ผู้เขียน หัวข้อ: พวกอู่ที่รับรีแฟลชแล้วบอกว่า BSI ไม่ขาดนี่ ไม่ขาดจริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ช่วงนี้เห็นโฆษณาอู่นึงโผล่มาใน facebook บ่อยมากครับ อู่ดูๆแล้วน่าจะไฮโซหน่อยเห็นทำแต่รถยุโรป
เห็นบอกว่ารีแฟลชแล้ว BSI ไม่ขาด เข้าศูนย์ได้ตามปกติ อันนี้ผมเลยอยากทราบว่ามันจริงหรือเปล่าครับ
แล้วศูนย์เค้าจะไม่รู้เหรอครับว่ารถไปทำอะไรมา
ถ้าเกิด jackpot แตก ศูนย์ดันเจอว่ารีแฟลชมาแล้วตัด BSI ไปเลย อู่เค้าจะรับผิดชอบมั้ยครับ หรือว่าต้องไปวัดดวงกับศูนย์เอาเองครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ก็คงในเงื่อนไข ว่าตราบใดที่ศูนย์ไม่ตรวจเจอก็ไม่ขาด
ส่วนจะรับผิดชอบแค่ไหนนั้น....ก็แล้วแต่ความไว้เนื้อเชื่อใจของผู้ทำครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเกิดไม่มีอะไรพังก็คงไม่มีปัญหาครับ ปกติศูนย์จะไม่ตรวจโปรแกรม reflash เวลาเอารถไปเข้ารับบริการทั่วๆไป
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์ มีแค่ Isis ช่างศูนย์ที่ใช้ INPAเป็นไม่น่ามี ดังนั้นเนี่ยตราบใดที่ยังรักษา FA VINและ ค่าประจำตัวของกล่องไว้ ก็ดูไม่ออก

ช่างศูนย์นะครับไม่ใช่ Engineering level ถ้าเป็น engr ดูออก

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมเคยถามศูนย์ช่างบอกถ้าเช็คเจอแน่นอนครับ

รถมันจะบันทึกค่าแรงม้าแรงบิดไว้ตลอด ถ้าไปทำมาค่ามันจะเกินจากค่าปกติที่โรงงานตั้งไว้ ซึ่งเป็นไปไม้ได้ที่จะเกิน ต่อให้ถอดกล่องออกหรือทำกลับค่าเดิมก็ลบตัวที่มันบันทึกไว้ไม่ได้

ประเด็นคือถ้าทำแล้วไม่มีปัญหาเค้าก็ไม่เช็ค แต่ถ้ามีปัญหาช่างต้องเช็คจุดนี้ดูด้วย

ออฟไลน์ mick

ถ้าคิดแบบแฟรๆ ถ้าเราไปทำแล้วระบบที่เกี่ยวข้องเสีย เราก็ไม่ควรไปเคลมเค้ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าบอกว่ามีปัญหาใครจะมาทำละครับ อุ๊บ > <

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
ถ้าบอกว่ามีปัญหาใครจะมาทำละครับ อุ๊บ > <
ถ้าศูนย์รู้ก็ขาดแน่ๆครับ เหตุผลก็ตามด้านบน
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Nikle_pk

BSI ไม่ขาดเพราะ ดูไม่ออก น่ะครับ
ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Stp

อยากรู้เพิ่มเติม ถ้าเรา Reflash แล้วลากรอบปกติ ไม่ได้เค้น ไม่ได้กระทืบคันเร่งบ่อยๆ ระบบเก็บค่าจะตรวจเจอไหมครับ

มีคนชวนผมเหมือนกัน บอกว่ากดแล้วคันเร่งหน่วงน้อยลง ไม่ต้องรอรอบมาก กินน้ำมันลดลง เห็นบางคนนี่ได้รถใหม่มาก็ส่ง Reflash แบบไม่ต้องคิดเลย ทำทุกคัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ iamnobody

ปกติผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับเครื่องยนต์เลยครับ ทุกคันซื้อมายังไงก็ขับไปแบบนั้น
แต่โฆษณามันโผล่มาบ่อยเกิน555 จนคิดว่าน่าสนใจเหมือนกัน
ก็เลยลองศึกษาดูครับ สรุปว่ามันก็มีความเสี่ยงอยู่เหมือนกันที่ศูนย์จะเจอ
แล้วอีกอย่างถ้าเราไปทำอะไรกับเครื่อง แล้วยังจะหวังให้ศูนย์รับประกันเหมือนเดิมมันก็ไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่
อันที่จริงมีแบบ volvo ก็ดีนะครับสามารถจูน polestar จากโรงงานได้เลยราคาก็ไม่ถือว่าแพงด้วย

ออฟไลน์ NavaneS

ถ้าไปทำโน่นนี่นั่นมา เกินกว่าที่เค้ารับประกัน

ถ้าพังแล้วจะไปให้เค้าเคลม ก้อไม่ยุติธรรมเท่าไหร่ครับ

ใจเขาใจเรา. ถ้าเราเป็นเจ้าของศูนย์ เจอแบบนี้จะแฮปปี้ไหม

ผมก้ออยากทำนะ เพียงแต่ขี้เกียจปวดหัวเวลารถมีปัญหา  :( :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
อ่านกระทู้ข้างบน ประกอบการตัดสินใจด้วยครับ bsi ขาดไปแล้ว

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53072.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าอยากรู้ว่า BSI จะขาดไม่ขาด
ต้องไปถาม BMW ครับ ถ้าถามอู่ อู่ก็บอกว่าไม่ขาด...ไม่ขาดเพราะอะไร อันนี้ค่อยถามทางอู่จูน..ไม่ขาดเพราะช่างธรรมดาดูไม่ออก หรือไม่ขาดเพราะ BMW บอกว่าไม่ขาด ระดับความสบายใจของลูกค้าหน้าใหม่จะต่างกัน

แต่กับคนที่เล่นรถมาพอประมาณ เขาไม่มานั่งถามหรอกครับว่า BSI ขาดไม่ขาด เขาจะถามมากกว่าว่า ถ้าผมจูนเครื่องไปแล้ว ไฟโชว์ รอบตัด เครื่องพัง อู่ร่วมรับผิดชอบมั้ย หน้างานใครทำคนนั้นก็รับ (แต่ถ้าลูกค้าสั่งให้เค้นมากจนเกินลิมิทแล้วพัง ลูกค้าก็รับเองนะ อู่ไม่ควรซวยด้วย)

ถ้าอู่บอกไม่ต้องห่วง เครื่องเดี้ยงพี่ก็เคลม BSI ได้..อันนั้นแหละผมจะเริ่มห่วงชิบหายวายป่วงแล้ว
ถึงช่างที่ศูนย์จะไม่รู้เรื่อง หรือดูไม่ออก แต่ BMW ไม่ใช่เด็กน้อยนั่งดูดอมยิ้มริมทุ่งหญ้าในสาธารณรัฐลาเวนเดอร์นะครับ ถ้ามีเคสเคลมเครื่อง แล้วมันพังในลักษณะที่น่าสงสัย เขาก็แค่ส่งทีมวิศวกรตัวจริงมาวิเคราะห์..คนเล่นกล่อง BMW รุ่นใหม่ๆมาน่าจะรู้ว่ากล่องมันจำอะไรได้บ้าง วินาทีก่อนพังเครื่องปล่อยแรงม้าแรงบิดออกมาเท่าไหร่ ดึงออกมาได้หมดถ้าใช้ตัวอ่านพิเศษซึ่งไม่ได้มีทุกศูนย์

ลองคิดดีๆนะครับ สมมติคุณเป็นเจ้าหน้าที่ของ BMW มีรถเข้ามาเคลมเกียร์ รื้อออกมา ช่างเกียร์ที่เก๋างานดูออกครับว่าพังเพราะพลัง หรือพังเพราะการใช้งาน ยิ่งช่างเกียร์ตัวป๋าๆที่อยู่อู่นอก รื้อชิ้นส่วนมองแว่บเดียวก็รู้ว่าคนไหนขับบุ๊ยบุ่ย คนไหนชอบเล่น Steptronic ผมพยายามให้เขาสอนวิธีดู เขาไม่ยอมสอน กลัวผมไปเขียนบทความมั้ง

