นแล้วก็ชอบดีไม่มีปัญหาครับ แต่ที่เมืองไทยยังไม่เคย

ออฟไลน์ joufo

ผมลองขับแล้ว รู้สึกว่าเหมาะกับการใช้งานแบบผมมากครับ คือวันๆ อยู่แต่ในเมืองรถติดๆ
หรือนั่งรออยู่ในรถ

เสียดายว่าออพชั่นแปลกๆ ไปหน่อย อย่างอุ่นเบาะนี่ไม่รู้จะใส่มาทำไม
เอาซันรูฟใส่มายังจะดีกว่าอีก

ถ้าออกมาก่อนหน้านีสัก 1 ปี ผมคงเลือก Prius แทนที่จะเลือก Lancer EX ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้ เหลือแต่ โตโยต้า จะพร้อมส่งรถให้ลองได้เมื่อไหร่ เท่านั้นเลย

ว่ากันว่า แถวๆ กุมภาพันธ์

Full Review คงเอาขึ้นให้อ่านได้ ในตอนนั้น  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

เอาที่ผมได้ขับ Gen II ที่อเมริกานะครับ

ผมได้แต่นั่งมอง Prius Gen-II สวยสวย และ Gen-III ที่สวยกว่าเดิมวิ่งไปวิ่งมาเกลื่อนตา
ใจอยากจะลองขับมากมาก แต่ก็ไม่มีโอกาสจะจองรถเช่า Prius ได้สักครั้งเดียว
สุดท้าย ได้ขับตัว Gen-II เอาออกนอกเมืองไปไกลเลย ตื่นเต้นมาก จะได้ลองแล้ว Hybrid คันแรกที่จะได้ขับ

ผมเปิดรถขึ้นไปนั่ง วินาทีนั้นผมเกลียดมันมาก
ตำแหน่งที่นั่งสูงเกินไป ท้ายรถแทบจะใส่ของไม่ได้ พื้นที่ในห้องโดยสารไม่ได้ใหญ่โต
คอนโซลออกแบบได้ปวดหัวมาก แอร์ต้องคุมจากพวงมาลัยไม่ก็ต้องจิ้มจอ ปุ่มแต่ละอย่างเปลี่ยนที่เปลี่ยนทางมั่วไปหมด
วิทยุก็หลบมาอยู่ตรงกลาง จะปรับเลือกช่องที่ตั้งไว้ต้องกดที่จอ จะจูนหาสถานีต้องลงมาหมุนที่แผงวิทยุ
คันเกียร์ต้องโยกไปซ้าย/ขวา ทุกครั้งที่จะขยับรถ แต่เกียร์สำหรับประจุไฟเข้าแบตเตอรี่ดันเอาไว้ในตำแหน่งเกียร์ D ของรถทั่วไป
มันออกแบบได้วุ่นวายจนผมอยากจะคืนรถวินาทีนั้นเลย ผมเกลียดมันจนกระทั่งขับมาถึงบ้านเพื่อนก็โยนกุญแจให้เพื่อนขับไปเลย
ไม่เอาแล้ว เบื่อ ไม่ชอบ ท่าทางก็ดูจะไม่ประหยัดจริง เพราะดูกี่ทีกี่ทีบนหน้าจอ เครื่องมันก็ทำงานตลอด
แม้ว่าแบตจะใกล้เต็ม แล้ววิ่งคลานคลานในเมืองก็เถอะ แถมเวลาดับเครื่องติดเครื่อง Auto Start/Stop ที สั่นจนคนนั่งเซ็ง

ผมใช้เวลากับมันเกิน 10 ชั่วโมง ขับออกไปนอกเมืองฟิลาเดลเฟียจนไกล
จนสุดท้ายเพิ่งจะค้นพบว่ามันเป็นรถที่ดี ก็ตอนที่จะมาคืนเนี่ยแหละ
วิ่งตั้งเยอะ แต่ไม่ต้องเติมน้ำมันคืนบริษัทรถเช่าเลย ขับก็โหดกดให้มันลากรอบประจำ
แต่อัตราสิ้นเปลืองได้สูงลิ่ว ผมจำตัวเลขไม่ได้ แต่จำได้แค่ว่ามันประหยัดกว่าทุกคันที่เคยขับมามากแบบไม่น่าเชื่อ

ขากลับมีขนเฟอร์นิเจอร์เล็กเล็กกลับมาด้วย หนักก็หนัก แต่การทรงตัวของพรีอุสดีมาก
ขึ้นลูกระนาด ซับแรงกระแทกได้อย่างนุ่มนวลและสมดุล ไม่มีหน้ายวบท้ายกระเด้ง
แถมเวลาขับเร็วเร็ว ก็ยังมั่นคง ถึงจะไม่มากเท่ารถที่ให้ฟิลลิ่งสปอร์ตเช่น มาสด้า 3 หรือ ซีวิคก็ตาม
แต่เป็นโตโยต้าที่ต้องล้างความคิดเดิมเดิมออกไป ผมว่าช่วงล่างดีกว่ารถโตโยต้าทุกรุ่น ทั้งอัลติสและคัมรีในยุคของมันด้วยซ้ำ

ผมไม่ได้ขับ Gen III แต่ผมคิดว่าความดียังคงสืบไปด้วย จากที่อ่านรีวิวสั้นสั้นของพี่ J!MMY
แต่ให้ตายเหอะ ผมยังเกลียดมันทุกครั้งที่เห็นคันเกียร์สั้นเตี้ยตุ้มสีน้ำเงินนั้น เกลียดมันจริงจริงให้ตาย
ดีว่ารุ่นใหม่ ยังมีควบคุมแอร์บนหน้าปัดได้แล้วนะ ไม่ใช่ต้องจิ้มจอสลับกับกดปุ่มบนพวงมาลัยอย่างเดียว

