ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอบคุณเจ้าหน้าที่ทางด่วน  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
มาขอบคุณเจ้าหน้าที่ทางด่วน
« เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 07:46:36 »
เมื่อวาน 13/01/2011 เหมือนเป็นวันที่สับสนวุ่นวายที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอมา

ผมขึ้นทางด่วนหัวลำโฟง ตั้งใจจะกลับบ้านแถวๆ สุวรรณภูมิ เวลาประมาณ 6 โมงเย็น
รถติดมาก นิ่งๆ สลับคลานมาเรื่อยๆ สังเกตุความร้อนขึ้นสูงเรื่อยๆ จนถึงขีด 100 (ยังไม่เข้าขีดแดง)
รถมีปัญหาแน่ๆ แต่ต้องทนเพราะรถติดไม่ขยับเลยเป็นเวลากว่า 20 นาที ติดแถวก่อนถึงทางขึ้นยมราช
เนื่องจากการจราจรปิดให้ขบวนผ่าน

พอรถเริ่มขยับได้เล็กน้อย ผมก็เปิดไฟขอทาง เพื่อเข้าข้างทาง พยายามไปให้ถึงทางเบี่ยงใหญ่ ให้รถจอดได้จะได้ไม่ขวางทางคันอื่น
หลังจากจอดได้เรียบร้อย มีรถอีก 3 คัน เข้าจอดเหมือนอย่างผม แต่ละคันความร้อนขึ้นทั้งนั้นแต่แตกต่างกันไป
รถที่จอดเข้าบริเวณไกล้เคียงกันมีดังนี้

- รถผม hyundai เก่าๆ พัดลมไฟฟ้าตัวหลัก ไม่ทำงานเนื่องจาก relay เสีย ลองเอา relay ตัวอื่นที่ A เท่ากันมาเปลี่ยน ก็ยังไม่ทำงาน
แต่พัดลมของระบบแอร์ยังทำงานได้ คิดว่าถ้ารอให้เครื่องเย็นและการจราจรคล่องตัว แบบวิ่งได้เรื่อยๆ ก็คิดว่าพอจะไปได้
- nissan nv ความร้อนขึ้น แต่พักเติมน้ำได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร
- toyota (จำรุ่นไม่ได้) ความร้อนเกิดจาก วาวล์น้ำตาย แล้วแรงดันน้ำเลยดันให้คลิ๊ปรัดท่อน้ำด้านล่างหลุด น้ำเลยทะลักออกหมด
- toyota prado ท่อน้ำรั่วเหมือนกัน รถมาตายตรงเลนกลางแถวๆ ที่ผมจอดอยู่ แต่คันนี้อาการฮีทแล้วเครื่องดับแบบนี้ อาการคงหนัก สักพักก็มีเจ้าหน้าที่มาช่วยเข็นหลบ
- ที่สำคัญที่สุด รถตู้ใหม่เอี่ยมป้ายแดง เปิดไฟฉุกเฉิน และมีรถเจ้าหน้าที่ทางด่วนนำ เข้ามาแวะจอด
ปรากฏว่า เป็นผู้สูงอายุป่วยโรคหัวใจ สักพักมีรถพยาบาลฉุกเฉิน รพ.หัวเฉียว เข้ามาดูแลและพาคนป่วย ส่งต่อโรงพยาบาล
(ในใจนึกขอให้อาม่า หายป่วยไวๆ )

สุดท้ายบรรดาเจ้าหน้าที่ให้บริการบนทางด่วนก็เริ่มทยอยเข้ามา จัดการรถที่จอดเสียบริเวณนี้ออก
เริ่มจากลาก prado ไปก่อนคันแรก

เหลือผมกับ toyota มีเจ้าหน้าที่ทางด่วน มาอีก 2 ท่าน สอบถามอาการ รถที่เหลือ
ของผม เจ้าหน้าที่บอกถ้ามีสายไฟ ก็ต่อตรงเพื่อให้พัดลมทำงานได้
โชคดีรถผมมีอุปกรณ์สูปลมเก่าๆ มีสายไฟพร้อมหัวคีบเข้ากับแบตเตอร์รีได้ ไม่ใช้แล้วเลยให้เจ้าหน้าที่ทำสายไฟต่อตรงกับตูดพัดลมโดยใช้ขั้วบวก
อีกปลายคีบกับขั้วแบต ตรวจดูจนแน่ใจว่าแน่หนาดี  พัดลมก็ทำงานได้ปรกติ และไม่รัดวงจร รถผมก็สามารถวิ่งได้

เจ้าหน้าที่ไปดูรถ toyota อีกคัน ช่วยกันมะรุมมะตุ้ม เพื่อพยายามให้รถพอวิ่งได้ก่อน พยายามอยู่นานทั้งล้วงคลิ๊ปและต่อท่อที่หลุดออก รวมทั้งพยายามเปิดวาวล์น้ำที่ตาย
 ทั้งๆ ที่หน้าที่ของท่านคือลากรถที่เสียให้ออกจากทางด่วนก็เสร็จแล้ว
(ผมออกมาก่อนเลยไม่รู้ว่าสุดท้าย สามารถแก้ได้หรือไม่)

