ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตัดสินใจซื้อswiftหรือfiestaดีอยากให้ช่วยกันสรุปหน่อยครับ  (อ่าน 9463 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ไม่คำนึงเรื่องขายต่อคำนึงการขับขี่ระยะยาว
เช่นพวงมาลัยช่่วงล่างระยะเบรกความสวยในระยะยาวไม่เบื่อง่ายใช้เกิน10ปีแน่นอน
ราคาอะไหล่ที่มันดูแล้วไม่น่าแพงแต่มันแพง ความสบายของเบาะโดยรวม ไม่ได้เป็นคนขับเร็วแต่โดนชนบ่อย
ชอบรถที่ปลอดภัยมั่นคงซื้อมาแล้วแบบยิ่งขับหลายปียิ่งรัก ขอคำตอบก่อนวันที่5น๊ะครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ :-\ :-\

ออฟไลน์ Dejdazzle

เชียร์ Fiesta ตัวท็อปครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
เท่าที่่ผมเคยขับนะครับ fiesta ตัว top

ข้อดีเลยละกัน
1.สวยนะ(สำหรับผม)
2.ช่วงล่างเฟริม แบบ หนึบ นุ่ม ขับสบาย
3.เบาะก็ไม่มีปัญหานะ
4.ภายในแคบแต่รู้สึกกว่าง ถ้าเปรียบเทียบกับ 2 นะ ความรู้สึกว่ากว้างกว่า
5.ประหยัดน้ำมัน
6.ความเงียบในห้องโดยสาร ดีมากเลย
7.ความสวยในห้องโดยสาร ผมให้สวยที่สุดในคลาส

ข้อเสีย
1.เกียร์ครับ ผมไม่ชินกะเกียร์มัน เลยทำให้รู้สึกว่าไม่ทันใจ
2.เครื่องที่ผมไม่รู้สึกว่ามันแรง

แค่นี้มั้งครับ ยังไงก็ไปลองขับดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

swift ภายในให้ 0/10 อย่างเชย
Fiesta ภายในสวยมากครับ ออปชั่นอะไรเยอะดี

ภายนอกแล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Fiesta ครับพระเอกสุดในคลาสนี้แล้ว ;D

ออฟไลน์ jones

เชียร์ fiesta ตัวTOP อีกเสียงครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สวยไม่สวย ตัวเองควรบอกเอง แต่ถ้าถามผมว่าคันไหนสวยทนและสวยนาน ผมมองไปที่ Swift นี่คือความเห็นส่วนตัว

ช่วงล่างและพวงมาลัย ดีใกล้เคียงกัน สามารถวิ่ง 140 ได้สบายบรื๋อทั้งคู่
อุปกรณ์ติดรถ ถ้า Fiesta 5 ประตูตัวท้อป เทียบกับ Swift ตัวท้อป ..Fiesta มี VoiceControl ส่วน Swift มีแอร์อัตโนมัติ
ชอบอย่างไหนมากกว่ากันล่ะครับ?

อัตราเร่ง Fiesta 1.6 กินขาด Swift 1.5 ตั้งแต่ออกตัว

Swift เมืองนอกเผยโฉมใหม่ไปแล้ว แต่ Fiesta ยัง

การประกอบ..ต้องไปดูว่า Fiesta ล็อตหลังๆดีขึ้นหรือยัง ถ้าไม่ดีขึ้น ผมว่า Swift เก็บงานได้ดีกว่าแม้รถจะมาจากอินโดนีเซียก็เถอะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H.

ถ้า Swift มีเกียร์ธรรมดา ผมเลือกสวิฟอย่างไม่ต้องคิดนานเลยครับ

แต่มันไม่มี จ้ากกก
H.

ออฟไลน์ Sappe!

Fiesta +1 ครับ

มันสวยจริงๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
ระบบเครื่องกับ เกียร์ fiesta ทันสมัยกว่าครับ มันสดกว่าด้วยแหละ

ออฟไลน์ H3T

ตัวเลือกนี้ Fiesta 1.6 Top ครับ
แต่ ถ้าชอบรูปทรง Swift ผมว่ารออีก 1 ปี ดีกว่าครับ Eco Car ได้เกียร์ธรรมดาด้วย

ว่าแต่ตกลงมากับเครื่อง K12B หรือ D13A กันแน่ครับใครมีอัพเดทบ้าง 

ออฟไลน์ includespro

• Newbie
  • *
รู้สึกว่าตัวท้อปของ Fiesta 4 ประตู  มีระบบแอร์อัตโนมัตินะครับ

แต่ 5 ประตูถูกตัดออกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 21:39:33 โดย includespro »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

สองตัวนี้ความเห็นส่วนตัวมองว่าเฟียสต้าเหนือกว่าเอาง่ายๆครับ

ออฟไลน์ banch

Fiesta เห็นแว๊บแรกสวยมั่กๆ

แต่มองนานๆ เริ่มไม่สวยแล้ว ที่หลังร้านมีจอดให้มองทั้งวัน สีขาว 5 ประตู ตัวท็อป

ออฟไลน์ Satanic za'

เข้ามาเชียร์เฟียสต้าแล้วกันครับ

สวิฟท์ ผมไม่ค่อยชอบภายในเท่าไหร่ เหมือนดีไซน์ของรถเมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ภายนอกแวปแรกก็ดูสวยแปลกตา ดูไปดูมาผมว่ามันเหมือนยาริสอะ ที่บ้านผมก็บอกว่างั้น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
fiesta อีกเสียงครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ delete

ถ้าใช้10ปีจริงๆ ไม่ลองมอง C-secment บ้างครับ
รถเล็กกว่า ใช้ยาวๆผมว่าเหนื่อยกว่านะครับ

