ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...  (อ่าน 13064 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 20:46:47 »
LEDหลอกๆนี่มันต่างจากLEDจริงๆยังไงเหรอครับ ใช้มาตั้งนานเพิ่งรู้ว่ามีLEDหลอกๆด้วย
แล้วมันจากLEDที่อยู่ในรถยุโรปยังไงครับ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
Re: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 20:59:52 »

led หลอกๆนี่ยังไงหรอครับเป็น led จริงๆไม่ใช่หรอครับ

ผมเคยอ่านจากที่ไหนไม่แน่ใจว่ามันเป็นหลอดปกติซึงเป็น Xenon ธรรมดา อยู่ในตัวโคมที่เป็นลูกแก้วสองอันของ Accord หากข้อมูลผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:26:50 »
อะไรคือLED หลอกๆ555555555555555555555555555555555    ที่บ่นว่าแพงกันนี่มันแพงแบบมีประโยชน์น่ะครับขับออกต่างจังหวัดมืดๆ ไม่ชินเส้นทางนี่ช่วยได้เยอะมากครับ เคยใช้รถBi-Xenon กับLED ออกต่างจังหวัดนี่อย่างหลังสบายใจกว่าเยอะครับส่องไกลปรับสูงต่ำ มองได้ชัดเจนกว่า อันนี้จากประสบการณ์เลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:54:01 »
ตามท่านอื่นครับ Camry กับ Accord ใช้ LED ถือว่าก้าวไปไกลกว่า Xenon หรือ Bi-Xenon อีกขั้นนึงแล้ว
รถยุโรปสมัยนี้โดยเฉพาะ Audi ที่โฆษณาเทคโนโลยีไฟหน้ามากๆ เป็น LED ไปเกือบทุกรุ่นแล้วและกำลังเริ่มใช้ Laser กันแล้ว

led หลอกๆนี่ยังไงหรอครับเป็น led จริงๆไม่ใช่หรอครับ

ผมเคยอ่านจากที่ไหนไม่แน่ใจว่ามันเป็นหลอดปกติซึงเป็น Xenon ธรรมดา อยู่ในตัวโคมที่เป็นลูกแก้วสองอันของ Accord หากข้อมูลผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยครับ

แหล่งข้อมูลคงมั่วซะแล้วครับ LED ก็คือหลอดไฟที่อยู่ในโคมโปรเจกเตอร์ (ลูกแก้ว) หรือพอคนเห็นว่าเป็นโปรเจกเตอร์เลยเข้าใจผิดว่าเป็นซีนอน??
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:15:04 »
ผมกลับไม่ค่อยมองเรื่องหลอดไฟ โคมไฟ แต่มักจะมองเรื่องไฟเลี้ยวตามหรือเปล่า หรือ Intelligent Light System ของ Benz ผมว่าเป็นเทคโนโลยีที่มีประโยชน์มากๆ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 23:13:00 »

ดูการเปรียบเทียบการมองเห็น ไฟหน้า Halogen / Xenon /LED เส้นทางเดียวกัน

ดูที่นาที 1:55 เป็นต้นไป

จาก

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 23:41:02 »
ไฟโรงงานที่แสบตาสุดๆ คือ prius

และไฟตัดหมอกที่กวนสายตาสุด คือ city และ jazz เจนก่อนปัจจุบัน

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 00:37:33 »
ตอนนี้รถญี่ปุ่นเริ่มเปลี่ยนมาใช้ไฟหน้าแบบ แอลอีดี โปรเจคเตอร์ กันเยอะแล้วนะครับ
อย่างคัมรี่ ตัวไฮบริดก็เป็นแอลอีดี แต่ตัวล่างยังเป็นซีนอน
ส่วนแอคคอร์ดตัวท็อบก็เป็นไฟแอลอีดี

แต่ที่ได้ใจคือ นิสสัน เอ็นพีสามร้อย รุ่นคาลิเบอร์ราคาถูกสุดได้ไฟหน้าแอลอีดี.
ถุงลม กับเอบีเอสไม่มี แต่ได้ไฟหน้าอย่างหรู.

