ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง อัตราการบริโภคน้ำมัน ของน้ำมันแต่ละชนิด  (อ่าน 3038 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ตกลง มีข้อสรุปออกมายังครับว่า น้ำมัน 6ชนิดนี้ เติมอะไรประหยัดที่สุด
เพราะว่าผมอ่านจากเว็บไซต์ต่างๆ บางคนก็บอกเติมโน้นประหยัดกว่า เติมนี้ประหยัดกว่า
ก็เลยไม่รู้ว่าจะเชื่อใครดี อยากรู้ข้อสรุปที่แท้จริงว่า ตกลงน้ำมันชนิดไหน ประหยัดที่สุด
แล้วก็ขอถามอีกเรื่องนึงครับ ปั้มน้ำมันไหน ที่น้ำมันมีคุณภาพมากที่สุด ^_^
(ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ)

แก๊สโซฮอล 95
แก๊สโซฮอล 91
เบนซิน 95
เบนซิน 91
E20
E85
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 19:35:27 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
เบนซิน95,91>แก๊สโซฮอล95,91>E20>E85
ไม่เทียบจากราคาน้ำมันนะครับเอาแค่อัตราการบริโภคน้ำมันอย่างเดียว

เบนซิน95,91>แก๊สโซฮอล95,91>E20>E85
ไม่เทียบจากราคาน้ำมันนะครับเอาแค่อัตราการบริโภคน้ำมันอย่างเดียว

คือ บวก ลบ คูณ หาร ออกมาโดยภาครวมแล้วอะครับ อะไรประหยัดที่สุด

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ถ้าคิดเป็นตัวเงินก็e85 แบบไม่ต้องสงสัย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง อัตราการบริโภคน้ำมัน ของ$
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:17:33 »
 :)แก๊สโซฮอล 95  = แก็สโซลีน ( เบนซีน ) 95% + เอนานอล(แอลกอฮอล) 5%  กินน้ำมัน มากกว่า ปรกติประมาณ 3-5 เปอร์เซ็น เพราะ อ็อกซิเจนจาก เอทานอล

เยอะ เครื่องยนต์เลยสั้งจ่ายน้ำมันมากกว่าปรกติ  km/L  จริง น้อยกว่า น้ำมัน เบนซินเพียวเพียว 3-5 เปอร์เซ็น

:oE20 = ( เบนซีน ) 80 % + เอนานอล(แอลกอฮอล) 20%    km/L  กินมากกว่า เบนซิน เพียวเพียว เท่าไหร่ ลืม 5555++

:(E85 =  ( เบนซีน ) 15% + เอนานอล(แอลกอฮอล) 85%   km/lL  น้อยที่สุด  กินน้ำมันมากกว่า น้ำมันเพียวเพียว ประมาณ 30 % +/-    ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 22:19:37 โดย wittymazdaFC »
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ toonnazaone

Re: สอบถามเรื่อง อัตราการบริโภคน้ำมัน ของ$
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:40:09 »
:)แก๊สโซฮอล 95  = แก็สโซลีน ( เบนซีน ) 95% + เอนานอล(แอลกอฮอล) 5%  กินน้ำมัน มากกว่า ปรกติประมาณ 3-5 เปอร์เซ็น เพราะ อ็อกซิเจนจาก เอทานอล

เยอะ เครื่องยนต์เลยสั้งจ่ายน้ำมันมากกว่าปรกติ  km/L  จริง น้อยกว่า น้ำมัน เบนซินเพียวเพียว 3-5 เปอร์เซ็น

:oE20 = ( เบนซีน ) 80 % + เอนานอล(แอลกอฮอล) 20%    km/L  กินมากกว่า เบนซิน เพียวเพียว เท่าไหร่ ลืม 5555++

:(E85 =  ( เบนซีน ) 15% + เอนานอล(แอลกอฮอล) 85%   km/lL  น้อยที่สุด  กินน้ำมันมากกว่า น้ำมันเพียวเพียว ประมาณ 30 % +/-    ;D ;D ;D
โซฮอล95มันมี เอทานอล 10%ไม่ใช้หรือครับ(ผิดผมขออภัยครับ)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:20:18 »

แก๊สโซฮอล 95  = แก็สโซลีน ( เบนซีน ) 95% + เอนานอล(แอลกอฮอล) 5%  กินน้ำมัน มากกว่า ปรกติประมาณ 3-5 เปอร์เซ็น เพราะ อ็อกซิเจนจาก เอทานอล

เอทานอล 10% นะครับ

5% ดีเซล บี5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า e85 ประหยัดสุดเลยนะครับ

ถึงกิโลจะน้อยกว่า แต่ลองเทียบกับราคาดู

เวลาเติมนี่ ปลิ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ยิ่งมีแอลกอฮอล์เยอะ จะกินน้ำมันสิ้นเปลืองมากขึ้น ในขณะที่เรื่องราคาจะขึ้นกับการกำหนดนโยบายของรัฐ

ต้องดูเป็นช่วงๆ มากกว่านะครับ

แต่ในปัจจุบันและอนาคตใกล้ๆ นี้ E85 ถูกที่สุด รองลงมาก็ E20 แล้วก็แก๊สโซฮอล์E10 และแพงสุดคือเบนซิน

ในแง่การใช้เชื่อเพลิง เบนซินกินกี่กิโลลิตร แก๊สโซฮอล์ หักไป 3 เปอร์เซนต์, อียี่สิบหักไป 7-8 เปอร์เซนต์ และอีแปดห้าหักไปหนึ่งในสามครับ

ความคุ้มค่า คำนวณเอาตามราคาน้ำมัน ณ ขณะนั้นเลย

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ ผมต้องการน้ำมันที่ถูกที่สุด เรื่องอัตราการเร่ง เฉยๆ ขับได้หมด
งั้นคงเติม E20 เหมือนเดิม ^_^ เติมกับ Accord G8 มา 5ปีเต็มๆละ ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเลย
เครื่องไม่เคยมีปัญหาเลยซักครั้ง เห็นบางคนพูดว่า E20 ไม่ดี แต่ผมเติมมา ไม่เคยมีปัญหาเลย
ก็เลยไม่รู้ว่ามันไม่ดียังไง อีกอย่าง ช่วยโลกด้วยครับ (ผมเป็นน้องเนยรักโลก ^_^)