ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อทะเบียนรถหรือการตรวจสภาพรถ  (อ่าน 2823 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
การต่อทะเบียนรถหรือการตรวจสภาพรถ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 13:14:50 »
ผมแค่สงสัยว่าทำไมประเทศอื่นๆบางประเทศว่าเวลาต่อทะเบียนประจำปี หรือ ตรวจสภาพรถ
จะมีการบันทึก เลขไมล์ของรถที่วิ่ง ณ วันที่ตรวจของปีนั้นๆ

อยากทราบความคิดเห็นว่าทำไมประเทศไทยถึงไม่ทำ หรือ มันจะลำบากครับ

ปล. สำหรับผมว่ามันเป็นเรื่องที่ควรทำนะครับ เพราะเวลาขายรถหรือเราซื้อรถมือสอง สามารถดูหรือกะเลขไมล์คร่าวๆได้

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: การต่อทะเบียนรถหรือการตรวจสภาพรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 13:26:46 »
ผมเห็นด้วย น่าจะทำ แต่เต้นท์คงมีเคือง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: การต่อทะเบียนรถหรือการตรวจสภาพรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 13:55:55 »
ก็น่าทำนะครับ  :)

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 15:21:15 »
เลขไมล์คงลำบาก ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ ปั่นเลขไมล์ได้ไม่ยาก รุ่นใหม่ก็ใช้คอมจูนได้
แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องจะนับจากไมล์เดิม หรือรีเซตใหม่ มันยุ่งยากครับ
แค่นี้เวลาต่อก็ใช้เวลานานมาก จนมีการปรับปรุงแบบ Drive-In เข้ามา กับไปต่อทะเบียนตามห้างทำให้สะดวกขึ้นเยอะครับ
และเมื่อต่อแบบนี้จะอ้างอิงเลขไมล์ก็คงลำบาก เพราะไม่ได้เอารถมาตรวจเลขครับ
แต่ถ้าไปตรวจสภาพกับ ตรอ. เค้าก็จดลงไปในใบตรวจนะครับ (ที่ตรวจประจำจะมี แต่ที่อื่นไม่ทราบครับ)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 15:46:59 »
เลขไมล์คงลำบาก ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ ปั่นเลขไมล์ได้ไม่ยาก รุ่นใหม่ก็ใช้คอมจูนได้
แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องจะนับจากไมล์เดิม หรือรีเซตใหม่ มันยุ่งยากครับ
แค่นี้เวลาต่อก็ใช้เวลานานมาก จนมีการปรับปรุงแบบ Drive-In เข้ามา กับไปต่อทะเบียนตามห้างทำให้สะดวกขึ้นเยอะครับ
และเมื่อต่อแบบนี้จะอ้างอิงเลขไมล์ก็คงลำบาก เพราะไม่ได้เอารถมาตรวจเลขครับ
แต่ถ้าไปตรวจสภาพกับ ตรอ. เค้าก็จดลงไปในใบตรวจนะครับ (ที่ตรวจประจำจะมี แต่ที่อื่นไม่ทราบครับ)

ประเด้นไม่ใช่ ตรงทำง่ายทำยาก
คืออยากทำอยากโกงโกงไป
แต่ทุกปี ต่อทะเบียน ตัวเลขจะเป็นตัวบอก  คนจะ โกงทุกปีก็แล้วแต่ แต่คนซื้อ จะดูออก
แต่ดีกว่า ทุกวันนี้ ไม่มีออะไร เหมือน รถไฟไทย ไม่พัฒนา
อยากให้ เอาเลขไมล์ ลงทะเบียนไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 15:50:10 »
ผมเห็นด้วยครับ ใส่เลขไมล์กันไปเลย เห็นกัจะๆ ได้อุดรูโหว่ กลโกง ย้อมแมวได้บ้าง ไม่มากก็น้อย  >:(

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 16:20:43 »
ผู้หลักผู้ใหญ่ คงไม่มีใครได้คิด  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 17:01:47 »
อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่ากรมขนส่งไม่ได้คิด

คุณบอกว่า. เพื่อให้คนสามารถดูคร่าวๆ เวลาซื้อรถมือสอง!!!
ประโยชนแค่นี้  อาจจะไม่คุ้มกับการต้องคีย์ครับ. แค่นี้ก็ยังช้าอยุ่แล้ว

เลขไมลไม่ใช่เป็นข้อมุลที่จำเป็นของกรมขนส่ง. และมันเป็นช้อมุลโกงได้
บางคันไมลเสีย. บางคันถอดออก.  ปีที่จดทะเบียนมีประโยชนกว่าแน่

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 17:24:21 »
ผมคิดว่าถ้าซื้อรถแล้วน่าจะออกกฎว่า ภายใน....วัน ให้เปลี่ยนเป็นป้ายขาว เพื่อป้องกันการลากจด
และทุกๆปีตอนต่อทะเบียนรถ หรือตรวจสภาพ น่าจะมีการกรอกไมล์ลงไปเลย เพราะตอนขายไมล์รถ ก็ไม่ควรเพิ่มขึ้นมาก

ท่านๆสมาชิก มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 18:04:07 »
แนวคิดดีครับ ม.44 ช่วยที ถึงแม้ว่าเดี๋ยวก็มีการหลบเลี่ยงแบบใหม่ แต่อย่างน้อยก็ทำได้ยากขึ้น
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 00:46:09 »
มีข้อมูลให้เช็คกับกรมขนส่ง ยังดีกว่าไม่มีนะครับ จะเลขจริง เลขปั่น เลขกรอ อย่างน้อยมีเลขไมล์บันทึกในระบบก็ดีกว่าไม่มีไม่ใช่หรอครับ? เหมือนเวลาซื้อรถมือ2 ถ้ารถยังมีประกันภัยเหลืออยู่ อย่างน้อยก็โทรเช็คประวัติการเคลมได้ละครับ

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 10:40:28 »
ปัจจุบัน. ตรวจสภาพรถ. ใส่เลขไมค์. แล้วครับ
พึงเริ่มไม่นาน ประมาณ 1 เดือน ได้ครับ

ตรอ. ต้องกรอก เลขไมค์ใส่ระบบ ด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:00:06 »
จะเปลี่ยนเครื่องก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลย แค่เพิ่มช่องในการคีย์ข้อมูลลงไปก็พอครับ หลังเล่มจะบอกว่าลงเครื่องมาใหม่อยู่แล้ว ก็นับเลขนั้นต่อไป ส่วนใครจะกรอไมล์มาหรือไม่ก็ไม่ต้องสนใจครับ เลขเท่าไหร่กรอกไปเท่านั้น สำคัญคือเวลาจะขอเช็คให้ใช้บัตรประชาชนขอเช็คข้อมูลได้ ใครทำอะไรจะได้รู้กันไป รถดีไม่ต้องกรอไมล์ก็ได้ ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี ... ก่อนนี้อาจไม่มี ถ้าตอนนี้มีก็ขอให้ทำยาวๆตลอดไปครับ เป็นประโยชน์กับคนคิดดี และอาจเป็นโทษสำหรับคนคิดไม่ดีก็ว่ากันไป ขอบคุณครับ จขกท ที่นำมาเสนอครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