ผู้เขียน หัวข้อ: Prius กับLexusCT200h ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 7491 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
Prius กับLexusCT200h ต่างกันมากไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:54:40 »
สนใจLexus CT200h แต่เห็นบางท่านบอกว่าระบบไฮบริดเหมือนกับPrius
แต่CT200h เสียงเครื่องยนต์และเสียงในห้องผู้โดยสารจะเงียบกว่า
ขอถามท่านผู้รู้ ผู้ที่ใช้อยู่ครับว่าCT200h ราคามากกว่าหนึ่งล้านจะคุ้มไหม

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: Prius กับLexusCT200h ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:58:09 »
ไม่คุ้มครับ
ต่างประเทศราคาใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
Re: Prius กับLexusCT200h ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:20:05 »
ซื้อจริงๆราคาไม่ได้ต่างกันเป็นล้านหรอกครับ เห็น ct200 ส่วนลดเยอะมากหลายแสนอยู่

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:01:11 »
ตอบตามความรู้สึกผมเองนะครับ
สมรถถนะต่างๆ คุณตามอ่าน review ของคุณ jimmy เองแล้วกัน

ถ้าผมมีตังค์และถอย ct200h ได้แบบสะบาย ผมจะถอย ct ครับ สวยกว่า ดูดีกว่า โดดเด่นในท้องถนนบ้านเรา ห้องโดยสารน่าใช้ชีวิตอยู่มากกว่า
มันคุ้มทางใจครับ แค่นั้นเลย

แต่ถ้าออก ct แล้วเหลือตังไม่มากนัก อาจจะใช้ชีวิตลำบาก ผมก็จะไม่ออก Prius แต่จะเลือกเป็น teana แทน (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:48:00 »
ช่วงล่างด้านหลังก็ต่างกันด้วยครับ

CT-200 ใช้แบบ เป็นแบบปีกนกคู่ (Double Wishbone)
   Prius ใช้แบบ คานบิด

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:24:49 »
แทบไม่ต่าง แต่วัสดุดีกว่าแน่นอน :P

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:55:49 »
ที่เหมือนกันคือ เครื่องยนตร์กับเกียร์ครับ

นอกนั้นต่างกันหมด แต่เครื่องยนตร์ เหมือนๆจะเซ็ทกล่อง มาคนละแบบกันด้วย

ใช้ CT200h อยู่ สนใจอะไรสอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:23:07 »
CT สวยกว่าเยอะครับ แต่ก็แคบกว่าผู้ใหญ่นั่ง4คนมีอึดอัด
ส่วนวัสดุภายในดีกว่ากันเยอะครับ
คุณภาพเบาะหนังก็คนละเรื่ิอง
ช่วงล่างหลังก็ไม่เหมือนกันนะ Pruis เป็นคาน ส่วน CT เป็นอิสระ
ถ้าเงินไม่มีปัญหาเอา CT ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:24:54 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 13:05:30 »

CTมือ2  ;D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 16:31:29 »
ที่เห็นว่าต่างกันเยอะคือคุณภาพวัสดุและรายละเอียดเล็กๆน้อยๆครับ ct นั้นเหนือกว่าเยอะ ในขณะเดียวกันมันก็แคบกว่าเยอะน่ะครับ ;D
ส่วนเครื่องใช้เครื่องเดียวกัน เซตต่างกันรึป่าวไม่แน่ใจแต่สมรรถนะใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 16:33:39 »
ราคาห่างกันเยอะเหมือนกันครับ แลกกับแบรน วัสดุ การประกอบ เท่านั้นแล

ถ้าเป็นผมนะจะเอา prius เนื่องด้วยต่างกันไม่เท่าไหร่ หากใจอยากได้ CT ผมก็คงเอามือสองครับ

ทำไมต้องจ่ายแพงกว่า มันก็ค่ายเดียวกัน บางอย่างมันก็ไม่ได้ต่างกันเลย ผมขอประหยัดงบดีกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 23:02:08 »
รถพรีเมี่ยม อย่าถามหาความคุ้มค่าครับ มันเป็นความคุ้มค่าทางใจไม่ใช่จำนวนเงิน

