ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจเบรคหน้า Fd2 จะเอามาใส่ Civic FB อยากสอบถามผู้ที่เคยใช้งานหน่อยครับ  (อ่าน 7384 ครั้ง)

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
สนใจเบรคหน้า Fd2 และเบรคหลัง DC5 มาใส่ Civic FB อยากสอบถามผู้ที่เคยใช้งานหน่อยครับ
1. ถ้าติดตั้งแล้ว พวกระบบ ABS มันจะทำงานไวกว่าเดิมหรือไม่ เช่น เหยียบน้อยกว่าเดิม ABS ทำงานเลย
2. แป้นเบรคจะลึกขึ้น ระยะเหยียบ จะต่างจากเดิมเยอะมั้ยครับ
หรือถ้าพี่ๆเพื่อนๆ มีคำแนะนำอื่น ยินดีเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
แนะนำอย่างงี้ดีกว่า

เบรคหน้า
หาเบรค โอดิสซี่ จาน 300 มม.มาใส่ดีกว่าครับ
ใส่ได้เลย

หรือ ถ้าอยากหนึบกว่านี้
เอาโอดิสซี่ สองพอต ทีอยู่ในตัวปัจจุบัน
แปลงนิดหน่อยใส่ได้

เอบีเอสยังทำงานปกติ เหมือนเดิม

ถ้าไม่เข้าใจหลังไมค์ได้ครับ

ดิสหลัง ของเดิมดีอยู่แล้ว
หลังจากเปลี่ยนดิสหน้า ค่อยเปลี่ยนผ้าที่เกรดสูงขึ้นใส่แทน ก็พอแล้วครับ
เนื่องจากแปลงหลัง ดัดแปลงเยอะ ใช้งบมากกว่าแปลงดิสหน้า
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เชียร์ Odyssey 300 เหมือนกันครับ ของดีราคาถูก งบเหลือเอาไปอัพคุณภาพจาน+ผ้า สบายๆ

ปล1. เบรคตัวนี้ใช้ผ้าเหมือน accord g8 ซึ่งผ้าเกรดสูงๆของรถธรรมดา ถูกกว่าของรถ performance เยอะครับ อย่างผ้า yellowstuff ของ legacy 2 pot จาน 316 ถูกกว่าผ้า yellowstuff ของอิมจาน 326 ครึ่งต่อครึ่ง

ปล2. จาน Odyssey center bore ไม่เท่ากับ civic/accord นะครับ (ของ Odyssey จะใหญ่กว่า) แต่ก็เอามาใช้กันได้ หรือถ้ามีงบเหลือก็จัดจานใหม่ เอาของ accord g8 มาได้เลย มิติเท่าของ Odyssey 300 แต่ center bore 64.1 เท่า civic

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
Civic FB รุ่นย่อยอะไรครับ
ของผมเป็น 1.8ES จะได้คาลิปเปอร์ใหญ่เท่าตัว 2.0 ผมเปลี่ยนผ้าเบรคเป็น EBC เหลือง หน้าหลังเจ็ดพันกว่าบาท เบรคดีขึ้นมากๆแล้ว แต่เสียงดังกับฝุ่นเยอะขึ้นนะครับ
ล่าสุดเพราะความอยากลอง ไปเปลี่ยนจานขยายของ Runstop หน้าหลังมาอีก เบรคก็ยังดีขึ้นอีก ผมว่าผมพอใจกับตอนนี้แล้วล่ะ คงไม่ไปแปลงเบรค

ออฟไลน์ 3aRtH

• Newbie
  • *
แนะนำ Cailper ของ Odyseey แล้วใส่จานของ Accord G8 เหมือนท่านอื่นครับ เพราะผมใช้อยู่คู่กับผ้าเบรค mu spec ทั้ง 4 ล้อโอเคอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นตัว 1.8E ขึ้นไปเป็นปั้มของตัว 2.0 จาน 282mm เปลื่ยนผ้าเบรคดีๆหน่อยก็โอเคแล้วครับ แต่ถ้าเป็นตัว S แบบของผมปั้มเล็กกว่า จาน 262mm ครับ :)
- 2013 Honda Civic FB (9th) 1.8
- 2017 Isuzu Mu-X 4x4 3.0

ออฟไลน์ Turin

เพิ่มเติม ชุดเบรค Odyssey 300 ร้อยน๊อตใส่เลยไม่ต้องดัดแปลงใดๆทั้งสิ้น (ยกเว้นที่ว่า center bore ใหญ่กว่าเท่านั้น เอาจาน g8 มาก็จบ หรือจะใส่ไปก่อนก็ได้) 8)

ออฟไลน์ choomodify

ฝากถามด้วยจ้า G9 เอาเบรคของอะไรมาใส่ได้บ้าง ตอนนี้ไหลมาก  5 5  5

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ฝากถามด้วยจ้า G9 เอาเบรคของอะไรมาใส่ได้บ้าง ตอนนี้ไหลมาก  5 5  5
เปลี่ยนผ้าเบรคแล้วไม่ช่วยเหรอครับ?