ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเปลี่ยนยาง PPV ครับ  (อ่าน 11191 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำเปลี่ยนยาง PPV ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:57:28 »
หลังจากที่ถามไปแล้ว หลายคนบอกให้ใช้ยันแสนโล ไม่ทันไรคนรถที่บ้านเอาไปเบียดอะไรไม่รู้จนแก้มยางฉีก

เลยคิดว่าจะเปลี่ยนยกชุด ของเดิม BS D684II ขนาด 265/60/18 ครับ

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ BS HP Sport เห็นราคาค่อนข้างแรง ไม่ทราบว่าใช้งานจริงๆ คุ้มมั้ยครับ ลักษณะการใช้งาน 90% บนถนนดำ ใช้ความเร็วประมาณ 160-180 ชอบเข้าโค้งหนัก มีเข้าป่าบ้างแต่น้อยมากๆครับ ไม่ทราบว่าจะดีกว่าตัวเก่ามั้ยครับ และตอบโจทย์มั้ยครับ เมื่อเทียบกับยาง A/T

อีกสองตัวที่เล็งไว้เทียบกับ ML Primacy SUV กับ TOYO T1Sport ถูกกว่าเกือบครึ่ง จะคุ้มกว่ามั้ยครับ ขอคำแนะนำท่านที่เคยใช้ด้วยครับ

งบไม่จำกัดนะครับ แต่ถ้าคุณภาพการขับขี่ดีกว่าก็สู้ราคาครับ ไม่เน้นแบบถูกกว่าครึ่งนึงเปลี่ยนได้ 2 ครั้งครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนยาง PPV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:17:58 »
มาเชียร์ ML Primacy SUV ครับ
ราคาถูกกว่า BS อยู่มากทีเดียว 
แต่ถ้าจะใช้ยาวๆ ไป BS ดีกว่า

ใช้ความเร็วขนาดนั้นอย่าไป AT เลยครับ ยางหนักเพิ่มภาระให้ช่วงล่างปล่าวๆ
เน้นถนนดำขับเร็วต้อง HT หรือ HP ถึงจะเหมาะ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนยาง PPV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:18:59 »
แนะนำ BFGoodrich Advantage T/A SUV ผลิตโรงงานเดียวกันกับมิชลิน (เคยอ่านมาว่างี้นะครับ)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:24:07 »
ผมเคยใช้ เป็นยางติดรถ Fortuner TRD

HP Sport เป็นยางที่หนึบ แข็ง แต่มั่นใจมากครับ 

หลังจากนั้นผมใช้หลายรุ่น อย่าง Toyo T1 Sport 
อันนี้ก็นุ่ม ย้วยนิดๆ  ไม่หนึบเท่าอันแรก  ที่ยิ่งแย่คือใช้ไปปีกว่าๆ  แค่ 2 หมื่นกิโล  หน้ายางแข็งปั๋ง เล็บจิกไม่เข้า  แถมแตกลายงา  ขณะที่ HP Sport ผมใช้ 4 ปีกว่า ยังไม่รู้สึกว่ามัน drop เท่าไรเลย

ต่อมาผมมาใช้ยาง HT คือ Yokohama G056 อันนี้ใช้เพราะลดงบครับ และคิดว่าคงไม่ต่าง   แต่ผลคือ ต่างชัดเจน  จากเดิมวิ่ง 150  ไม่ค่อยรู้สึกเสียวนัก  ตอนนี้ 130  มีเสียว เพราะมันร่อนๆ ยางนุ่มนิ่ม ไม่หนึบ   อันนี้มีดีที่นุ่ม นิ่ม และทนดี Treawear 720 !!!

ถ้างบถึง  และวิ่งเร็ว 160-180 ก็ควรใช้ยาง HP นี้หละครับ  การ

ถ้าไปพวกยางนุ่มเงียบแบบ Primacy SUV, Geolandar SUV  พวกนี้ขับเร็วๆ แล้วจะรู้สึกแย่แบบผมครับ

และถ้าซิ่งจัด  หลีกเลี่ยงยาง AT รวมไปถึง HT ก็ดีครับ

ปล. แต่ ณ ตอนนี้ HP Sport มันตกรุ่นไปแล้วนะครับ มีรุ่นใหม่มาแล้วคือ Alenza

https://www.bridgestone.co.th/products/detail.aspx?id=263&num=37&numSb=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 10:31:18 โดย bingoman »

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:38:23 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ถ้า HP ดีกว่า HT ด้วยนี่ยิ่งน่าใช้นะครับ