รถ ถ้าไม่เคยศึกษา ไม่เคยขับ ก็พูดไปเรื่อยเปื่อยครับ

ผมให้คำจำกัดความไว้ตามนี้ครับ  " มันเป็นรถ Lexus ที่ใช้เครื่อง prius แค่นั้น "

ตัวถังและทุกอย่างถูกพัฒนาแยกกันทั้งหมด การขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย คนละชั้นกัน

ct 200 ขับได้ ใกล้เคียงรถยุโรปมากๆ ในขณะที่ prius ยังไม่ต่างกับคำว่า TOYOTA นัก

คนไม่เคยขับรถยุโรป รู้แค่ว่ามันเครื่องเดียวกัน ก็พาลคิดไปว่าเหมือนกัน รวมถึงเซลล์ ที่ให้ข้อมูลมั่วๆ ว่ามันเหมือน prius เพราะเซลล์ขายแต่ prius ไม่เคยขับ lexus

ไปลองด้วยตัวเองครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาใหญ่ จัดมา แล้วจะรู้ว่า ทำไมมันใช้ brand LEXUS  ไม่ใช่ TOYOTA

ปล. ถ้าเครื่องมันแรงเท่า แคมรี ไฮบริด ผมซื้อมันมาใช้แล้ว  ไม่ซื้อ Scirocco หรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2012, 23:03:53 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 23:26:11 »
ราคาต่างกันเป็นล้าน ไม่คุ้มแน่ถ้าเทียบกับเงินที่จ่าย แต่อาจจะคุ้มถ้าเทียบกับหน้าตาทางสังคม

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 00:12:56 »
รถพรีเมี่ยม อย่าถามหาความคุ้มค่าครับ มันเป็นความคุ้มค่าทางใจไม่ใช่จำนวนเงิน

รถ ถ้าไม่เคยศึกษา ไม่เคยขับ ก็พูดไปเรื่อยเปื่อยครับ

ผมให้คำจำกัดความไว้ตามนี้ครับ  " มันเป็นรถ Lexus ที่ใช้เครื่อง prius แค่นั้น "

ตัวถังและทุกอย่างถูกพัฒนาแยกกันทั้งหมด การขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย คนละชั้นกัน

ct 200 ขับได้ ใกล้เคียงรถยุโรปมากๆ ในขณะที่ prius ยังไม่ต่างกับคำว่า TOYOTA นัก

คนไม่เคยขับรถยุโรป รู้แค่ว่ามันเครื่องเดียวกัน ก็พาลคิดไปว่าเหมือนกัน รวมถึงเซลล์ ที่ให้ข้อมูลมั่วๆ ว่ามันเหมือน prius เพราะเซลล์ขายแต่ prius ไม่เคยขับ lexus

ไปลองด้วยตัวเองครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาใหญ่ จัดมา แล้วจะรู้ว่า ทำไมมันใช้ brand LEXUS  ไม่ใช่ TOYOTA

ปล. ถ้าเครื่องมันแรงเท่า แคมรี ไฮบริด ผมซื้อมันมาใช้แล้ว  ไม่ซื้อ Scirocco หรอก

เห็นด้วยมากครับ มันคือ Lexus ที่ใช้เครื่อง Prius เท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ Lexus ก็ซื้อเลยครับ อย่าไปพะวงกับ Prius เลย

คุ้มมั้ย? เป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ อย่าไปถามจากคนอื่นเลย เราให้คุณค่าของแต่ละสิ่งอย่างไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

และจากส่วนตัวที่ใช้ Prius อยู่ ชอบทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเสียงรบกวน การสั่นสะเทือน และเสียงก๊อกแก๊กของพลาสติก ซึ่งทำให้ความสุนทรีย์มันหายไปพอสมควร