ดังนั้น ถ้าคิดจะแรง ต้องได้อย่างเสียอย่าง  อย่างที่คุณข้างบนพูด คุณไปทำมันให้หลุดจากสภาพเดิม มันก็ควรแล้วที่จะหลุดจากประกัน เพราะพลังที่เพิ่มขึ้นมันไม่ใช่น้อย

แต่ที่บรรดาอู่จูนต่างๆเขาต้องบอกว่า BSI ไม่หลุด..มันช่วยให้เขาขายของได้ อู่จูนอู่นึง ลูกค้าไปถาม "BSI หลุดไหมในส่วนที่เกี่ยวกับตัวเครื่องและเกียร์" อู่ตอบว่า "ถ้าเขาตั้งใจจะค้นหาสาเหตุจริงๆ เขาก็รู้อยู่ดีครับ" ปรากฏว่ารถไม่ทำกับอู่นั้น ไปทำกับอู่อื่น ชีวิตจริงมันก็โหดประมาณนี้แหละ คนที่พูดจริงแล้วเป็น Hero มีแต่ในนิยาย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ flybigbear

เป็นไปได้ไหมว่า จะมีกล่องซ่อนไว้อยู่เอาไว้สำหรับบันทึกค่า Log ต่างๆไว้ และเรียกผ่านกล่องควบคุม (ECU) มาโชว์บนคอมพิวเตอร์ แน่ๆๆ

ออฟไลน์ supercat

ยิ่งช่างเกียร์ตัวป๋าๆที่อยู่อู่นอก รื้อชิ้นส่วนมองแว่บเดียวก็รู้ว่าคนไหนขับบุ๊ยบุ่ย คนไหนชอบเล่น Steptronic ผมพยายามให้เขาสอนวิธีดู เขาไม่ยอมสอน กลัวผมไปเขียนบทความมั้ง

สงสัยคำศัพท์นิดนึงครับ

" ขับบุ๊ยบุ่ย "  นีคือขับแบบ หวานเย็น ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ช่าง ใช่มั้ยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ mothsan

สรุป ว่าถ้าจูนแล้วเครื่องพัง เคลมเครื่อง BSI ก็ขาด  แต่ถ้าจูนแล้วไม่พัง BSI ก็ขาด
สรุปอีกที ก็คือ จูนเครื่อง BSI ขาดเนอะ

เอาจริงๆ นะ ในเมื่อคุณอยากแรง ก็เลยจูน พอพัง มันใช้ความผิดของ BMW เหรอ ที่ต้องมาซ่อมเครื่องให้
คุณอยากแรง ก็ต้องรับความเสี่ยง ก็ต้องรับผิดชอบเองครับ   โตไปไม่โกงครับ

ออฟไลน์ BrownCony

ก็ตามที่คุณแพนบอกครับ ถ้า 0 ใช้โปรแกรมตัวนั้น จะบอกหมดทุกอย่างว่าคุณทำอะไรมั่ง
ก็หมด BSI ทันที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนขายเค้าก็อยากขายเรื่องปกติ ถ้าบอกขาดจะมีสักกี่คนที่จะทำถ้าใจไม่รักจริงๆ
ไปดัดแปลงสภาพยังไงก็ขาดครับ อยู่ที่0จะจับได้หรือไม่ได้แค่นั้นเอง
อยากให้ลองนึกถึงเคสที่มีปัญหา ถ้าไม่มีก็แล้วไป

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไปทำโน่นนี่นั่นมา เกินกว่าที่เค้ารับประกัน

ถ้าพังแล้วจะไปให้เค้าเคลม ก้อไม่ยุติธรรมเท่าไหร่ครับ

ใจเขาใจเรา. ถ้าเราเป็นเจ้าของศูนย์ เจอแบบนี้จะแฮปปี้ไหม

ผมก้ออยากทำนะ เพียงแต่ขี้เกียจปวดหัวเวลารถมีปัญหา  :( :(

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
เพราะไม่แน่ใจนี่แหละครับ รอ 5 ปี BSI หมดก่อนค่อยเล่นละกัน ตอนนี้ก็ขับแบบบุ๊ยบุ่ยไปก่อน 555