ต้องขอขอบคุณเจ้าหน้าที่บนทางด่วน 2 ท่านนี้จริงๆ
เพราะท่านช่วยวิเคราะห์ปัญหา และพยายามแก้ไขเบื้องต้นให้ หากพอแก้ไขได้ก็แก้ไขให้
และความพยายามนี้สำหรับผมแล้ว ผมขอชื่นชมท่านทั้งสองครับ

(ต้องขอโทษที่ผมไม่ได้จำรถ service หรือสอบถามชื่อเจ้าหน้าที่ทั้งสองท่าน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 07:52:51 โดย roj »

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: มาขอบคุณเจ้าหน้าที่ทางด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:29:20 »
คนดีมีน้ำใจยังมีอยู่ในสังคมเราครับ
ถ้าพี่ๆเขาอ่านอยู่ ผมขอชื่นชมในความดีของพี่เขามากๆครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: มาขอบคุณเจ้าหน้าที่ทางด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:35:34 »
สุดยอดเลยครับขอปรบมือให้เลย น้ำใจคนไทยยิ่งใหญ่เสมอครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:09:23 »
เรื่องดีๆ ยังมีในสังคมไทย... :)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:20:53 »
ยังไงก็ขอชื่นชมครับ แต่ มีแต่ไว้ก่อน
คือว่า การทางด่วนกรุงเทพฯ ก็เหมือนก็คล้ายกับบริษัทเอกชน
ซึงเขาต้องดูแลลูกค้า ของเขาให้ดีที่สุด น่ะถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:53:33 »
เรื่องรถความร้อนขึ้นนี่น่าเห็นใจครับ

ผมนึกภาพออกเลย ตอน civic ผมสวิทซ์เซนเซอพัดลมความร้อนไม่ทำงาน

ขับไปจอดไป จนถึงบ้าน ยังดีที่เครื่องไม่น็อคครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 19:34:11 »
เป็นไปได้น่าจะให้ค่าเหนื่อยนิดหน่อยก็ดีนะคับ พี่เค้ามีน้ำใจช่วยนอกเหนือหน้าที่แบบนี้ สมัยนี้น้ำใจหายากแล้วบนท้องถนนบ้านเรา ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 20:13:06 »
อย่างน้อยเราก็รู้  ว่ายังคนไทยที่มีน้ำใจช่วยเหลือผู้อื่นแบบนี้อยู่ในสังคม

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 20:46:53 »
ให้ครับ ผมให้สินน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ ครับ

ไปแก้มาแล้ว relay จริงๆ เปลี่ยน 500 บาท ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว

ถือโชคดี ที่รถผมเสียก่อน ไม่เช่นนั้น
วันอาทิตย์ เป็นวันสำคัญที่สุดของลูกชาย
ผมต้องพาแกไปสอบสัมภาษณ์ ที่ ม.บูรพา บางแสน
หากรถไปเสียวันนั้นกลางทาง งานเข้าแน่ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 00:43:34 »
ขอชมด้วยคนครับ

แต่ถ้าทำทางด่วนให้เป็นทางที่ด่วนได้จริงด้วยจะขอบคุณยิ่งกว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:15:14 »
นั่นมันหน้าที่ของตำรวจครับ
ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ทางด่วน

ผมเพิ่งเคยเห็นประเทศไทยเนี่ยแหละ
ที่ตำรวจ (เ-ือก) ขึ้นไปกั้นรถบนทางด่วน ให้วิ่งทีละข้าง รถติดยาวเป็นหลายกิโลเมตร

วันไหนไม่มีตำรวจ การจราจรจะลื่นไหลไปได้ดี เพราะรถแต่ละคันเค้าวิ่งสลับกันเอง
หรือพวกไม่เปลี่ยนช่องทาง จะไปตรงตรง เค้าก็วิ่งผ่านไปได้เลยไม่ต้องมาชะลอ
นี่กลายเป็นว่าพอพวกท่านมากั้น รถทุกคันต้องหยุดกันหมด ติดกันเป็นแพแย่หนักกว่าเก่า

เคยรู้เรื่องพวกนี้บ้างมั้ยเนี่ย ฮึ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 23:33:21 »
นั่นมันหน้าที่ของตำรวจครับ
ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ทางด่วน

ผมเพิ่งเคยเห็นประเทศไทยเนี่ยแหละ
ที่ตำรวจ (เ-ือก) ขึ้นไปกั้นรถบนทางด่วน ให้วิ่งทีละข้าง รถติดยาวเป็นหลายกิโลเมตร

วันไหนไม่มีตำรวจ การจราจรจะลื่นไหลไปได้ดี เพราะรถแต่ละคันเค้าวิ่งสลับกันเอง
หรือพวกไม่เปลี่ยนช่องทาง จะไปตรงตรง เค้าก็วิ่งผ่านไปได้เลยไม่ต้องมาชะลอ
นี่กลายเป็นว่าพอพวกท่านมากั้น รถทุกคันต้องหยุดกันหมด ติดกันเป็นแพแย่หนักกว่าเก่า

เคยรู้เรื่องพวกนี้บ้างมั้ยเนี่ย ฮึ?

เคยเจอครั้งหนึ่งครับ กลายเป็นไฟแดงดีดีนี่เอง ถ้าไม่มีตำรวจ ไทยเราก็คงต้องมีวินัยและมารยาทในการ merge กว่านี้ แล้วจะดีเองครับ