ผู้เขียน หัวข้อ: [ปรึกษา] น้ำมันเครื่อง WAKO'S และ กรอง BOSCH  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
[ปรึกษา] น้ำมันเครื่อง WAKO'S และ กรอง BOSCH
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 10:28:28 »
สวัสดีครับสมาชิกเว็บ HML

ทุกท่านเคยใช้น้ำมันเครื่อง WAKO'S และ กรอง BOSCH ไหมครับ
ต่างกับ นมค. และ กรองแท้ของศูนย์อย่างไรบ้าง เพราะตั้งแต่ออกรถถึงปัจจุบันใช้แต่ Honda 0W20 กระป๋องสีขาว สกรีนสีเขียว กับรถ City 2011 ครับ
พอดีร้านแถวบ้านย่าน นนทบุรี มีจัดชุดโปรฯประมาณ 2,500 รวมค่าแรง ดังนั้นราคารับได้ครับน่าจะพอ ๆ กับเข้าศูนย์ แต่ไม่ได้ล้างรถฟรี  ::)

ขอบคุณครับ

ปล. ถ้ามี นมค. รุ่นอื่นสามารถแนะนำมาได้เลยนะครับ
ปลล. ส่วนใหญ่ใช้บริการแถว ๆ นนทบุรีเป็นหลัก เชิญแนะนำร้าน PM ได้ตามสบายครับผม  :-*
ปลลล. ขับรถไม่ดุครับ ขนาดผ้าเบรก muSpec ยังเอาอยู่  8)
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: [ปรึกษา] น้ำมันเครื่อง WAKO'S และ กรอง BOSCH
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 10:32:44 »
น้ำมันเครื่อง เนี่ย ลื่นกว่าของศูนย์พอสมควรแหละ ไม่น่ามีประเด็นอะไร

กรองน้ำมันเครื่อง มีแบรนด์ ก็ไม่น่ามีอะไรน่าห่วง เช่นกันครับ

Re: [ปรึกษา] น้ำมันเครื่อง WAKO'S และ กรอง BOSCH
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 10:35:44 »
น้ำมันเครื่อง เนี่ย ลื่นกว่าของศูนย์พอสมควรแหละ ไม่น่ามีประเด็นอะไร

กรองน้ำมันเครื่อง มีแบรนด์ ก็ไม่น่ามีอะไรน่าห่วง เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ คุณ Tien มาตอบคนแรกเลย  :-* :-* :-*
ปล. ไปกูเกิลดู เจอกระทู้ของพี่เฉยเลย ตามไปอ่านก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2019, 10:40:38 โดย RhythmCaster »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 11:04:47 »
กรอง Bosch เท่าที่ส่องดูเทียบกับฮอนด้า
กระดาษกรองพับถี่กว่า
นอกนั้นดูไม่ออก ต้องผ่าออกดูครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 11:22:56 »
  ขอให้เป็นของแท้ ใช้ได้หมด

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 11:46:04 »
กรอง Bosch ใช้แทนของศูนย์ได้เลยครับถูกและดี ผมใช้มาปลายปีหลายลูกแล้วปกติดีครับ รูน้ำมันใหญ่กว่ากรองซิ่งบางเจ้าอีก

ส่วน Wako's ไม่น่ามีเบอร์ w20 ขายนะครับ ลองดูพวก Sunoco Svelt / Moty / HKS / Amsoil ดูครับมีหลายรุ่นหลายราคา ราคาตามคุณภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2019, 11:48:23 โดย PJ" »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 12:06:42 »
ใช้กรองนมค ของเทียบมาตลอดครับ ที่ราคาไม่เกิน100บาท
SpeedMate 80บ, Bosch 100บ, Corner60บ
ที่ระยะทาง7-8,000km. คุณภาพOKครับ อัตราสิ้นเปลืองตั้งแต่ระยะ0-8,000km.ไม่ต่างกัน
เคยใช้นมคแพงๆ แต่ขับบ้านๆ เปลี่ยนมาใช้กึ่งสังเคราะห์ราคา5-700 กับกรองเทียบ
ประหยัดเงินลงได้ครับ

หากมีรถซิ่ง ผมก็จะเลือกใช้นมคเกรดดีครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 13:56:50 »
ของผมโตโยต้าเบอร์ 20 ทีแรกใช้ของศูนย์ แล้วเปลี่ยนมาใช้ Moty แล้วลองสลับกลับไปของศูนย์

รู้สึกได้คือปลายอายุน้ำมันของ Moty ตอนขับรู้สึกลื่นดีกว่าของศูนย์ เพราะเปลี่ยนแล้วแต่รู้สึกหนืดกว่าก่อนเปลี่ยน หลังจากนั้นผมก็ไม่ใช้ของศูนย์

รถผมติดแก้ส ประกันเครื่องขาดไปนานแล้ว เลยไม่ได้กังวล ราคาต่างกันไม่มากด้วย

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 20:14:18 »
ประกันหมดแล้วเข้าอู่ก็ได้ครับ

แต่ของผม หิ้ว นมค ไปเอง แต่ยังเปลี่ยน 0 อยู่ รถจะ 7 ปีละครับ
Wako ก็น่าลองแหะ

ส่วนใหญ่ที่จะสังเกตชัดตอนสัก 8000 โล จะพอจับความรู้สึกได้บ้าง ว่าอืด หนืด เร่งไม่ค่อยไป

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 09:21:27 »
กรอง Bosch ใช้แทนของศูนย์ได้เลยครับถูกและดี ผมใช้มาปลายปีหลายลูกแล้วปกติดีครับ รูน้ำมันใหญ่กว่ากรองซิ่งบางเจ้าอีก

ส่วน Wako's ไม่น่ามีเบอร์ w20 ขายนะครับ ลองดูพวก Sunoco Svelt / Moty / HKS / Amsoil ดูครับมีหลายรุ่นหลายราคา ราคาตามคุณภาพครับ

ใช้ Wako's เบอร์ w30 ได้ไหมครับ จะส่งผลเสียต่อกลไกของรถหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 15:43:32 »
น้ำมันเครื่องตัวไหนมี test จาก youtube เเล้วเห็นว่าดีก็ใช้ ตัวไหนไม่มีtest อย่าไปยุ่งครับ  ที่เขาว่ากันว่าดีมีตัวเลขออกมาไหม....
Wako's ผม test บ้านๆ ยังไม่ผ่านครับ  ให้เเนะนำก็ Amsoil ต้องบอกก่อนว่าไม่ลื่นไม่เเรง เเต่ปกป้องดีสุด   ถ้าเน้นทุกด้านก็ mobil 1

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 09:22:40 »

ใช้ Wako's เบอร์ w30 ได้ไหมครับ จะส่งผลเสียต่อกลไกของรถหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ลองเปิดคู่มือเลยครับ แต่ผมว่าได้ เบอร์ 20 เหมาะกับวิ่งชิลล์ในเมือง 30 นี่ผมว่ากลางๆดี

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 15:09:16 »

ขอบคุณครับ

ถามว่าได้ไหม ได้ครับแต่ใส่ตรงสเป็คดีกว่า ยิ่งเพิ่มเบอร์หนืดขึ้นกับเครื่องเดิมๆและถ้าเครื่องไม่ได้หลวม จะทำให้อืดและกินน้ำมันขึ้นครับ