เมื่อวันก่อนขับรถผ่าน เห็นคัตอ๊อฟแล้ว สวยมากกกกกกก. ไฟสีนวลตา คัตอ๊อฟคมกริ๊บ!
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:02:02 »
เคยนั่ง mazda3 top ของเพื่อน (ตัวก่อน skyactiv)

ไฟหน้าไบซีนอล มันประเสริธมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ช่างส่องก็สว่างสุดๆ ช่วงมืดก็คัดคมกริบ
เห็นแล้วอยากได้เลย

ขอบแสงที่ตัดคมกริบมันดีนังไงครับ เห็นพูดกันหลายคนและ ? ไม่เห็นได้ประโยชน์อะไรเลย  ผมอยากให้มันฟุ้งๆจะได้สว่างเห็นมากขึ้นมากกว่าอีก

ฟุ้งๆ บางที บางสภาวะ มันดูจางๆ มองไม่ชัดมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:25:24 »
ขอแชร์ประสบการณ์ตรงกับรถที่ผมใช้อยู่ละกันนะครับ เรื่องเทคนิคเบื้องลึกผมไม่ค่อยรู้อะไรมาก

- Accord G9 2.4 = LED + ไฟสูง Halogen (แต่ผมเอาไปเปลี่ยนเป็น LED ให้เหมือนไฟต่ำแล้ว)
- BMW 320d F30 = Bi-Xenon

Accord G9 2.4 เป็นโคมโปรเจคเตอร์ 2 ลูก ข้างในเป็นหลอด LED แท้ แต่ผมไม่รู้ว่าในโปรเจคเตอร์ 1 ลูกนั้น ยัด LED เข้าไปกี่เม็ด (แต่เชื่อว่ามากกว่า 1 เม็ดแน่นอน) เพาะในไฟสูงผมยัดไปข้างละ 3 เม็ดความสว่าง 4600 ลูเมน ยังไม่สว่างเท่าไฟต่ำ(คงอาจเป็นเพราะการออกแบบโคมที่เล็กด้วย)
จะบอกว่าไฟต่ำ G9 สว่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก เมื่อเทียบกับไฟ Bi-Xenon ของ F30 พ่อผมขับ F30 แล้วมาขับรถผมยังเอ่ยปากเลยว่า ทำไมไฟมันสว่างกว่าเยอะมาก ทำเอาไฟ F30 ดูเป็นไฟ Halogen ไปเลย ยิ่งพอเปิดไฟสูงต่อให้ G9 ยังใช้หลอด Halogen เดิมๆ ก็ยังสว่างกว่าไฟของ F30 ที่เปิดไฟสูงอยู่ดี  ยิ่ง G9 ผมเปลี่ยนไฟสูงเป็น LED เหมือนกันด้วยแล้ว ดริฟไฟสูงทีนี่นึกว่าฟ้าผ่าเลย(เพื่อนผมมันว่างั้น)

ตั้งแต่ขับรถมา LED ของ G9 นี่สว่างสุดแล้วครับ F30 นี่เทียบไม่ติดเลย ยิ่งขับถนนที่เลนสวนกัน ตจว หรือตอนฝนตกถนนดำๆ ไฟ F30 นี่ดรอปไปเยอะเลยครับ  แล้วที่ผมเซ็งมากก็ตอนดริฟไฟสูงตอนกลางวันนี่แหละครับ หลอด Bi-Xenon มันติดไม่ทันใจ ดริฟไฟนี่เหมือนจุดไปแช็คแบบด้านบนบอกไว้จริงๆครับ มันแทบจะไม่มีประโยชน์เลย !!! ก็ยังงงอยู่ว่า จะดริฟไฟสูงยังไง สงสัยต้องเปิดไฟหน้าไว้ตลอดสินะ ถึงจะดริฟไฟสูงตอนกลางวันได้ทัน(ตลกดี)

ก็ยังงงๆว่า หลอด LED ของ Accord และ Camry มันโคมหลอกๆยังไงครับ?

อ้อ ผมเคลมไฟหน้าข้างขวาของ F30 ไปแล้ว 1 รอบครับ นกบินมาชนแถวกันชนข้างขวาที่ความเร็วประมาณ 140 ทำให้มอเตอร์ไฟหน้าข้างขวาพัง !!! ตลกมากกกกกกกกกกกกก พังง่ายมาก ง่อยมากกกกกกกก เซ็งโครตๆ ต้องใช้ประกันชั้น 1 เคลม ซึ่งก็ทำให้เบี้ยปีต่อไปเพิ่มขึ้นอีก  ไฟหน้า ข้างละ 6 หมื่นนิดๆครับ เคลมไปข้างเดียว เพื่อนผมนี่เซ็งแทนเลย เพราะมันซื้อมอไซ ได้ตั้ง 1 คัน !!!! แต่นี่แค่ไฟหน้า....!

