ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยน้องนิวสวิฟท์ด้วยค่ะ  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
ช่วยน้องนิวสวิฟท์ด้วยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 19:40:13 »
น้องสวิฟท์แดงของเรา อายุ เกือบ 6 เดือนแล้ โดนมะหมาข่วนกระโปรงหน้า กระโปรงหลัง ลึก ถึงตัวถังเลยค่ะ แล้วพอใช้ครีมลบรอยขัด ปรากฏว่าสีด่าง

เราต้องรีบเช็ดทิ้ง ล้างน้ำ แล้วเคลือบสี แต่ก็ยังเห็นรอยด่างอยู่  แถมรอยเล็บที่ลึกถึงตัวถังก็ไม่หายด้วยค่ะ

เราต้องเอาไปทำสีมั้ยคะ เพราะกลัวสนิมขึ้น เพราะอยู่ใกล้ทะเลด้วยค่ะ มีศูนย์ซูซุกิที่ทำสีเองแนะนำมั้ยคะ หรืออู่สีดีๆ หรือวิธีการดีๆ มั้ยคะ

ปล.สีสวิฟท์ไม่ค่อยดีหรือเปล่าคะ เพราะครีมลบรอยตัวเดียวกัน รอยแบบเดียวกัน ทีด้าไม่ด่างค่ะ

ปล. 2 เราเพิ่งสังเกตเห็นตัวถังรถ ฝั่งคนขับ เลยประตูหลังไปตรงจุดที่ต่อกับไฟเลี้ยวมันยุบเข้าไปนิดนึง ทำให้มุมกันชนเผยอ (อีกข้างไม่เป็นค่ะ) ย้ำนะคะว่าไม่เคยเฉี่ยวชนใดๆ จะแก้ไขยังไงดีคะ ที่ศูนย์เค้าจะแก้ให้ได้มั้ยคะ หรือต้องเคลมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: ช่วยน้องนิวสวิฟท์ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 19:53:16 »
TIIDA สีอะไรครับ  บางสีใช้ยาขัดลบมันมองไม่ค่อยเห็น   อีกอย่างยาขัดแล้วสีด่างน่าจะเป็นยาขัดหยาบมากกว่า
ถ้ายาขัดละเอียดจะเนียนเหมือนเดิม  ส่วนเรื่องสนิมเนี่ย  ถ้าไม่ถึงขนาดเห็นเป็นสีของเหล็กก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
เรื่องกันชนน่าจะให้ศูนย์เช็คดู  อาจจะแค่ตัวยึดหลวม

ปล. รถผมก็โดนน้องแมวมาลับเล็บประจำ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 19:55:54 »
น่าจะแค่สีรองพื้น ไม่คิดมากก็หาสีมาแต้มทับ หรือเคยเห็นปากาแต้มสีรถขายตามห้างขาย ตอนรับรถมาใหม่มีสีกระป๋องแถมมาให้ด้วยมัยครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 20:13:11 »
กันชน เป็น พลาสติก abs สนิมไม่ขึ้น  หาสีแตมก็พอครับ รอยแค่นี้ นิดหน่อย  ไว้ชนหนักๆ ค่อยทำสีี

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 20:28:03 »
กันชน เป็น พลาสติก abs สนิมไม่ขึ้น  หาสีแตมก็พอครับ รอยแค่นี้ นิดหน่อย  ไว้ชนหนักๆ ค่อยทำสีี
เอ่อออ ผมว่า จขกท. หมายถึง ฝากระโปรงหน้าและหลังนะครับ ซึ่งแน่นอนเหล็กครับผม ส่วนรอยว่าลึกแค่ไหนตามที่คุณ hutzero บอกเลยครับ
ถ้าไม่ถึงเนื้อเหล้กก้อไม่ต้องอะครับ ปกติแล้ว เนื้อเหล็กจะเคลือบด้วย EDP(กันสนิม) แล้วลงด้วยสี Primer แล้วตามด้วย Top Coat อีกทีครับ หลายชั้นอยู่
ส่วนรอย ลองไปให้ car care ทำดูสิครับ น่าจะดีกว่าทำเองนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 20:43:09 »
TIIDA สีอะไรครับ  บางสีใช้ยาขัดลบมันมองไม่ค่อยเห็น   อีกอย่างยาขัดแล้วสีด่างน่าจะเป็นยาขัดหยาบมากกว่า
ถ้ายาขัดละเอียดจะเนียนเหมือนเดิม  ส่วนเรื่องสนิมเนี่ย  ถ้าไม่ถึงขนาดเห็นเป็นสีของเหล็กก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
เรื่องกันชนน่าจะให้ศูนย์เช็คดู  อาจจะแค่ตัวยึดหลวม

