ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการ สี รถ  (อ่าน 3711 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ว่าด้วยเรื่องการ สี รถ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 17:54:37 »
มันก็มีรถใหม่ออกมาเรื่อยๆ นะครับ

แต่สังเกตุกันไหมว่า สี ของรถเปิดตัวใหม่ มันก็จะมีสีตัวรถที่หลักๆ เช่น ขาว ดำ เทา บรอน ประมาณนั้น

แล้วมันจะมี สี แปลกๆ ใหม่ๆ ที่แต่ละค่ายพยายามนำเสนอ หรือ เอาออกมาชาย เช่น เขียว ฟ้า เลือดหมู รูทเบียร์ หรืออื่นๆ

แต่ทะว่า สีแปลกๆ ใหม่ๆ เหล่านั้น กลับไม่เป็นที่ชื่นชอบ หรือ ถูกใจ ผู้บริโภคเท่าไหร่ ซึ่งบางที มันเป็นกรณีศึกษาใน gen ก่อน แต่พอ gen ใหม่ ก็พยายามจะทำแบบเดิม แล้ว ผลลัพธ์ ก็เป็นแบบเดิม แล้ว สี ที่ควรจะมีกลับไม่ทำออกมาขาย

สมช. คิดเห็นว่าอย่างไร มีกระบวนการสำรวจ หรือ วิเคราหแบไหน แล้วเขาเอาอะไรมาเป็นตัวตั้งว่า สี นี้ควรจะมี สี นี้มันจะว๊าวว แต่ แป๊ก

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ว่าด้วยเรื่องการ สี รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 18:14:30 »
คงสำรวจยากครับ ตราบใดที่คนไทย รวมถึงผมเองยังมีความเชื่อเรื่องสีกับวันเดือนปีเกิด

อุปทานหมู่นี้ถึงขั้นวนเป็นลูปลามไปถึงมือสอง มือสาม

ค่ายรถอาจไม่ต้องคาดหวังตรงนี้ให้ขายได้เยอะ
แต่แค่นำเสนอให้ดูมีสีสัน​ก็พอครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 18:36:22 »
เอากรณีที่ผมเจอกับตัวนะครับ

ผมมี Jazz GK สีเหลืองอยู่ 1 คัน เลือกสีนี้เพราะทุกคนที่บ้านโอเคกับสีนี้มากสุดและเรื่องโฉลกด้วย เป็น Jazz เหลืองคันเดียวในหมู่บ้าน ในคอนโด และในออฟฟิศ หลายคนชอบนะ บอกว่ามันเด่นดี ดูวัยรุ่นๆเหมาะกับผมดี (ผมอายุ 24) จำรถง่ายดี จอดที่ไหนก็หาไม่ยาก (แต่เวลาจะโดดงานหรือหนีเที่ยวก็เด่นเกิน 555) ผมเลือกสีนี้ ก็เพราะเบื่อ เทา ดำ เงิน นี่แหละ

แต่ 6 เดือนที่ผ่านมา คุณพ่อผมเอารถไปใช้ ขับไปทำงาน ไปประชุม หลายคนกลับบอกว่า มันไม่เหมาะกับพ่อ ภาพลักษณ์มันแปลกๆ (ซึ่งตอนนี้พ่อและผมก็ไม่ได้แคร์อะไร) ให้ขับ HRV สีเทายังดูดีกว่า

สุดท้ายผมว่าหลายๆคนที่คิดจะซื้อรถสีสันสะดุดตา ก็อาจจะคำนึงถึงกรณีคล้ายๆแบบผมกันบ้าง

อีกเรื่องหนึ่งคือ พวกสีแปลกๆ มันมักจะไปกองกันอยู่ในตัว Top อย่าง Jazz สีเหลือง / สีส้ม ก็มีเฉพาะตัว Top ,HRV สีแดงก็มีเฉพาะ RS, CHR สีสวยๆก็มีแต่ Hybrid เป็นต้น ซึ่งหลายๆคนก็ไม่ได้ต้องการ ตัว Top ก็เลยเหลือแต่ ขาว/เทา/เงิน/ดำ ซะเป็นส่วนใหญ่ ตอนผมจะซื้อ Jazz ถ้าตัว V+ มีสีเหลือง ผมคงซื้อ V+ ไปแล้ว

ผมคิดว่าอาจจะบอกตอบเจ้าของกระทู้ได้บ้างนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 19:17:27 »
ค่ายรถเค้ารู้ครับว่าสีอะไรจะขายดี แต่ตอนเปิดตัวจะให้เปิดด้วยสีจืดๆขาวดำเทา มันก็ไม่โดดเด่นสำหรับพวกรถเล็กที่มุ่งเป้าไปที่วัยหนุ่มสาวน่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 20:53:34 »
เรื่องสี คนส่วนใหญ่ชอบซื้อรถขาวเทาดำครับ เวลาขายต่อง่ายกว่า เพราะความต้องการเยอะกว่า ใช้ได้ทุกวัยทุกโอกาส เพราะงั้นเวลาซื้อเลยลงเอยแถวๆสีพวกนี้

