ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ เรื่องการเปลี่ยนเลน ครับ  (อ่าน 7533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สถานการณ์:

ถนนสองเลน ... เลนซ้ายพอไหลได้, เลนขวาติดหนับๆ, เลนเสริม ตรงกลาง มอเตอร์ไซค์วิ่งเป็นสาย

จุดประสงค์:

ผมออกมาจากซอย เลี้ยวซ้ายเข้าเลน และต้องการการเข้าขวา เพื่อยูเทิร์น อีกไม่เกิน 100 ม.

ปัญหา:

- เลนซ้ายดันไหล ไปเรื่อย จะบล๊อคเขา เพื่อรอเข้าขวา ก็ไม่ได้
- จังหวะอันน้อยนิด ที่รถบางคันในเลนขวา เว้นระยะ .... พอผมจะเข้า ดันติด ‘แพ’ มอเตอร์ไซค์

ที่ทำ ณ ปัจจุบัน:

ทำมึนๆ เอียงขวาไปเรื่อย เพื่อตัด/บีบ เลนมอเตอร์ไซค์ พร้อมลากไฟเลี้ยวขวา

ผลที่ได้:

มักโดนมอเตอร์ไซค์บีบแตร ทำเหมือนไม่พอใจ

เพื่อนๆมีเทคนิค ใดๆ ที่พอจะแบ่งปันให้ผม ได้ไหมครับ?

ขอบพระคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ บิสกิต

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ เรื่องการเปลี่ยนเลน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 02:38:44 »
รอจังหวะแทรกเข้าเลนขวาตั้งแต่ก่อนออกจากซอยครับ
หรือถ้าเบียดเข้าไม่ได้แล้วรถข้างหลังติดอยู่ก็ขับเลยไปยูเทิร์นหน้าเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ เรื่องการเปลี่ยนเลน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 04:00:22 »
ส่วนตัวผมเอง ถ้าอยู่ในซอยไม่มีคันด้านหลังรอเพื่อออก จะรอจังหวะเพื่อออกแล้วเข้าเลนขวาได้ทันทีครับ ถ้าคิดว่าไม่ได้ก็ไม่ออก

แต่ถ้ามีคันหลังรอออกอยู่ ถ้าคิวยาวๆ ผมออกแล้วถ้าแทรกไม่ได้ก็ขับเลยไปแล้วหาที่กลับรถเอา

และ 100 เมตร มันสั้นไปเยอะและน่าเกลียดในความเห็นผม ถ้าเป็นไปได้ผมจะหาซอยออกก่อนหน้าเพื่อมีระยะทางให้แทรกเข้ามากกว่านี้ครับ แต่ถ้าไม่มีก็ตามด้านบนเลยครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 06:04:12 »
ไปกลับอันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 07:31:57 »
ไปใช้ที่กลับรถอันถัดไปครับ

เผลอๆ อาจเร็วกว่ามารอกลับรถที่อันนี้อีกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 09:04:03 »
เท่าที่อ่านมาคือ มันกลับไม่ได้ครับ หรือกลับได้แต่ยากมากจนไม่ปลอดภัย

เลยไปใช้ที่กลับรถข้างหน้าเลยครับ

บิ๊กซีแถวบ้านผม มีที่กลับรถที่วุ่นวาย มีการแซงคิวแย่งกัน

เวลาผมกลับจากบิ๊กซี ผมจะไม่ใช้ที่กลับรถอันนี้ผมจะเลยไปอันหน้าตลอด

ไม่ต้องหงุดหงิดเรื่องโดนแซงคิว หรือผมจะแซงคิวชาวบ้านมันก็น่าอาย ผมไม่ยอมทำ ผมเอาสบายใจของผมครับ

บางครั้งใช้เวลาเท่ากับต่อคิว บางครั้งก็เร็วกว่าเสียด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 09:05:19 »
หาจังหวะที่พอเข้าขวาได้ ก่อนออกจากซอยครับ

ถ้าไม่ได้ ก็กลับรถถัดไป

สุดท้ายคือ หาทางออกทางอื่นๆที่ไปได้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 13:41:06 »
คือถ้าถนนที่คุณจะไปรถหนาแน่น ติดสุดๆนรกแตก นิ่งมาก
แล้วเลนของคุณไหลเรื่อยๆ คุณไม่จำเป็นต้องไปแทรก
ให้รถมันติดมากขึ้น ให้ไหลๆไปแล้วหาทางกลับรถอันต่อไป

