ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวอีกแล้ว - กระบะ  (อ่าน 5156 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ปวดหัวอีกแล้ว - กระบะ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:12:07 »
หลังจากที่รู้ข่าว ของ new ranger ผม คิดว่า จะออก เจ้า ranger รี้ ล่ะ
พอมา ซักพัก dmax ออกตามมา ตัดสินใจได้ว่า ยัง คง เป็น ranger
พอมาอีกนิด BT 50 มา คราวนี้ คิดไม่ตกเลยครับ ลังเลมาก ยิ่งไปอ่าน   report ของ ท่าน jimmy เข้าไปอีก
ทำให้ รู้สึกว่า ranger ก็ ต่ำต้อยไป ทันที  (เข้าใจครับ ท่าน jimmy) ผมว่า ford มันทำผิด มหันเเล้วๆ
ซึ่ง วัตถุประสงค์ ที่ผมจะออก รถกระบะ ไม่ได้ ใช่ว่าจะขนของเท่าไร  มองไป นานๆ ขนของ ซักที ปีๆ หนึ่งขนซัก 5 ครั้ง
ขับพา ลูกๆ หลานๆ ไป เที่ยว ทะเล ขึ้นเขา น้ำตก เลย จึงต้อง พิจารณา ทุกๆ อย่าง เเล้วมา เจอ ประโยตที่ว่า BT 50 มัน เหมือนรถเก๋ง มาก
ทำให้ผม มีใจให้ BT 50 ขึ้นมาทันที เพราะ  ผมไม่ชอบกระบะตรงที่ มัน มี ระบบ กันสะเทือน ที่รุ้นเเรงมากเข้าใจว่าใช้สำหรับขนของ
เเต่ ไอ้ผมไม่ได้อยากขนเท่าไร เเต่ก็อยากได้ กระบะ ยิ่งมี น้ำท่วม ยิ่งทำให้ต้องเป็น กระบะเท่านั้น ทำให้ รถ เก๋งที่มีอยู่ พิการไปทันทีเนื่องจากไป ไหนๆ ก็เจอเเต่น้ำ

คราวนี้ ต้องมารอวันเปิดตัว spec / ราคา bt 50 เเล้วมา Head 2 head กันอีกรอบ h2h ครั้งที่เเล้ว ranger vs Dmax กว่าจะจบ ก็ นานนม

ทีนี้ ต้องมา ฟาดฟัน กันอีกรอบ ผม อยากจะ ฟันธงไปเลย ว่าจะออกคันไหนดีๆ ไม่อยากจะไปลังเล ถึงวันจะจอง

ตอนนี้ สถานการณ์ เป็นใจนิดหน่อยทำให้ การ ส่งรถล่าช้า   ทำให้มีเวลาคิดทบทวน นานหน่อย  คาด ว่าจะ ออก ไม่เกิน เมษา

-Ranger มันเท่   เสียอย่างเดียว 0 มันไกล
-Dmax มันจ๊าบ  มัน เดิมๆ ไปหน่อย
-BT-50 มันแนว  มันเหมือนรถเก๋งมากๆ
-Colorado โหดเกิน   ไม่กล้าไป จับ
เพื่อนๆ หลายคน คงจะ เจอ ปัญหา เดียว กับ ผม คิดไม่ตก  เพราะ มัน เป็น ยุดทองของกระบะ จริงๆ ที่จะมี กระบะ เปิดตัวพร้อมกัน  5  ยี้ห้อ พร้อมกันขนาดนี้
 เเต่ สุดท้าย ผม มีตัวเลือกอยู่ใน ใจ   คือ Ranger เบนซิน  มันจะมา หรือไม่มา  จะมาตอนไหน ก็ยังไม่ทราบ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ปวดหัวอีกแล้ว - กระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:20:06 »
Ranger
D-Max
BT-50

ตัวเลือกผมก็มีเท่านี้เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ว่าจะดู Navara มือ 2 ควบคู่ไปด้วย
ราคาไม่แรงเลย ประหยัดไปเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:57:05 »
Ranger
D-Max
BT-50

ตัวเลือกผมก็มีเท่านี้เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ว่าจะดู Navara มือ 2 ควบคู่ไปด้วย
ราคาไม่แรงเลย ประหยัดไปเยอะเหมือนกัน

ผมก็เคยมีใจให้ navara ด้วยล่ะ  ตอนนั้น ออก tiida มาได้ 1 ปี เเล้ว เเต่ มีอะไร ดลใจไม่รู้ ว่าอย่าเลย  เซลล์เอาใบจองมาเเล้วด้วย เเล้วผมก็แอบกระซิบ แม่ว่า  ไว้ก่อนๆ เดียวคิดอีกที

เเล้วมา วัน หนึ่ง ผมได้ มีโอกาศ ขับ navara cab เปิดไม่ได้   รู้เลยครับ ว่า มัน ไม่ใช่ โดยรวมเเล้ว ดีทุดอย่าง gear 6 ซึ่งไม่มี ใครเหมือน  เเต่ ปัญหา มันอยู่ที่  เบาะ นั่งของคนขับ