ส่วนการตลาดให้วิจัยสีใหม่ๆ ผมว่าเขาก็ทำครับ แต่มันยากจริงๆนะ สีมีทั้งหมดเยอะมากๆๆ แค่โทนต่างนิดเดียวก็คนละสีแล้ว แบบเงา แบบด้าน แบบประกาย แยกได้อีกเพียบ

เพราะงั้นก็เอาคอนเซปต์ของรถแล้วจัดสีให้เข้ากันมาทำเป็นสีโปรโมท เพื่อไม่ให้จืดเกินไปเท่านั้นล่ะครับ แต่ด้วยสถิติยอดขายก็ตามนั้น

และก็จะมีผู้บริโภคมาถามหาสีอื่นๆอยู่เสมอเนื่องจากเบื่อสีโมโนโทน  แค่คิดก็กลุ้มใจแทนผู้ผลิตละครับ  ผมว่าเอาไปจับทำสีให้ตรงใจเองเลยดีกว่ามั้งง่ายกว่าเยอะ

แต่ผมก็อยากให้มีแบบต่างประเทศนะ สั่งรถซื้อออฟชั่นเพิ่มได้ เลือกสีได้ แล้วรอผลิต แต่ไม่แน่ใจว่าจะติดปัญหาอะไรหรือไม่ในบ้านเรา เพราะไม่เห็นทำกันเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 09:30:57 »
ถ้าเลือกได้ ผมจะไม่เลือกรถสี Gray Scale เป็นอันขาด เนื่องจากมันซ้ำซากจำเจ จะตามให้เหมือนๆ กันไปทำไม เงินก็เงินของเรา รถที่ผมใช้ก็มีทั้ง Ranger สี้ส้ม Jazz สีฟ้า จะมีก็แต่ Camry สีขาวที่แทบไม่ค่อยได้ขับเลย ผมอยากด่าค่ายรถบางค่ายด้วยซ้ำว่าทำสีออกมาให้มันซ้ำซากจำเจไปทำไม หมดมุกก็มีแต่สีแดงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปกันหมดทุกค่าย แต่ข้อเสียของรถที่สีต่างจาก Gray Scale คือถ้าซ่อมสีหรือทำสีใหม่บางชิ้นจะทำให้เพี้ยนน้อยหรือตรงกับสีเดิมได้ยาก ต้องจ้ำจี้จำไชกับช่างสีชุ่ยๆ ที่ทำแบบขอไปทีให้ปวดหัวอยู่บ้าง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 13:13:18 »
เท่าที่ทราบจากฝ่ายการตลาดของค่ายรถ

เค้ารู้อยู่แล้วครับว่า สีเปิดตัว มักจะเป็นสีที่ขายไม่ดี คือ มันจะขายดีแค่ช่วงเปิดตัว หลังจากนั้นก็จะเงียบ ซึ่งตรงนี้ เค้าเผื่อเรื่องกำลังการผลิตของสีเปิดตัวพวกนี้ไว้แล้วครับ ว่าช่วงไหนควรเร่ง ช่วงไหนควรผ่อนครับ

อย่างหลายๆท่านบอก ถ้าเอาขาว เอาดำ มาเป็นสีเปิดตัว มันก็ไม่เด่น คนก็ไม่สนใจไงครับ ต้องเปิดด้วยสีเด่นๆ ให้คนมาสนใจ มาดูรถ แต่ดูแล้ว จะซื้อสีมาตรฐาน ก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 13:23:58 »
เป็นคนชอบรถสีแดง

civic ตอนอยากได้ไม่มีสีแดง พอออกรุ่นอื่นมาแล้ว civic สีแดงกลับมาออก ก็เสียยอดขายไป 1 คันเท่านั้นเอง กำไรไม่กี่ร้อยหรอกแค่คันเดียว

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 19:02:22 »
คำตอบอยู่ในคำถามอยู่แล้วครับ

"สีแปลกๆ" แน่นอน ความแปลกย่อมไม่สามารถเป็นที่ชื่นชอบได้กับทุกคนหรือจะขายดีที่สุด

ค่ายรถไม่ได้มีวัตถุประสงค์ให้สีเหล่านั้นเป็นสีที่ขายดีที่สุดหรอกครับ

เป็นเรื่องของการตลาดครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 21:02:38 »
ผมว่าหลักๆคือการตลาดมากกว่าครับ เช่นเอาออกมาถ่ายลงโฆษณา ออกมอเตอร์โชว์ตามงาน ตามห้างต่างๆ

ถ้าเอาสีขาว ดำ เทาไปโชว์คงจะไม่เป็นที่สะดุดตาเท่าไหร่ครับ ความเห็นส่วนตัวผมนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:43:08 »
เป็นคนชอบรถสีแดง

civic ตอนอยากได้ไม่มีสีแดง พอออกรุ่นอื่นมาแล้ว civic สีแดงกลับมาออก ก็เสียยอดขายไป 1 คันเท่านั้นเอง กำไรไม่กี่ร้อยหรอกแค่คันเดียว

ถ้ามีคนคิดเหมือนคุณ Friday13 หลายๆ คน มันก็หลายคันนะครับ ผมว่าเขาน่าคิดถึงจุดนี้ตั้งแต่แรกหรือป่าว