ดูเหมือน Alenza 001 จะเน้นมาปิดจุดบอดเรื่องถนนเปียกของ SportHP ใช่มั้ยครับ

ผมหาราคาออนไลน์ไม่เจอเลยครับ ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนบ้างครับ ช่วยชี้เป้าทีครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:39:43 »
ไม่สนใจ nitto 420s บ้างหรอครับ ใช้ทางดำ 90%
ขับเร็ว + เข้าโค้งหนัก 420s น่าจะตอบโจทย์มากกว่า แต่ไม่เหมาะกับเข้าป่าเลย
แถมได้ดอกยางสวยๆด้วย  ;D

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:05:02 »
ถามนิดนึงครับ ยาง HP นี่วิ่งลูกรังได้มั้ยครับ แบบเจอถนนที่สร้างไม่เสร็จ หรือทางดินแข็งๆเวลาเข้าสวนไม่เละพอไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:09:51 »
ถ้าตามโจทย์ของเจ้าของกระทู้ต้อง Michelin LTX Focce  ลองเข้าไปดูรายละเอียดตามลิงค์ครับ  Primacy SUV ออกแบบมาสำหรับวิ่งถนนดำ 

อย่าเอา Primacy SUV ไปเปรียบเทียยกับ YOKOHAMA  ครับ ยางไม่เหมือนกัน  YOKOHAMA เน้นนุ่มเงียบเป็นหลัก แต่ Primacy SUV  จะเน้นสมรรถนะด้วย ตามคำนิยาม Total Perfermance ครับ

https://www.michelin.co.th/content/desktop/TH/th/tires/products/ltx-force.html

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:17:30 »
HP อีก 1 เสียง ใช้อยู่ครับ โดยรวมแล้วให้ 3 ผ่าน แต่ราคาแรงหน่อย คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:17:45 »
ผมว่า อแลนซ่าเหมาะสมสุดแล้วครับ เงียบดีด้วย ดีทั้งแห้ง ทั้งเปียก

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 13:30:54 »
ใช้ความเร็วสูง latitude sport 3 ก็ใช้ได้ทีเดียวครับ ถนนแห้งนี่ชิลมาก ฝนตกก็ยังเหลือๆ ผมขับไปสวนที่ต่างอำเภอ วิ่งถนนดำประมาณ 50 กิโล ต่อทางดินแห้งๆ เข้าสวนอีก 4-5 กิโลสบายๆ แต่เหมือนขอบ 18 จะมีแต่ 255/55 255/60 ไม่รู้พอจะแทนกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 13:53:49 »
BS HP Sport เลยครับจบๆ
ส่วนทางลูกรังวิ่งได้สบายครับ แต่ถ้าเป็นดินนิ่มๆ แฉะมากๆ
อาจจะมีเป๋บ้างบางจังหวะเล็กน้อย แต่ไม่ถึงขนาดเลื้อยเป็นงู

PKS8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 14:46:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

PKS8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 14:54:57 »
ตอนนี้เช๊คหลายร้านแล้ว Sport HP ไม่มีของเลยครับ เช็คกับทาง BS Thai น่าจะหยุดนำเข้าแล้วไปเน้น Alenza001 ที่เป็นรุ่นมาแทนครับ

เจอ Alenza001 อยู่บางร้าน เลยงงๆ ว่าทำไมสองรุ่นนี้หายากจังครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 17:42:31 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ถ้า HP ดีกว่า HT ด้วยนี่ยิ่งน่าใช้นะครับ

ดูเหมือน Alenza 001 จะเน้นมาปิดจุดบอดเรื่องถนนเปียกของ SportHP ใช่มั้ยครับ

ผมหาราคาออนไลน์ไม่เจอเลยครับ ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนบ้างครับ ช่วยชี้เป้าทีครับ

Cockpitมีราคานะครับ
ตลกตรงทำไม EP850 แพงกว่า Alanza... แปลกดี

PKS8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 18:47:52 »

Cockpitมีราคานะครับ
ตลกตรงทำไม EP850 แพงกว่า Alanza... แปลกดี

นั่นสิครับ ผมหาใน Cockpit แล้วงง EP850 แพงกว่า

ส่วน Alenza หาได้ที่ SCW แต่ยังไม่แน่ใจในคุณภาพ เลยหา Hp Sport ต่อก่อนครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 10:46:49 »
EP850 ที่บ้านเปลี่ยนใส่ fortuner เมื่อปีก่อนๆราคาอยู่ในหลัก 7 พันเองครับ ราคาตอนนี้ดีดไปถึงขนาดนี้เลย...โหดแท้

Alenza ก็น่าเล่นแต่เห็นราคาแล้วอยากส่ายหน้าหนี จะลองยาง HP เปลี่ยนใส่รถตัวเองแต่พอไปเทียบกับพวกยางเก๋งสปอร์ตที่ถูกกว่ากันเยอะแล้วก็คิดหนัก