ผมรู้้สึก ว่า มัน คับแคบไปหน่อย ซึ่ง  triton   มังกรทอง  มันไม่ได้ แคบขนาดนี้ ทำให้ ผม  ตัดใจ จากมันเลย  เบาะ หลัง ทำให้ คนอื่นๆในรถ ปวดเมื่อย กันมาก ซึ่ง triton น้องผม เคยนั่งในระยะทางพอๆกัน 3 ช.ม.  มันก็ไม่ได้ บ่น เมื่อยเท่า navara  เเม้ เบาะ triton มันจะต่ำ ไปหน่อย เเต่ ก็ไม่เมื่อยเท่า navara

navara ทำทุกๆอย่างดีหมดเเล้วครับ เเต่ เรื่องเบาะ กับห้องโดยสารที่ เล็กไป หน่อยทำให้ ผมคิดว่า มันคงไม่เหมาะกับผมเท่าไร

ส่วน navara ตัวใหม่ ในตอนนี้ ซึง MC เฉย ผมก็ คงให้ผ่าน ถ้า allnew ล่ะ ไม่แน่  ถ้า ไม่แน่น เรื่อง ที่ เด้ยของ navara ที่ ที่กล่าวมา navara เป็นตัวเลือกที่ดี เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 00:12:20 »
Ranger มันเหมือนกับ BT50 เลยนะครับ ไปหาดู VDO ที่เทสคู่กันดู หรือ รีวิวก็ได้ มันเหมือนกันเลย ถึงทางไทยจะอ้างว่าไม่เหมือน แต่ที่ส่งไปออสเตรเลียมันไม่มีอะไรต่างกันในเรื่องช่วงล่าง

ดูตรงกลางๆ เค้าพูดว่าเหมือนรถเก๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 00:18:28 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 01:22:50 »
i think ranger interior and back seats is better than new d-max and new colorado

ranger backseat is so comfort and relax for me (in pick up rank)

sry for bad grammar
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 02:51:37 »
ผมว่าเอาไปอ้างอิงกับเรนเจอร์ได้ในหลายๆเรื่องนะครับ ส่วนเรื่องเบาะหลัง ผมยังรู้สึกว่า ไทรทันสบายกว่าเรนเจอร์ เพราะงั้น มาสด้าคงสบายกว่าเรนเจอร์ด้วย(รึเปล่า)

แต่ภายนอกมาสด้าผมว่ามันสุดโต่งไปหน่อย เอิ๊ก

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 03:24:37 »
triton  ตัวสี่ประตู  ยอมรับว่าพื้นที่ตามแนวยาวเยอะที่สุดก็จริงครับ  แต่แนวกว้างต้องบอกว่าน้อยที่สุดในบรรดากระบะ  ยิ่งถ้านั่งสามคนๆที่นั่งด้านข้างอึดอัดมากครับ  เพราะพื้นที่เบาะโดนตัดมุมไปเยอะ

จะว่าไป BT 50  ก็สวยดีนะครับ  กระจังหน้าจะว่าดุก็ถูกหวานก็ถูก  รถอะไรกระจังหน้าดูได้ไม่เบื่อ !!!!

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:21:49 »
นั่งไปไหนไกลๆ เบาะหลังไทรตัน ดีนะผมว่า มันเอนกะลังพอดี

ดีแมก/เชฟ  เข้าไปนั่งดู มันก็ยังชันเกินไป

ฟอร์ดกะมาสด้า ไม่ทราบครับ ต้องไปลองนั่งเอง

ผมไม่ค่อยได้นั่งหลังเท่าไร เป็น พลขับ ตลอด เลยเลือกรถที่เราขับแล้วสบายที่สุด อิอิ

ถ้านั่งขับไกลๆ แล้วไม่เมื่อยนี่ ยกให้ พี่โตเค้าไปครับ คนขับนั่งสบาย  ;D

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:25:48 »
ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม
อยากให้ทุกท่านที่มีปัญหาในการเลือกรถกระบะรุ่นใหม่ตอนนี้

"อย่าพึ่งฟันธง" จนกว่าจะได้ลองขับออกถนนใหญ่ยาวๆ ครบทุกรุ่น

ปล.คาดว่ากว่าที่จะได้ทดลองขับกันจริงๆ คงมีกระทู้แนวๆ นี้ตามมาอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 19:55:29 »
สำหรับผม ถ้าวินาทีนี้ ผมจะต้องออกกระบะสักคัน

ผมมีตัวเลือกในใจไว้แล้ว แต่คงบอกคุณผู้อ่านตรงนี้ไม่ได้ เพราะดูเป็นการชี้นำในทันที

ดังนั้น ผมได้แต่บอกว่า

เลือกรถที่คุณนั่งแล้วขับสบายที่สุด ปวดหลังน้อยที่สุด
แล้วค่อยมองเรื่อง ศูนย์บริการ ควบคู่กันไป

สำหรับรถกระบะรุ่นใหม่ๆ ทุกค่าย ใช้ตรรกะนี้มองแนวโน้ม
คุณจะพบคำตอบสำหรับตัวเองได้ไม่ยากครับ