ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันละ 1.5mแอร์หลังรถ จำเป็นต่อการมีมากน้อยเพียงใดครับ  (อ่าน 9299 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
รถผมคันละ 6 แสน ไม่มีแอร์หลัง แต่ไม่มีใครนั่งหลังแล้วบ่นร้อนครับ

เพราะผมเปิดช่องแอร์ตรงกลาง2ช่อง ส่องตรงไปหาแถวหลังเลย เปิดพัดลมแรงๆสักเบอร์ 3 น้ำยาแอร์ที่ 7นาฬิกา แอร์เย็นทั่วถึงครับ

ผมเดาว่าคนที่บ่นๆว่าแถว 2 ร้อนน่าจะเป็นเพราะคู่หน้าเปิดแอร์ใส่ตัวเองอย่างเดียวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ราคาขนาดนั้นควรมีครับ กระบะคันละเก้าแสนยังมี

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
มันไม่เกี่ยวกับ ราคารถ

มันเกี่ยวกับ ลักษณะ รูปแบบ รูปร่าง ของตัวรถมากกว่าครับ

อย่าง...รถเก๋ง 2 แถวที่นั่ง ราคา 1.8 ล้าน อย่าง Camry , Accord , Teana  มันไม่ได้มีแอร์หลัง ทุกรุ่น ทุกคัน แม้ในปัจจุบัน นะครับ

เพียงแต่...รถแบบ CR-V , CX-5 , X-Trail  มันเป็นรถที่มีท้ายรถหลังเบาะแถว 2  ทำให้มันเพิ่มภาระระบบแอร์ มากกว่าพวกรถเก๋งซีดานครับ

ดังนั้น ... ถ้าไม่มีระบบแอร์หลัง  แล้วรถแบบนี้ไปจอดตากแดดมาเป็นเวลานาน  มันต้องใช้เวลาสักระยะกว่าที่แถว 2 จะเย็นครับ
เพราะมันมีอากาศร้อนๆ ส่วนที่ค้างอยู่หลังเบาะแถว 2 ไปจนถึงท้ายรถ เป็นภาระอีกพอสมควร

ไม่เหมือนพวก รถเก๋งซีดานทั่วไป ที่หลังศีรษะคนนั่งแถว 2 มันก็มีปริมาตรใต้กระจกหลัง อีกแค่นิดเดียวเท่านั้น
มีนะครับ accord teana camry มีทุกรุ่น มีมานานแล้วด้วยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ถ้ามี ก็ดีครับ , ถ้าไม่มี ก็ไม่เป็นปัญหาครับ

เคยมีประสบการณ์ นั่ง cx5 ของเพื่อน ไปเที่ยว .. กรุงเทพ - เขาค้อ .. ไปกัน 4 คน
แอร์ก็เย็นช่ำ ปกติครับ ...  เพื่อนผม เปิดแอร์คู่กลาง ปรับตรงมาข้างหลัง ..  หน้าซ้าย กับ หน้าขวา ปรับไปที่คนนั่งด้านหน้า

เวลาจอดรถตากแดด นานๆ .. พอขึ้นรถ เปิดลมแอร์แรงสุด 5 นาที ก็เย็น ไม่รู้สึกร้อนแล้ว .. ประมาณ 10 นาที ก็เย็นช่ำ ปกติครับ
ผมว่า วิศวกร R&D เค้าคำนวณมาแล้ว  ว่าใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
รถคันปัจจุบันผม
minivan 3แถว 7 ที่นั่ง รถปี 2002 เครื่อง 2.2L ราคาป้ายแดงสมัยนั้น 1.3ล้าน

1. มีแอร์แบ็คคู่หน้า 2ใบ + แอร์แบ็คด้านข้างอีก 2ใบ
2. แอร์ครบ 3 ตอน ตอนหลังช่องแอร์อยู่เพดาน เย็นทั่วถึงกว่าแอร์อยู่ข้างซ้ายหรือขวา
3. กระจกหน้าต่างกดขึ้นลงออโต้ไม่ต้องกดค้าง และป้องกันการหนีบครบทั้ง 4บาท

ทุกวันนี้ดูรถใหม่ๆ ราคาล้านกว่า หลายคันยังไม่มีข้อ 3 เลยครับ แปลกมากผมว่าต้นทุนมันถูกกว่าปุ่มสตาร์ทรถ หรือจอทัชกรีนพร้อมเนวิอีกมั้ง แต่ก็ไม่ค่อยใส่กัน

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
ขนาดผมอยู่ภาคเหนือบน ผมว่ามีไว้ดีสุดครับ ไม่ร้อน ก้อไม่เปิด จบครับ
กระบะ navara cab ถูกสุด มีแอร์ตรง คอนโซลที่วางแขนด้านหลังคนขับ ผมว่าฟินแล้ว ไม่ว่าลูก คนนั่งหลังสบายครับ เย็นเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
มีก็ดีครับ ไม่มีก็ไม่ร้อน ไม่เหมือรถ 3 แถว 7 ที่นั่ง

XV ผมคันละ 1.1m มีถุงลม 3 ใบ ไฟหน้าฮาโลเจน  ::)
XV คนอื่น คันละ 1.3m ก็มีถุงลม 3 ใบ ไฟหน้าฮาโลเจน  ;D

TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
จำเป็นครับ
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ SM.

จำเป็นมั๊ย??? มันอยู่ที่ว่าเราต้องใช้มันหรือเปล่านะครับ