ผู้เขียน หัวข้อ: mobil1 กับ castrol edge ยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ ขอถามกูรูทุกท่านและพี่แพนครับ  (อ่าน 13154 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ตัวท๊อปของทั้งคู่ ใช่เบอร์ 0w-40 รึเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

จากที่ผมดูกระทู้เก่าๆ ในเว็บ ทำให้ทราบว่า

เสียงส่วนใหญ่มักใช้ mobil1 0w-40

ผู้คร่ำหวอดในวงการรถยนต์อย่างพี่แพนใช้ castrol edge 0w-40

อยากทราบว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน ในทุกๆ ด้านครับ

และในเมื่อมีน้ำมันเครื่องที่ว่ากันว่าดีกว่า 2 ยี่ห้อนี้ เช่น motul, hks, sunoco ทำไมพี่แพนและกูรูหลายท่านถึงไม่เลือกใช้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ไม่เคยได้ยินว่าใครบอก HKS ดีกว่า Mobil1 Castrol นะครับ
เทียบกันตามตารางหลายๆเว็ปทั้งในทั้งนอก

Mobil1 VS Castrol
ผมเลือก Mobil1 ครับหาที่ไว้ใจได้นะครับเคยได้ยินเรื่องปลอมมาบ้างในไทย
พูดถึงเฉพาะสเปคที่มีขายในไทยนะครับ

Total ก็อยากแนะนำครับรถประจำผมวิ่งมาแสนห้าเปลี่ยนทุกหมื่นผมชอบเป็นการส่วนตัว
ใช้ดีหลังๆหายากขึ้นเหมือนเริ่มหายไปจากตลาดบ้านเรา
Motul  Sunoco ตัวท็อป synthetic ก็ไม่ได้ต่างกันครับพื้นฐานเบสน้ำมันระดับเดียวกัน

ไม่ได้อันอะไรมากมายรถใช้งานทั่วไปมีซิ่งบ้างใช้ Fully Synthetic ตลาดทั่วไปได้หมดเลยครับ
ถ้าเอาตามสเปคที่เค้าทดสอบก็ตามที่แจ้งข้างบนครับ
เอาสุดๆจริงตอนนี้ที่หาพอได้ในบ้านเราไป amsoil ครับ

ออฟไลน์ choomodify

Mobil 1 ,castrol edge ,shell Helux ULTRA , Motul H Tech  ทั้งหมดนี้ผมลองแล้ว พอๆกันหมด ดี เสีย ต่างๆ กันไป

ตอนนี้มาลอง MOTUL 300 V แล้ว ยอมรับเลยว่า มันต่างจากที่กล่าวมาข้างต้นจริงๆ แต่ราคามันก็นะ  แพงเทพ จริงๆเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 04:51:58 โดย choomodify »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เคยใช้ทั้งคู่ กับรถคันเดียวกัน >>>> ผมให้ Mobil 1  แจ่มกว่าครับ

แต่เหนือฟ้าย่อมมีฟ้า ... ตามคอมเม้นน้าๆท่านอื่น ;)

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่า Mobile 1 ดีกว่าครับ เคยใช้สลับกันมาแล้ว (5w-30) Mobile 1 เครื่องจะเร่งดีกว่ากับสั่นตอนจอดเฉยๆ น้อยกว่าน่ะครับ ยิ่งใกล้ถึงระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยิ่งแตกต่างแบบรู้สึกได้น่ะครับ

แต่ดูร้านค้าที่จำหน่ายดีๆ นะครับ เห็นเขาว่ากันว่าของปลอมเยอะ ผมเปลี่ยนที่ปั๊มเอสโซ่ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายที่ถูกกฎหมาย แพงหน่อยแต่สบายใจ และระยะเปลี่ยนก็ประมาณ 15,000 KM ครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่เขาว่าเทพหรือเจ๋งกว่าสองตัวนี้ ผมว่ามันไม่จำเป็นสำหรับผมน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ nut25784