ส่วน G9 ผมก็เคลมข้างขวาไปแล้ว 1 รอบเหมือนกันครับ หมาวิ่งตัดหน้าที่ความเร็ว 60 กันชนแตกนิดนึง ไฟข้างขวาพังเหมือน F30 เป๊ะ คือมอเตอร์เสียทำให้ไฟตก
แต่นี่ดีหน่อยเพราะข้างละแค่ 3 หมื่นนิดๆ(ครึ่งนึงของ F30)

แค่ไฟหน้าผมก็เคลมไปแล้วแสนกว่าๆ
ถ้าให้เลือกได้ อย่าเอา Bi-Xenon มาใส่ใน D-Seg ญี่ปุ่นหน่ะดีแล้วครับ นอกจากจะสว่างไม่เท่า LED แล้ว ค่าตัวยังแพงกว่ามากๆ  ถ้ามันสว่างกว่าแล้วแพงกว่าผมนี่จะไม่อะไรเลย บ่นๆ..... ???

รูปไฟสูง LED ใน G9 ครับ ที่เห็นเม็ดเหลืองๆนั้นคือเม็ด LED มี 3 เม็ดต่อ 1 หลอดครับ ค่าความสว่างข้างละ 4600 ลูเมน ยังสู้ความสว่างไฟต่ำไม่ได้ครับ ในลูกแก้ว 2 ลูกนั้นผมเชื่อว่ามีมากกว่าลูกละ 1 เม็ดแน่นอน หรือถ้ามี 1 เม็ดต่อลูก ก็คงเป็นเม็ดที่ใหญ่มากกกกก+กับบัลลาสขั้นมหาเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:37:38 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:52:11 »
BMW  ไฟหน้า ข้างละ 6 หมื่นนิด
HONDA Accord  ข้างละแค่ 3 หมื่นนิด

ราคาไฟหน้าของคัมรี่ ตัวก่อน    ข้างล่ะ 25000
โปรเจกเตอร์ของ Fortuner  ข้างนึงก็หลักหมื่นไม่รู้เท่าไหร่ไม่ได้เช็ค

แต่ถ้าโคมเดิม Fortuner รุ่นแรก 2250 ขนาดรวมหลอดไฟทุกดวงแล้ว  ผมเบิกมาจากศูนย์นะไม่ใช่ร้านอะไหล่  ซ่อมศูนย์ครับ
รถทั่วไปฮาโลเจนธรรมดาไม่กี่พันบาท แพงสุดไม่น่าเกิน 3 พัน  
คงไม่ต้องบอกนะครับว่าคนทั่วไป  อยากได้รถตลาด  ๆ บ้าน   ๆ  จะเลือกใช้อะไร  
เพราะราคาโคมไฟหน้าข้างนึงของ Projector  กับ Bi xenon  เห็นราคาก็แทบเป็นลมแล้ว     รถตลาดทั่วไปคงไม่ไหวที่จะใส่แน่ครับ  เจอข้อหาอะไหล่แพงแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:03:25 โดย Auto »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:52:40 »
ขอไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์  ใช้หลอดHalogen เพียงพอแล้ว ราคาหลอดไม่แพงเกินไป ส่องเห็นทางข้างหน้าก็พอแล้ว
แต่ผมชอบหลอด Xenon มองตอนกลางคืนดี ยิ่งถนนราดยางใหม่ ชัดเจนมาก
แต่ราคา หลอด Xenon เห็นราคาแล้วจะเป็นลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:54:36 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:26:40 »
HONDA Accord  ข้างละแค่ 3 หมื่นนิด

ราคาไฟหน้าของคัมรี่ ตัวก่อน    ข้างล่ะ 25000
โปรเจกเตอร์ของ Fortuner  ข้างนึงก็หลักหมื่นไม่รู้เท่าไหร่ไม่ได้เช็ค