ถ้าเป็น Lexus เรื่องเหล่านี้คงไม่มีปัญหาแน่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:33:43 »
จะว่าไม่ต่างก็ไม่ต่างนะ

จะว่าต่างก็ต่าง

อืม แปลกๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 12:39:24 »
พรีอุส ผู้ใหญ่ 3 คน นั่งหลังได้ครับ
แต่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย เบาะนั่งสั้นไปหน่อย

CT200 ดูเหมือนแผงข้าง เบาะหน้า อะไรๆดูใหญ่ไปหมด
นั่งแล้ว อาจจะไม่โปร่ง แต่เบาะนั่งนั่งสบาย ช่วงล่างนุ่มกว่า

ออฟไลน์ oonin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:25:38 »

ผมให้คำจำกัดความไว้ตามนี้ครับ  " มันเป็นรถ Lexus ที่ใช้เครื่อง prius แค่นั้น "

ไปลองด้วยตัวเองครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาใหญ่ จัดมา แล้วจะรู้ว่า ทำไมมันใช้ brand LEXUS  ไม่ใช่ TOYOTA

เห็นด้วยมากครับ มันคือ Lexus ที่ใช้เครื่อง Prius เท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ Lexus ก็ซื้อเลยครับ อย่าไปพะวงกับ Prius เลย

คุ้มมั้ย? เป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ อย่าไปถามจากคนอื่นเลย เราให้คุณค่าของแต่ละสิ่งอย่างไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

และจากส่วนตัวที่ใช้ Prius อยู่ ชอบทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเสียงรบกวน การสั่นสะเทือน และเสียงก๊อกแก๊กของพลาสติก ซึ่งทำให้ความสุนทรีย์มันหายไปพอสมควร

ถ้าเป็น Lexus เรื่องเหล่านี้คงไม่มีปัญหาแน่

ถูกต้องครับ สวยต่างจากพรีอุสมาก การเกาะถนนเหมือนขับรถบีเอ็ม ไม่เหมือนโตต้าซักนิด งานประกอบญี่ปุ่นดีมาก เนียนทุกตำแหน่ง ที่คนขับนั่งสบายกว่าซีรีย์3 ที่เคยใช้อีก ถ้าขับไปทำงานคนเดียวแนะนำครับ เพราะมันไม่ใช่รถครอบครัวซักเท่าไร รถแรงน้อยไปนิดเนื่องจากรถหนัก เวลาใช้สปอร์ตโหมดก็แรงดี ขับสนุก แต่คิดถ้าจะใช้แต่สปอร์ตโหมดเพื่อความแรงก็อย่าซื้อไฮบริดเลยครับ ผมใช้นานๆครั้ง

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:19:14 »
เคยเป็นตัวเลือกหนึ่งของผม เพราะอยู่ในเรทที่ผมมองไว้

ถ้าเทียบกับ พรีอุส คล้ายแค่เครื่อง  ( พรีอุสใช้เครื่องและระบบดีเกินราคารถ ) ส่วนเลือกอื่นไม่เหมือนกันเลย ครับ ใครว่า เป็น premium prius ผมว่าไม่ใช่นะ มันต่างกันมาก ทั้ง ช่วงล่าง การออกแบบ และวัสดุทั้งหมด

ข้อเสียที่ผมไม่เลือกคือ ด้านหลังแคบ ชนิดที่ว่า ผู้ชายอย่างผมลุกลำบาก ไม่ต้องพูดถึงผู้ใหญ่ถ้านั่งครึ่งชั่งโมง เวลาออกต้องแงะออกมาแน่นอน เบาะต่ำ ประตูหลังแคบ ที่แคบไปหมด นอกนั้นสุดยอด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 14:14:49 »
CT ยังมีดีกว่าพอสมควร แต่ถ้าคุ้มกับล้านนึงที่เพิ่มมาไหม ยังต้องคิดหนักครับ
แต่ก็เป็นพรีเมี่ยมคาร์ที่ราคาคุ้มแล้วในตลาดไทย