ปล. รถผมก็โดนน้องแมวมาลับเล็บประจำ

ขาวมุกค่ะ  ใช้น้ำยา Car...ex กล่องแดงค่ะเป็นเหมือนลิควิดครีมค่ะ ตัวยึดหลวมทำให้รถดูยุบเลยเหรอคะ ไม่เคยรู้เลยค่ะ เดี๋ยวต้องให้ศูนย์ดู ^^
เอ่อออ ผมว่า จขกท. หมายถึง ฝากระโปรงหน้าและหลังนะครับ ซึ่งแน่นอนเหล็กครับผม ส่วนรอยว่าลึกแค่ไหนตามที่คุณ hutzero บอกเลยครับ
ถ้าไม่ถึงเนื้อเหล้กก้อไม่ต้องอะครับ ปกติแล้ว เนื้อเหล็กจะเคลือบด้วย EDP(กันสนิม) แล้วลงด้วยสี Primer แล้วตามด้วย Top Coat อีกทีครับ หลายชั้นอยู่
ส่วนรอย ลองไปให้ car care ทำดูสิครับ น่าจะดีกว่าทำเองนะครับ

8jk.=h0jkpmuj แฟพแฟพำ ประมาณเท่าไหร่คะ

น่าจะแค่สีรองพื้น ไม่คิดมากก็หาสีมาแต้มทับ หรือเคยเห็นปากาแต้มสีรถขายตามห้างขาย ตอนรับรถมาใหม่มีสีกระป๋องแถมมาให้ด้วยมัยครับ

ไม่มีสีกระป๋องแถมมาค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรไปขอค่ะ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:27:41 »

ปล. 2 เราเพิ่งสังเกตเห็นตัวถังรถ ฝั่งคนขับ เลยประตูหลังไปตรงจุดที่ต่อกับไฟเลี้ยวมันยุบเข้าไปนิดนึง ทำให้มุมกันชนเผยอ (อีกข้างไม่เป็นค่ะ) ย้ำนะคะว่าไม่เคยเฉี่ยวชนใดๆ จะแก้ไขยังไงดีคะ ที่ศูนย์เค้าจะแก้ให้ได้มั้ยคะ หรือต้องเคลมคะ

เสริมในส่วนนี้ละกันครับ ใช้สวิฟเหมือนกัน แต่ของผม ตัวเก่า 1.5

บางที เราก็ไม่ได้เฉี่ยวชน แต่... การไปจอดในห้าง อาจมีคนเข็นรถเราไปชนกับคันหรือ หรือ รถเราจอดดีๆ ก็มีบางคนเลื่อนมาชนก็เป็นได้ครับ เพราะของผมเคยโดน แปลกเหมือนกัน ไม่มีรอยชน แต่ทำให้มุมกันชน เผยอ เลย (ผมไปดูกล้องวงจรปิดมาน่ะครับ เห็นเขาเข็นมาชน เซ็งมาก)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:28:31 »
Suezoogi ไม่มีศูนย์สีนะครับ

ลองถามพวกชัวร์ หรืออู่สีฮอนด้าดู บางที่รับครับ (ประกันซ่อมห้าง)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 18:39:59 »

[/quote]

เสริมในส่วนนี้ละกันครับ ใช้สวิฟเหมือนกัน แต่ของผม ตัวเก่า 1.5

บางที เราก็ไม่ได้เฉี่ยวชน แต่... การไปจอดในห้าง อาจมีคนเข็นรถเราไปชนกับคันหรือ หรือ รถเราจอดดีๆ ก็มีบางคนเลื่อนมาชนก็เป็นได้ครับ เพราะของผมเคยโดน แปลกเหมือนกัน ไม่มีรอยชน แต่ทำให้มุมกันชน เผยอ เลย (ผมไปดูกล้องวงจรปิดมาน่ะครับ เห็นเขาเข็นมาชน เซ็งมาก)
[/quote]

แล้วคุณ drugprofile ทำยังไงคะ เอาไปเคาะ หรือปล่อยไว้คะ  เราไม่เคยจอดเข็นเลยค่ะ เพื่อนเราบอกว่าอาจโดนช่องจอดที่เจ้าที่แรงทุบ เลยยุบ :-\

ลองถามพวกชัวร์ หรืออู่สีฮอนด้าดู บางที่รับครับ (ประกันซ่อมห้าง)

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 19:49:43 »

[/quote]

แล้วคุณ drugprofile ทำยังไงคะ เอาไปเคาะ หรือปล่อยไว้คะ  เราไม่เคยจอดเข็นเลยค่ะ เพื่อนเราบอกว่าอาจโดนช่องจอดที่เจ้าที่แรงทุบ เลยยุบ :-\

ขอบคุณมากค่ะ

[/quote]

ของผม ปล่อยไว้น่ะครับ คือ ผมไม่ซีเรียส น่ะครับ ผมเน้นใช้งานรถ ถ้าเคลม ก็เสียประวัติต่อประกันปีหน้าจะแพงหน่อยน่ะครับ แหะๆ แบบว่า งบฯ น้อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 21:03:49 »

[/quote]

ของผม ปล่อยไว้น่ะครับ คือ ผมไม่ซีเรียส น่ะครับ ผมเน้นใช้งานรถ ถ้าเคลม ก็เสียประวัติต่อประกันปีหน้าจะแพงหน่อยน่ะครับ แหะๆ แบบว่า งบฯ น้อยครับ
[/quote]

ถ้าศูนย์ดูแล้วบอกว่าต้องเคลม เราก็คงปล่อยไว้เหมือนกันค่ะ เอาค่าเบี้ยที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้นไปเที่ยวดีกว่า ^^ (งบไม่เยอเหมือนกันค่ะ)