ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องดีๆมาเล่าสู่กันครับ เจอเต่าบนถนนครับ^^  (อ่าน 21432 ครั้ง)

smileymee

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ระหว่างขับรถและฝนกตกหนัก เห็นเต่าน้อยอยู่บนถนน เกรงว่าจะถูกรถเหยียบจึงลงไปเก็บมาไว้ในรถแล้วไปหาที่ปล่อย เห็นพังผืดที่เท้าก็รู้ว่าเป็นเต่าน้ำ เจ้าเต่าน้อยเดินทั่วในรถ ผมก็พยายามขับรถอย่างระมัดระวังทั้งฝนตกหนัก รถติด และมีเต่าเดินอยู่ จนกระทั่งหาทะเลสาบย่านบางนา-ตราดได้สำเร็จ พอจอดรถ เต่าไปแอบซ่อนตัวไม่ยอมลงจากรถ ใช้เวลาฉุดยื้อเจรจา(ด้วยภาษากาย)กันอยู่ 20 นาทีกว่าจะหามุมจับช่วงหลังเต่าได้ เต่าน้อยก็ยอมให้พาลงทะเลสาบไปอย่างเรียบร้อย...ครับ^^

ขออภัยที่ภาพไม่ชัด คือว่า ตอนรถหยุดเต่าก็เดินอยู่ที่ตำแหน่งอื่น พอรถเคลื่อนๆหยุดๆเขาก็เดินมาตรงด้านฝั่งคนนั่ง เลยใช้แบบกะกะแล้วกดถ่าย จากนั้นเขาก็เดินไปท่องเที่ยวตามที่ต่างๆในรถจนไปนอนอยู่ใต้เบาะคนนั่ง มีโอกาสถ่ายภาพมาแค่ภาพเดียวครับ^^'

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: เรื่องดีๆมาเล่าสู่กันครับ เจอเต่าบนถนนครับ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 00:01:47 »
88888888888888888888888888+

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เรื่องดีๆมาเล่าสู่กันครับ เจอเต่าบนถนนครับ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 00:46:36 »
ใจดีมาก แต่ระวังนิดนึงนะครับ อย่าปล่อยบ่อที่ลึกมาก เพราะเขาต้องการพื้นที่ปริ่มน้ำมานั่งพักหายใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:30:18 »
ใจดีมากเลยครับ ขอยกย่อง ;D ระวังเต่าฉี่ใส่รถนะครับ :P

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 06:59:06 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ  ;D ;D ;D

ขออย่างเดียว เต่าอย่าเหม็นครับ ลำบากคนข้างๆ อิอิอิ

smileymee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:23:31 »
ใจดีมาก แต่ระวังนิดนึงนะครับ อย่าปล่อยบ่อที่ลึกมาก เพราะเขาต้องการพื้นที่ปริ่มน้ำมานั่งพักหายใจเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับผม ตอนคิดหาที่ปล่อยก็นึกว่าจะเอาไปโยนน้ำอยู่เหมือนกันครับ อย่างนี้แสดงว่าโชคดีของเต่าน้อยตัวนี้เพราะที่ไปปล่อยเป็นทะเลสาบมีตลิ่งตื้นๆอยู่รอบๆครับ^^

smileymee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:26:37 »
ใจดีมากเลยครับ ขอยกย่อง ;D ระวังเต่าฉี่ใส่รถนะครับ :P

ขอบคุณมากครับผม ระหว่างขับรถและมันเดินไปเดินมา ก็คิดอยู่เหมือนกันว่า มันมีโอกาสขับถ่ายแน่ๆ โชคดีที่ไม่เกิดขึ้นในรถครับ  ;D

smileymee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:29:47 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ  ;D ;D ;D

ขออย่างเดียว เต่าอย่าเหม็นครับ ลำบากคนข้างๆ อิอิอิ

สาธุ สาธุ สาธุครับ ฮ่าๆๆๆ คราวหน้าจะอาบน้ำปะแป้งเต่าให้สะอาดเป็นอย่างดีครับ  :D

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:13:01 »
สาธุด้วยคนครับ
ขอบคุณมาก
ที่เห็นความสำคัญอีก 1 ชีวิต

smileymee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:37:34 »
สาธุด้วยคนครับ
ขอบคุณมาก
ที่เห็นความสำคัญอีก 1 ชีวิต

ขอบคุณมากเช่นกันครับ ที่มองเห็นความสำคัญของ 1 ชีวิตนี้ครับ  :D