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
นอกเรื่องหน่อยนะครับ
ถ้างบขนาดจัด F10 ได้
ตัด prius ไปเถอะครับผมว่า :D

ออฟไลน์ FlavorWheel

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เอ ผมว่าเขาเริ่มส่งรถกันแล้วไม่ใช่หรือครับ

ผมเห็น พรีอุส ป้ายแดง กรอบป้ายเป็นของดีลเลอร์ มา 3 คันแล้ว

โดยเฉพาะคันแรกที่เห็น ตรงถนนนวมินทร์ เป็นผู้หญิงขับ เหมือนเธอเพิ่งหัดขับ อยู่กลางถนน วิ่งประมาณ 20-30 กิโลเมตรต่อชั่วโมงได้ แถมอยากจะเลี้ยวเข้าถนนตัดใหม่ตรงแยกจัสโก้ ทีไปเชื่อมกับเกษตรนวมินทร์ แต่ไม่กล้าเลี้ยว ยึกยักอยู่นาน เกือบโดนชน เห็นแล้วเลยจำได้เลยน่ะ

อ้อ คันจริง วิ่งบนถนนเทียบกับอัลติส ความรู้สึกส่วนตัวบอกว่า ดูเหมือนเล็กกว่าอัลติสอีกน่ะ

ออฟไลน์ udis

ผมเห็นป้ายแดง 1 คันที่จันทบุรีครับ

เอ ผมว่าเขาเริ่มส่งรถกันแล้วไม่ใช่หรือครับ

ผมเห็น พรีอุส ป้ายแดง กรอบป้ายเป็นของดีลเลอร์ มา 3 คันแล้ว

โดยเฉพาะคันแรกที่เห็น ตรงถนนนวมินทร์ เป็นผู้หญิงขับ เหมือนเธอเพิ่งหัดขับ อยู่กลางถนน วิ่งประมาณ 20-30 กิโลเมตรต่อชั่วโมงได้ แถมอยากจะเลี้ยวเข้าถนนตัดใหม่ตรงแยกจัสโก้ ทีไปเชื่อมกับเกษตรนวมินทร์ แต่ไม่กล้าเลี้ยว ยึกยักอยู่นาน เกือบโดนชน เห็นแล้วเลยจำได้เลยน่ะ

อ้อ คันจริง วิ่งบนถนนเทียบกับอัลติส ความรู้สึกส่วนตัวบอกว่า ดูเหมือนเล็กกว่าอัลติสอีกน่ะ

ทราบครับว่าเขาเริ่มส่งรถกันแล้ว ผมก็เห็นหลายรอบแล้ว
คำถามที่ถามข้างบนคือ เคยขับไหมครับ หรือเคยไปดูมาบ้างหรือเปล่า มีข้อคิดเห็นอย่างไรครับท่าน

keanetona

• บุคคลทั่วไป

อยากลองขับของจริงเหมือนกันครับ เพราะในเกมมันไม่เท่าไหร่

ภาพนี้ถ่ายมาจาก Gran Turismo 5 ความเร็วที่ขับ 208 กม./ชม. แต่หน้าปัด(ในเกม)โชว์ได้ 199 แล้วก็ตีกลับ

ออฟไลน์ shando

ตอนนี้ เหลือแต่ โตโยต้า จะพร้อมส่งรถให้ลองได้เมื่อไหร่ เท่านั้นเลย

ว่ากันว่า แถวๆ กุมภาพันธ์

Full Review คงเอาขึ้นให้อ่านได้ ในตอนนั้น  ;)
รออย่างใจจดใจจ่อครับ :)

methus zaa

ผมกดในเกมสุดๆได้ 212 ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เซลล์ตื๊อไหมอ่ะครับตอนเอารถไปเช็คระยะ
ถ้าคิดว่าชอบจริงๆก็เอาเลยครับ หรือถ้ากลัวเงินเหลือก็รอ CT200h ยิ่งไม่ผิดหวังแน่นอน

ออฟไลน์ MoLee

เพิ่ง เห็น  prius ป้าย แดง มาเหมือนกัน ตรง 5แยก ล้าดพร้าวกำลังกลับลำ เปลี่ยน ล้อ แล้ว ด้วย 
ดู ดุ ขึ้น มาเยอะ พอสมควร

ออฟไลน์ Ws pattaya

เห็นที่ พัทยา เหมือนกันครับ

wildstocks

ไม่เข้าใจว่าจะใส่เบาะอุ่นไข่มาทำไม

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

ลองแล้วครับ ฟีลลิ่ง เบาๆ เหมือนโตต้าทุกรุ่นอ่ะ แต่เครื่องแรงมาก สั่งเป็นมาเลย วัสดุก็งั้นๆ เริ่มมีให้เห็นบนถนนบ้างแล้ว

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"

อยากลองขับของจริงเหมือนกันครับ เพราะในเกมมันไม่เท่าไหร่

ภาพนี้ถ่ายมาจาก Gran Turismo 5 ความเร็วที่ขับ 208 กม./ชม. แต่หน้าปัด(ในเกม)โชว์ได้ 199 แล้วก็ตีกลับ

อะไรก็ไม่รู้ล่ะ รู้แต่ว่า GT5 น่าเล่นมากกกก  ;D

ยังไม่มีตังซื้อเครื่องเลยผม  :'(
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1