Amsoil Signature series ครับ ดี ประหยัด ครับ ลองใช้ดู หลักๆเดิมผมใช้ Motul ก็ดีนะครับ แต่ชอบ Amsoil มากกว่าเยอะ

รออีกนิด 0-40 ออกแล้ว น่าจะเข้า Thai กลางปี 58  VI 181 ว่าจะเปลี่ยนจาก 0-30 ไป 0-40 เหมือนกัน 

0W-40 (AZF): API SN, SM…; Chrysler MS-12633, MS-10725, MS-10850;
Nissan GT-R®

ออฟไลน์ wa330

อย่าเจอปลอมโอเคหมด

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
ใช้ทั้ง Mobil 1 & Castrol Edge
วัดด้วยความรู้สึก ไม่มีเครื่องมือวัดใดๆๆ
ใช้แล้ว เสียงเครื่องเบา  และความลื่น ชอ่บ castral edge มากกว่าครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถ Standard โรงงานทุกรุ่นทุกยี่ห้อใช้น้ำมันเครื่อง Fully synthetic ได้ทุกยี่ห้อยกเว้น ปตท. ครับ

ให้ผลต่างกันนิดๆหน่อยๆครับ ต้องสังเกตกันระดับตั้งใจจับผิดถึงจะรู้สึกบ้าง มโนบ้าง อะไรบ้าง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
สำหรับผมไม่ปลอมเป็นพอ ครับ
ส่วนการใช้เอียง ไปทาง mobil 1 0w40 ครับ

รู้สึก ว่าโอเค กว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ AkE

เท่าที่เคยใช้นะครับ mobil 1 0w-40 โอสุดครับ ใช้มากับรถหลายคันไม่มีปัญหาอะไรและ ประสิทธิภาพไม่เคยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ maggie

ปกติผมใช้ทั้ง2ยี่ห้อ จากความรู้สึกผมว่ามันพอๆกันนะ ไม่ต่างอะไรกันมาก

แต่แอบมีความรู้สึกว่าMobil 1 มันลื่นและเงียบกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ mckyparty

นมค ศูนย์ตามยี่ห้อก็ดีครับ honda toyota
อย่างของ toyota (ซึ่งก็ฝากค่ายอื่นผลิต) เครื่อง AZ รถวิ่งมา 300,000 โลแล้วใช้มาตลอด แค่ตั้งวาล์วตอน 150,000
เครื่องยังนิ่ง ไม่มีเสียง ไม่สั่น เหมือนใหม่เลยครับ

สมัยวัยรุ่นลองหลายๆยี่ห้อในราคา 2000 บวกลบ ก็ได้ผลดีเหมือนๆกัน ทั้งระยะต้นและปลาย
มียี่ห้อเดียวที่ลื่นดีตอนแรกๆ ช่วงกลาง-ช่วงปลาย ไม่ได้เรื่อง ทำให้รถเสียงเครื่องดัง ก็มีแต่ที่ชอบแถมนั่นนี่ยี่ห้อ ปxท นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Impulse

ผมลืมคีย์เวิร์ดในการหาข้อมูล เอาเป็นว่าอ่านที่คุณ jea โพสไว้ก็แล้วกันครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=41450.0;
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=41450.0;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 12:43:08 โดย Impulse »

ออฟไลน์ final

ซื้อที่ไหนถึงจะไม่โดนของปลอมหรอครับ และมีวิธีดูอย่างไรว่าของแท้หรือของปลอมครับ

ออฟไลน์ thatwattht

• Newbie
  • *
แต่ก่อนใช้ คาสตอล ตอนนี้ใช้โททาลตัว 9000 กระป๋องทองครับ ใช้ดีเครื่องแรงไม่ตกเพื่อนๆ ที่เท้าหนักๆ
แนะนำมาหาซื้อได้ตามร้านอู่ซ่อมที่มีโลโก้โททาลทั่วไปครับ