แต่ถ้าโคมเดิม Fortuner รุ่นแรก 2250 ขนาดรวมหลอดไฟทุกดวงแล้ว  ผมเบิกมาจากศูนย์นะไม่ใช่ร้านอะไหล่  ซ่อมศูนย์ครับ
รถทั่วไปฮาโลเจนธรรมดาไม่กี่พันบาท แพงสุดไม่น่าเกิน 3 พัน  
คงไม่ต้องบอกนะครับว่าคนทั่วไป  อยากได้รถตลาด  ๆ บ้าน   ๆ  จะเลือกใช้อะไร  
เพราะราคาโคมไฟหน้าข้างนึงของ Projector  กับ Bi xenon  เห็นราคาก็แทบเป็นลมแล้ว     รถตลาดทั่วไปคงไม่ไหวที่จะใส่แน่ครับ  เจอข้อหาอะไหล่แพงแน่นอน

ถ้าเป็นโคม Xenon นนี่ที่เคยเจอมาแพงโคตรๆ ทั้งนั้นครับ ใช้รถไปนานๆ พอราคาตก เผลอๆอะไหล่ศูนย์ราคาเท่ารถครึ่งคัน!
ยิ่งคนที่ชอบพูดว่าซื้อรถมากะใช้ไปนานๆ ได้เจอค่าอะไหล่สุดโหดตัวนี้แน่ครับ ส่วนใหญ่โคมพวกนี้นำเข้า อุปกรณ์ภายในโคมเยอะ
ค่ายรถในไทยคิดว่าลงทุนผลิตเองไม่คุ้มค่าใช้จ่าย เลยนำเข้ามาดื้อๆ เป็น CKD แล้วบวกราคาลงไปในราคาขายง่ายๆ เลย
พวกนี้ไม่มีของเทียมหรือของเทียบนะครับ ต้องของแท้ๆ เท่านั้น ไม่ก็ต้องไปหามือสองสภาพดีๆ ตกไม่ต่ำกว่าหมื่นสองหมื่นเช่นกัน
ไฟขาวแท้ๆ จากโรงงานมันเท่ครับ แต่ผมเคยเจอเข้าไป 2-3 รุ่น กลับมาคิดใหม่ ขอใช้ฮาโลเจนเดิมๆ ดีกว่า ขับระวังๆ
ไม่ประมาท มันก็ใช้ได้ดีครับเจ้าฮาโลเจนพื้นๆ

Mazda 2 ตัวใหม่ Mazda เค้าก็ไม่ลงทุนทำโคมโปรเจคเตอร์ครับ แต่สั่งนำเข้ามาดื้อๆ ไว้ใส่ให้ตลาดส่งออก
ส่วนที่ผลิต mass ในประเทศ ใช้ฮาโลเจนเอา มันถูกกว่ากันเป็นสิบเท่า ถ้าโคมพวกนี้เป็นแก้วไม่มีวันหมองจะไม่ว่าเลย
ขับระวังๆ ไม่ให้ชนเลยน่ะทำได้ แต่นี่นานๆไปมันหมองลงไปเรื่อยๆ แนะนำ จงรักษาโคมของท่านยิ่งชีพครับ เคลือบ หุ้มสติ๊กเกอร์ บลาๆๆ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:41:50 »
แต่ D segment หรือรุ่นที่เราผลิตเป็นหลัก อาจจะทำโคมโปรเจคเตอร์ในประเทศเองครับ
แต่มันก็แพงสุดๆ อยู่ดี

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:40:25 »
ราคาที่ผมเปลี่ยนมาเป็นแบบเปลี่ยนยกโคม ราคาจึงสูง
ถ้าเปลี่ยนเฉพาะหลอด สมมติว่าหลอดไฟขาด ราคาน่าจะไม่สูงมากครับ คงหลักพันไม่ถึงหมื่น แต่เป็นไปได้ยากมากที่หลอกจะขาด
ตัวเจ้าปัญหาหลักๆเลยมันน่าจะเป็นตัวมอเตอร์นี่แหละครับ ที่เซนซิทีฟพังง่ายมากถ้าอะไรไปกระทบแรงๆ เพราะโคม Bi-xenon หรือ LED ส่วนใหญ่จะต้องมีมอเตอร์ปรับระดับไฟ เพื่อไม่ให้ไฟแยงตาคันหน้าเวลาบรรทุกหลังหนักๆแล้วหน้าเชิด แล้วพอมอเตอร์เสียมันเปลี่ยนแค่มอเตอร์ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนยกโคมเท่านั้น
แต่ถ้าแค่ถ้าหลอดไฟขาดอาจจะเปลี่ยนแค่หลอดได้