คือถ้ารถเยอะๆ ติดนิ่งสนิท คุณจะไปฝืน ดื้อดึง ดันทุรังแทรกเข้าไป
ให้มันติดเพิ่ม รถคันอื่นก็จะด่าคุณแน่นอน
วิธีที่ดีสุดคือ ให้หาทางอื่นไป ไม่ใช่ไปแทรกๆ ติดอยู่แล้วติดกว่าเดิม
เพราะคุณจะพาเลนที่ไหลติดไปกับคุณด้วย รถเมล์และรถทัวร์บางคันพร้อมชนคุณแล้วจากไปเฉยๆก็มี

Google map เปิดช่วยได้เยอะ
หลายครั้งผมเห็น เลนไม่ขยับก็มีพวกเข้าไม่ทันพยายามไปแทรกเลนนั้นๆ
ทำให้เลนที่ผมจะไปก็ติดไปด้วย ทั้งๆที่ข้างหน้าโล่งๆ
ขอย้ำเลยว่า ทางอื่นมีเยอะแยะ อ้อมได้อ้อมอย่า ดันทุรัง
ดื้นด้านไม่รู้เรื่อง โดยเฉพาะ คนต่างชาติที่ริอาจมาท้าทาย
ขับรถยนตร์บนถนนเมืองไทย ไม่รู้อบรมหลักสูตรไหนมา
บางคันขับเหมือนไม่เคยเจอรถติด ปาดไปแทรกทุกเลน
บางคันงงเป็นไก่ป้ายอะไรอ่านไม่รู้เรื่อง ขวางไปทุกเลน
ที่หนักคือพวกต่างชาติขับแช่ขวาเพราะคิดว่าเป็นเลนรถวิ่งช้า

ปล.ส่วนมอไซค์แทรกมา ปล่อยเขาไป เพราะเขามีช่องนิดเดียว
ก็สามารถไปได้เรื่อยๆ ไม่ต้องมาติดกับรถยนตร์
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 13:59:05 »
คหสต. รถติดผมเลยไปกลับรถแยกข้างหน้า รถโล่งรอจังหว่ะว่างค่อยเข้าขวาสุดครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 17:43:44 »
ขอบคุณสำหรับ คำตอบ จากเพื่อนๆทุกท่านนะครับ

สรุปว่า ผมคงต้องหาเส้นทางอื่นเลย, หรือ เลือกซอยที่ตื้นกว่าซอยปัจจุบัน เพื่อให้มีระยะที่ ยาว ในการเข้าขวา

สำหรับ ข้อเสนอที่จะให้ใช้ยูเทิร์น อันถัดไป ... อันนี้ แฟนเคยลองแล้ว และบอกว่า เมื่อกลับรถได้ ก็จะเจอรถติด (อีกแระ) ฟากตรงกันข้าม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 17:45:39 »
มีเพื่อนผม บางคน เคยบอกว่า 'ไม่ต้องสน' มอเตอร์ไซค์ในเลนเสริมตรงกลาง มาก

เพราะเขาแทรก มาแบบผิดๆ

ผมไม่รู้ว่า จริงหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 02:15:06 »
ไม่ถึง100เมตร โคตรใกล้ครับ ยังไงก็ผิด

ถ้าจะบอกไม่สนใจมอไซค์เพราะเค้าไม่มีเลน แต่ชนมาคุณผิดเต็มๆ ไม่คุ้มอ่ะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 07:14:48 »
ไปหาที่กลับรถที่ไกลออกไปครับ
100 เมตร กับ การจราจรคับคั่ง ค่อนข้างเสี่ยงต่ออุบัติเหตุกับชาวสองล้อ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 13:10:13 »
ไม่ถึง100เมตร โคตรใกล้ครับ ยังไงก็ผิด

ถ้าจะบอกไม่สนใจมอไซค์เพราะเค้าไม่มีเลน แต่ชนมาคุณผิดเต็มๆ ไม่คุ้มอ่ะ

ผมก็คิดอย่างนั้นครับ ไม่อยากมีเหตุ เลยพยายามหาวิธีที่ดีกว่านี้