ออฟไลน์ off_033

เคยไปลอง swift ด้วยรูปทรงสวยถูกใจ  แต่ออกตัวอืด  ซึ่งผมให้ความสำคัญตรงนี้พอสมควร

สุดท้ายจบที่ fiesta ครับ

ออฟไลน์ udis

Voice control ไม่ชอบใช้ ปกติไม่ค่อยชอบพูดอยู่แล้ว
เมื่อก่อนไม่มี EX ไม่มีแอร์ออโต้ก็คิดว่าำไม่เป็นไร พอได้ใช้แล้ว ความคิดเปลี่ยนครับ รถทุกคนควรมีแอร์ออโต้!
ช่วงนี้หนาวๆ แอร์ออโตปรับให้อุ่นอัตโนมัติ มันดีแบบนี้นี่เองครับ สบายจริงๆครับ

ถ้ามีแค่สองคันนี้ผมเลือก Swift ครับ เพราะแอร์ออโต้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ nuch n14

ต้องถามตัวเองว่าชอบรถ สไตล์ไหนครับ
ถ้าชอบขับเร็ว ออกสปอท์ทันสมัยก็ เฟียสต้า
ถ้าชอบสไตล์น่ารักๆคล้ายมินิ ขับในเมือง
แต่งคาดลายสติกเกอร์สวยๆ ก็สวิฟครับ
ผมว่ามันเป็นรถคนละ สไตล์กันครับ
ส่วนตัวผมชอบ สวิฟครับ

ออฟไลน์ pp97

• Newbie
  • *
fiesta มี ESP ให้นะครับ + aigbag 2 ลูก มั่นใจขึ้น แต่อย่าได้เทสเลย...หุหุ

ออฟไลน์ praphan

• **
ผมว่าไปลองขับทั้ง2คันก่อนแล้วค่อย ตัดสินใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
swift ครับ ภายในดูยังงัยก็ไม่เบื่อ แต่ เฟีสต้า ภายในมันยื่นมาจนรู้สึกอึดอัด(คห. ส่วนตัวครับ)

รถเล็กครับ ถูกชนยังงัยเราก็โดนหนักอยู่ดี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ thanakorn

จริงๆผมขับมาทุกคนแล้วในกลุ่มบี เซ็ก แต่ผู้ชายทุกคนบ้าเทคโนโลยี่ ผมคนนึงล่ะน้องเฟียสของมันเยอะจริงๆๆ เหมือนโทรศัพท์ไอโฟน แต่ชีวิตประจำวัน แทบไม่ได้เล่นจนครบทุกฟังชั่น แต่สวิฟเหมือนพวกตะกูล8ของโนเกีย ฟังชั่นน้อยเรียบหรูแต่อยู่นานมากเพราะจิงๆเราใช้โทรสัพท์แค่โทรๆๆๆๆจิงๆผมก็เลยคิดหนักแต่ทำไมมีคนทุกระดับบอกสวิฟมันดูไม่เบื่อแฮะ แล้วความรู้สึกสวิฟนั่งสบายกว่าทั้งหน้่าหลังแต่ที่เก็บของน้อย น้องเฟียสหลังเบาะเตี้ยมากไปมั้ย คือรถใหญ่กว่าแต่ภายในไม่รู้สึกว่าใหญ่กว่าเลย แต่ที่สำคัญมากที่สุด
แฟนชอบสวิฟ แต่ก็ไม่ได้เกลียดเฟียสน๊ะเพราะไปลองมาทั้งคู่ แค่แฟนบอกเกียร์น้องเฟียสอ่ะไรของมันรอบคาอยู่ไม่ต่ำกว่า3000รอบเลยแล้วมันจะประหยัดไหมขนาดขับปกติแล้วมันไม่สมูทเลยติอย่างเดียวแต่ทรงก็สวยน๊ะ แต่อย่างว่าตอนซิตี้ออกใหญ่ผมโครตชอบเลยสวยมากแต่ตอนนี้ไม่มันเฉยๆแฮะทั้งที่เคยอยากได้แต่สวิฟมันเฉยๆและก็เฉยๆๆ แต่พอแต่มันสวยจังฟะ เฮ้อคิกหนัก ใช้ยาวด้วย
แล้วจะเป็นคันแรกที่ซื้อเองด้วยยิ่งคิดหนัก เพราะไม่เคยเป็นหนี้ ครั้งแรกกับการเป็นหนี้ยาวในชีวิต ขอบคุณทุกคำตอบครับ สวัดดีครับ

ออฟไลน์ Sman

สำหรับผม ผมเลือกสวิฟท์ครับ นั่งสบายทุกตำแหน่ง เบาะหลังก็ดูไม่เล็กและชันเท่าเฟียสต้า

เครื่องยนต์กับเกียร์เป็นรองเฟียสต้า

แต่ระบบอื่นๆ ที่มาทดแทน หรือแม้แต่รูปลักษณ์ภายนอกที่มองแล้วสวยทน สวยนานกว่า อันนี้ผมสนใจมากกว่า

อ้อ เรื่องภายในแล้วแต่คนชอบครับ มันเป็นมุมมอง เพราะส่วนตัวผม ผมชอบเรียบๆ ผมมองภายในเฟียสต้าไม่สวยเลย ดูมันออกแนวทันสมัยจนดูเทอะทะมากมาย แต่กลับสวิฟท์ผมมองว่ามันเรียบง่าย และใช้งานได้ดีกว่าครับ

แม้ตัวใหม่สวิฟท์ไปปรับภายในมา ผมก็มองว่าดูเรียบ แต่ก็ออกแนวทันสมัยดี