ส่วน G9 รุ่น 2.0 จะเป็นไฟฮาโลเจนธรรมดาในโคมโปรเจคเตอร์ ความสว่างอาจจะน้อยกว่า แต่ระยะยาวก็สบายใจกว่า เพราะไม่มีมอเตอร์เจ้ากรรมที่ว่า เห็นบางท่านเปลี่ยนใส่ไฟ HID ในโคมโปรเจคเตอร์เพื่อให้สว่างขึ้น แต่ถ้าบรรทุกหลังหนักๆ ไฟก็แยงตาคันหน้าได้เหมือนกัน เพราะคัตออฟก็จะกระดกขึ้นไปอีก
ได้อย่างเสียอย่าง
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 15:36:42 »

ถ้าเป็นโคม Xenon นนี่ที่เคยเจอมาแพงโคตรๆ ทั้งนั้นครับ ใช้รถไปนานๆ พอราคาตก เผลอๆอะไหล่ศูนย์ราคาเท่ารถครึ่งคัน!
ยิ่งคนที่ชอบพูดว่าซื้อรถมากะใช้ไปนานๆ ได้เจอค่าอะไหล่สุดโหดตัวนี้แน่ครับ ส่วนใหญ่โคมพวกนี้นำเข้า อุปกรณ์ภายในโคมเยอะ
ค่ายรถในไทยคิดว่าลงทุนผลิตเองไม่คุ้มค่าใช้จ่าย เลยนำเข้ามาดื้อๆ เป็น CKD แล้วบวกราคาลงไปในราคาขายง่ายๆ เลย
พวกนี้ไม่มีของเทียมหรือของเทียบนะครับ ต้องของแท้ๆ เท่านั้น ไม่ก็ต้องไปหามือสองสภาพดีๆ ตกไม่ต่ำกว่าหมื่นสองหมื่นเช่นกัน
ไฟขาวแท้ๆ จากโรงงานมันเท่ครับ แต่ผมเคยเจอเข้าไป 2-3 รุ่น กลับมาคิดใหม่ ขอใช้ฮาโลเจนเดิมๆ ดีกว่า ขับระวังๆ
ไม่ประมาท มันก็ใช้ได้ดีครับเจ้าฮาโลเจนพื้นๆ

Mazda 2 ตัวใหม่ Mazda เค้าก็ไม่ลงทุนทำโคมโปรเจคเตอร์ครับ แต่สั่งนำเข้ามาดื้อๆ ไว้ใส่ให้ตลาดส่งออก
ส่วนที่ผลิต mass ในประเทศ ใช้ฮาโลเจนเอา มันถูกกว่ากันเป็นสิบเท่า ถ้าโคมพวกนี้เป็นแก้วไม่มีวันหมองจะไม่ว่าเลย
ขับระวังๆ ไม่ให้ชนเลยน่ะทำได้ แต่นี่นานๆไปมันหมองลงไปเรื่อยๆ แนะนำ จงรักษาโคมของท่านยิ่งชีพครับ เคลือบ หุ้มสติ๊กเกอร์ บลาๆๆ
เดี๋ยวนี้มีวิธีใช้น้ำยาลอกแล้วพ่นโคมให้เหมือนใหม่แล้วครับประหยัดขึ้นเยอะหลังๆผมได้รถมาก็ติดกันหินเลยที่โดมกับกระจกหน้าอยู่ได้ 3-4 ปี
ผมยืนยันว่าขับ Xenon หรือ led ปลอดภัยกว่าเยอะครับความสว่างคนละเรื่องเลยกทมไม่ค่อยเห็นผลไฟถนนเยอะต่างจังหวัดมืดๆนี่ต่างมาก
ชุดติดตั้งข้างนอกเดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นเยอะไม่มีมาติดเพิ่มก็ได้ครับเพียงแต่ต้องมีหมวกครอบหลอดกันไฟฟุ่งหรือจะให้ดีเป็นเลนส์โปรเจ็คเตอร์ไปเลย